Điều khiển smarthome từ TV Android của Sony, tích hợp Google Assistant luôn lắng nghe

Duy Luân
27/7/2019 8:34Phản hồi: 115
Điều khiển smarthome từ TV Android của Sony, tích hợp Google Assistant luôn lắng nghe
Hệ sinh thái nhà thông minh của Google có cái ngon là điều khiển được bằng giọng nói tiếng Việt (nhấn mạnh là có tiếng Việt), và hôm nay mình biết thêm được một cái điều khiển mới nữa: dùng Android TV có tích hợp Google Assistant. Trước giờ mình toàn dùng loa Google Home hoặc smartphone để làm thiết bị nhận lệnh giọng nói, giờ thì có thêm TV, và ở Việt Nam thì Sony có mấy dòng BRAVIA mới có hỗ trợ trợ lý ảo này.

Chiếc TV mà các bạn thấy trong clip trên là BRAVIA A9g, dòng TV OLED mới, ngoài ra còn có con X9500G 85" LCD. Hai model mới này có microphone tích hợp trên cả remote và TV nên bạn có thể ra lệnh cho nó mọi lúc cần thiết, không cần phải cầm remote làm gì. Khi đó chức năng của TV sẽ giống như loa thông minh Google Home, Insignia, Sony, JBL, Onkyo... nó luôn lắng nghe và sẵn sàng phản hồi lại lệnh của bạn. Đặc biệt máy có thể nhận lệnh ngay cả khi bạn đang tắt màn hình. Nói cách khác: chỉ cần bạn cắm điện là được.

Mình thử nghiệm thì thấy trong môi trường trong nhà thì bạn có thể đứng cách xa TV tầm 3-4m để ra lệnh thì nó vẫn nhận được bình thường, và nhận tiếng Việt cũng tốt luôn. Thử nghiệm với độ nhạy của micro trên remote thì cũng không có vấn đề gì, giống các cục Google Home hay máy Google Nest Hub mình đang sử dụng.

Hiện tại chức năng Google Assistant này chỉ mới có trên các dòng TV mới của Sony. Các dòng cũ từ năm 2016 hiện đã bắt đầu được update lên bản Android TV 8.0, theo lịch là tới hết tháng 7 là sẽ update hết cho mọi TV ở Việt Nam (tuy nhiên lưu ý rằng TV nào không có microphone trên remote hoặc trên TV thì không dùng được Assistant giọng nói nhé, vì nó không biết lắng nghe bằng gì 😁)

Quay trở lại vụ điều khiển smarthome, bạn có thể tưởng tượng cảnh bạn đang ngồi phòng khách xem phim, bạn ra lệnh "Ok Google, mở Big Bang Theory trên Netflix" hoặc "OK Google, mở nhạc Sơn Tùng trên YouTube", TV tự bật đúng phim này lên cho bạn xem. Rồi sau đó bạn "OK Google, tắt đèn phòng khách" để có trải nghiệm như khi đi rạp, rất là có lý luôn. Hoặc bạn mới từ ngoài đường về nhà, bạn nói "Ok Gooogle, bật máy lạnh phòng khách" hoặc "OK Google, mở tất cả đèn trong nhà" là mọi thứ sẽ chạy theo.

Như mình có từng chia sẻ, điều khiển giọng nói chính là tương lai của smarthome, và chiếc TV của Sony sẽ trở thành một phần trong căn nhà thông minh của bạn. Việc điều khiển smarthome mà cứ phải đi tìm remote hoặc mở điện thoại sẽ rất là phiền, giọng nói mới là cái thị trường đang hướng tới và anh em nào có chuẩn bị đi vào con đường smarthome thì cũng nhớ để ý vụ này.

Tất nhiên, do dùng hệ sinh thái nhà thông minh Google nên bạn không cần phải đi theo 1 hãng sản xuất smarthome duy nhất. Bạn có thể dùng các đèn Yeelight hoặc Philips, cục điều khiển hồng ngoại (thường dùng điều khiển máy lạnh) của Broadlin, dùng quạt của Xiaomi, và dùng ổ khóa thông minh của Yale. Đây là cái tuyệt vời nhất khi bạn chơi đồ Google Home, bạn thích gì thì bạn mua đó, và đồ smarthome Google ở Việt Nam cũng khá rẻ, dễ tìm nữa.

Hiện tại Android TV 8.0 + Google Assistant có sẵn trên các dòng cao cấp của Sony, sắp tới rồi nó cũng sẽ được phổ cập tới cho nhiều model rẻ hơn và kích thước nhỏ hơn, lúc đó anh em có thể mua dễ dàng hơn.

Nói chung là đang ưng bụng lắm nên viết bài chia sẻ đấy :D Anh em nào quan tâm thì có thể xem nhiều trò của Google Assistant khi dùng với TV, mấy thứ đó đã từng được bạn @agp8x chia sẻ trước đây. Mình đính kèm video bên dưới nhé.

115 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chungtn88
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhà mình cũng có cái TV Sony có mic ở đk. Mới mua về vẫn tìm kiếm ở giọng nói bình thường nhưng giờ k đc nữa. Chả hiểu bị làm sao 😔
chungtn88
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Yagami97 Cảm ơn Yagami. Để tối mình về thử lại xem sao
Yagami97
ĐẠI BÀNG
5 năm
@chungtn88 Có gì tối pm mình
vietnhat02
ĐẠI BÀNG
5 năm
@chungtn88 Khả năng cao hỏng khiển bác ơi, tv nhà em cũng bị vậy, gọi tổng đài hỗ trợ các kiểu xong kêu hỏng khiển. Vừa hết bh được vài hôm.... 😆)))
@chungtn88 Thay pin, pair remote với Tv lại xem, micro khó hư lắm
Hay đấy nhưng luôn luôn lắng nghe lại thấy ghê ghê
HuulocCB
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ngôi nhà thông minh. Nghe thì có vẻ hấp dẫn nhưng mà thủe nghĩ lại xem. Tối 2 vợ chồng tò te tú tí nó nghe hết sao 😆
Lúc đang a..aa.... cái nó bật nhạc lãn mạng lên chắc cũng hay he
Đang xem tv mà xổ ra quảng cáo có "Ok google chặn quảng cáo" đc ko nhỉ??
@gfsrhgfdgf1 Từ từ rùi sẽ có thui, nhưng tốn xiềng có chịu ko bro?
quá hay tương lai ngồi không và nói
Quá đỉnh
Nhà có con tv sony dùng android chạy chậm kinh. Sang sony thấy khác hẳn
@hackieuhay Nhầm sang lg
Hải Trà
ĐẠI BÀNG
5 năm
Lỡ miệng nói bậy nó có nghe không nhỉ
Yagami97
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hải Trà Có "OK google" trước câu mình nói nó mới nhận =]]
phuocdh
TÍCH CỰC
5 năm
ý tưởng tốt mà chỉ có Mỹ triển khai ngon thôi,
TV Sony đúng là không có đối thủ
@cienkang thím ko xem mọi ng đang chê tơi bời tv sony đời mới là nhanh hỏng kia kìa 😁
toàn hết bảo hành là hỏng
@thanhtung211 Vậy hả, mình đang dùng hai con Sony Android Tv thấy lo lắng quá
@thanhtung211 Cho cái dẫn chứng đi bác, mọi người là ai, ở đâu!?!
Ai hại a @ndminhduc ra nông nổi này vậy ;)
Huy Lê - Q
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình cũng đang sử dụng Android TV Sony, nhưng phải bấm Mic trên điều khiển mới có thể dùng Google Assistance được . Làm sao có thể ko bấm mà vẫn có thể ra lệnh được vậy Bác ?
@Huy Lê - Q Chịu thôi, chỉ TV đời mới cao cấp 2019 mới có micro sẵn phía trước!
Huy Lê - Q
ĐẠI BÀNG
5 năm
@QuanLyNhaNghi Những dòng nào của Sony thì được hỗ trợ mic ngoài sẵn vậy bác
tucammoi
TÍCH CỰC
5 năm
dây điện mà ông Mod cầm như dây cáp dậy???
Hay đấy
conghoda5
TÍCH CỰC
5 năm
Khã năng bị thu thập thông tin như siri không nhỉ?
melomane
ĐẠI BÀNG
5 năm
@conghoda5 Gấp đôi chứ như gì .
zzvilzz
TÍCH CỰC
5 năm
@melomane Dựa vào đâu mà bảo gấp đôi vậy?
conghoda5
TÍCH CỰC
5 năm
@melomane Mình nghĩ là có thôi chứ gấp đôi thì hơi vô lý, vì một ngày mình sử dụng bao nhiêu đó nó thu thập hết chứ gấp đôi thì lấy đâu thông tin nữa
tivi SOny mãi chưa cho lên android 8.0
@nakanaka X85F confirm là vẫn đang ở 7.0, chờ một thời gian nữa coi sao!?!
@QuanLyNhaNghi mình mới lên 8.0 bằng usb flash nhưng bị cái là xem phim file bluray bằng app movie mặc định nó ko phát tiếng dc tiếng bị xột xoạt ( mình xuất âm thanh ra dàn hometheater 5.1 sony, trước 7.0 mình xài bt ko lẻ 8.0 âm thanh hổ trợ kém hơn 7.0 😔
@nakanaka có cái mới fix lỗi kìa, cập nhật lên xem hết ko
https://www.sony.com.vn/electronics/support/downloads/00016218#download
@nakanaka Mình có con x8000e mới được lên 8.0 hồi tối. Bạn check lại update thử coi.
dbcgd74
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chắc cũng phải làm một cái

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019