Disturbed cover lại ca khúc The Sound of Silence theo phong cách heavy metal

ND Minh Đức
26/12/2015 9:12Phản hồi: 72
Disturbed cover lại ca khúc The Sound of Silence theo phong cách heavy metal
Đã hơn nửa thế kể kể từ khi bài hát The Sound of Silence được phát hành và đưa tên tuổi của cặp song ca nhạc Folk Simon & Garfunkel tới hàng triệu trái tim yêu nhạc không chỉ tại Mỹ và còn khắp nơi trên thế giới. Và bây giờ bang nhạc Disturbed vốn nổi tiếng với những album heavy metal đã cover lại ca khúc này theo phong cách mới, tuy không quá "ồn ào" nhưng cũng không quá "im lặng" như bản gốc và thật sự, nó cho mình một trải nghiệm khá mới mẻ và thú vị về bài hát này.

Xin được nói sơ qua về bài hát The Sound of Silence và bang nhạc Disturbed. Ca khúc này được viết bởi Paul Simon vào tháng 2/1964 và phiên bản acoustic được ghi âm vào năm 1964. Không lâu sau đó thì nó được phối lại với trống, guitar bass và guitar điện và phát hành trong album We've Got a Groovey Thing Goin và Wednesday morning 3AM của cặp song ca nhạc folk Simon & Garfunkel và góp phần đưa tên tuổi của họ đến với người hâm mộ.

Bản gốc của bài hát do cặp song ca Simon & Garfunkel trình bày năm 1964​

Bài hát liên tục đứng đầu các bảng xếp hạng tại nhiều nơi trên thế giới và có không ít ca sĩ đã cover lại bài hát này, tuy nhiên, cái sự im lặng đến đáng sợ thì vẫn được giữ nguyên vẹn. Cố nhạc sĩ Phạm Duy cũng từng dịch lời bài hát này với tựa đề Tiếng Âm Thầm và được trình bày bởi ca sĩ Kiều Nga. Lần này với bàn tay heavy metal của Disturbed thì tinh thần đó cũng vẫn được cảm nhận theo phong cách mang đậm chất metal, chúng ta sẽ cảm nhận được sự im lặng đến tột cùng được cường điệu lên vô cùng dữ dội, cho một trải nghiệm khá lạ và thú vị về bài hát này.

Disturbed là band nhạc heavy metal danh tiếng đến từ Chicago, Mỹ. Ban đầu họ thành lập vào năm 1994 với cái tên Brawl và sau đó đổi tên thành Disturbed vào năm 1996. Từ đó đến nay, họ đã có những album đứng đầu trên các bảng xếp hạn của Mỹ và được xem như một trong những ban nhạc Metal/Rock thành công nhất. Đúng như tên gọi, âm nhạc của họ có phần ồn ào, giận dữ, đôi khi là bạo lực nhưng cũng lắm lúc buồn bã, tối tăm,... Những ca khúc đáng chú ý nhất của ban nhạc này có thể kể tới này Down with the Sickness, Stricken, Voices, Liberate, Warrior, Asylum, Immortalized,...

Tham khảo Wiki (1) (2), SM
72 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

robertduong
ĐẠI BÀNG
8 năm
Em nghe bài này lúc band mới ra album, sau đó thì ko biết nghe lại nó bao nhiêu lần. Nay bài này dc lên tinhte luôn, mới biết dc ko chỉ mình em thấy phê với nó, thấy vui vui. Đã từng share trên fb nhưng đám bạn ko có vẻ gì là quan tâm haha \m/ 😁
p/s: đề nghị ad hay mod bổ sung thêm emo rock đi, kiểu headbang hay giơ 2 ngón tay rock :p
@robertduong chuẩn rồi ạ. Tìm được người mê rock bây giờ khó T_T
@robertduong Mình cũng vậy, bài này với bài Scarborough fair cover bởi Queensryche, hồi mình share thì chẳng thấy đứa nào ngó ngàng, đến khi được cover từ mấy show âm nhạc lớn thì bắt đầu thì nhau chia sẻ lại và "Ôi hay quá, hồi mới ra bài này mình nghe đi nghe lại suốt :D". Mà tuổi bài hát có khi gấp đôi tuổi chúng nó.
anhtaiqb
TÍCH CỰC
8 năm
nửa đêm nghe bài này thấm quá :eek:
tinvas
TÍCH CỰC
8 năm
Nghe bài nà ngù ngon, ko ồn ào kkkk
HPSS
TÍCH CỰC
8 năm
Hay hơn bản gốc.
Thanks for share!
Mr_HongHot
TÍCH CỰC
8 năm
@HPSS Cùng cảm nhận nhưng ko dám nói vậy vì có bản gốc mới có cái để cover. từ trước đến giờ mấy anh rock mà lấn sân thì bao giờ cũng giàu cảm xúc và ấn tượng.
vlcdng
TÍCH CỰC
8 năm
Vẫn thích sự tĩnh lặng của bản gốc hơn! Nghe du dương như tiếng hát ru trong đêm lạnh
Mình là fan ruột của Disturbed
Không ngờ bài này chơi yêu thế
Down with silence
@cuhiep bài này huyền thoại rùi anh ơi 😁 hehe
Warrior với The Vengeful One nữa :D
Thích bài này do Martina McBright hát hơn.
vietcad.77
TÍCH CỰC
8 năm
Tớ thấy chưa đủ độ phê như của Nevermore

Tuy vậy vẫn thấy bài này hay hơn theo cảm nhận cá nhân.
@vietcad.77 chính xác

đây mới là cover theo pc heavy metal
kheops121
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vietcad.77 http://upfile.vn/6TZmKrBtIgFQ/05-the-sound-of-silence-aif.html 24bit đây 😆
tuan 95
CAO CẤP
8 năm
@vietcad.77 nhưng mà nó không giống silence lắm, ;)
Bản đơn cả của Paul Simon còn hay hơn song cả tỷ lần. Mỗi tội tìm khó

Bác nào có bản chất lượng cao m4a hoặc lossless của bài đơn ca này thì cho e nhé. E cám ơn trc

Bài solo tương tự như ntn:
kinglucky95
ĐẠI BÀNG
8 năm
@wink Link cả album đây bạn https://www.fshare.vn/file/DKE3X8YYMWHE
consolevn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@wink Trên Spotify có bản do mình Simon hát mà. Nếu đăng ký premium thì có chất lượng cao.
xyzmen
CAO CẤP
8 năm
ôi...rock...hơi thở của mình...vài năm trở lại đây mình chỉ đam mê progressive
kienhai93
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nghe cũng hay nổi da gà lun mà vẫn thích bản của Simon & Garfunkel hơn có cái gì đó đi sâu vào lòng mình hơn so với bàn này .
no no one
TÍCH CỰC
8 năm
@kienhai93 Mình vẫn thích cái chất mộc mạc và sự ăn ý của hai chú Simon và Garfunkel hơn 😃, huyền thoại 😃)
leoka
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bây giờ vẫn hay lộn bài này với Sealed with a kiss
leoka
ĐẠI BÀNG
8 năm
@KAKALAS Xin lỗi đã làm bạn phiền lòng 😃 à cho mình hỏi thế nào là trưởng thế nào là thứ, nghe sao biết được vậy bạn???
KAKALAS
ĐẠI BÀNG
8 năm
@leoka @leoka: bạn chân thành hơn mình tưởng, cứ nghĩ lại bị mấy ông vác đá vào phi cơ. Mình cũng không chơi nhạc nhiều, nói thế này cho dễ hiểu nhé:
- Bài hát nào cũng có phần quan trọng nhất là giai điệu (melody); giai điệu xây lên từ các nốt được phân ra 2 dòng chính theo thứ tự sắp xếp nốt (note) trong cung là trưởng + thứ (ngoài ra còn có giọng 7, vài giọng khác, nếu bạn muốn biết kỹ thì tìm TL nghiên cứu thêm - mình sẽ hỗ trợ). Trưởng và thứ làm nên sự khác biệt khá rõ trong tinh thần bài hát: Trưởng thường vui tươi, nghiêm túc, trong sáng, căng khỏe- thứ thì tình cảm, mềm mại, mang nhiều cảm xúc và dịu êm hơn.
- Để phân biệt được Trưởng hay Thứ ta dựa vào sự sắp xếp của nốt trong giai điệu bài hát. Dựa vào thang âm, nếu quy ước khoảng chênh 1 nốt cơ bản là 1 đơn vị thì sự sắp xếp của Trưởng (eg: C trưởng) là 1 - 1 - 1/2 - 1 - 1 -1 - 1/2, còn giọng thứ là 1 - 1/2 - 1 - 1 - 1/2 - 1 - 1 (tương ứng Am), có rất nhiều tài liệu online để bạn có thể thực hành luôn việc này. Còn nếu không có bản nhạc, không vác đàn ra mò mẫm mà nghe phát biết ngay thì hoặc là phải quen bài hoặc là phải thật nhiều kinh nghiệm nghe và chơi nhạc (mình chưa thuộc vào trường hợp 2, nhưng 2 bài bạn thường nhầm thì mình hay chơi nên biết).
- Mỗi bài hát hầu như chỉ thuộc về Trưởng hoặc Thứ (còn gọi là màu của bài hát) - trừ các bản trường ca, hợp xướng, tổ khúc... dài và được pha nhiều màu! Vậy nên việc khác nhau giữa Trưởng và Thứ nó khá là gay gắt, giống như Yêu với Ghét là đối lập - mặc dù hơi rắc rối để định nghĩa.

Mình ít chơi nhạc, chỉ toàn chơi nhạc cho Baby nghe, lại đang dở đợt công tác nên chỉ chia sẻ được có vậy, hy vọng giúp ích được cho @leoka và mọi người!
Thân!
leoka
ĐẠI BÀNG
8 năm
@KAKALAS Bản Sealed with a kiss của Bryan Hyland hình như thứ đó bác ạ Mình cũng chơi nhạc cho baby nghe nhưng chẳng biết note nào cả have fun
KAKALAS
ĐẠI BÀNG
8 năm
@leoka Mình chưa nghe của B.Hyland bao giờ, nhưng chắc cũng giống bản của Jackson Donovan phỏng, mình chơi bản đó theo Mi thứ (Em). còn The sound of Silence thì chơi C hoặc F tùy tone người hát mà lựa chọn!
Bạn chơi đàn thì nên học qua chút Nhạc lý sơ bộ, đọc được note sẽ dễ dàng hơn cho việc hát đúng, đàn hay!
Ok. không trao đồi Kinh nghiệm trên thớt của @ndminhduc nữa. Loãng của bạn ấy!
yasha311996
ĐẠI BÀNG
8 năm
Biết bài này khi xem watchmen hồi 2008 hay gì đấy
Thích rock nhưng lại thích slow rock mới đểu.
nhìn cái bác vác cái trống với cái dùi trống , có chòm râu , nhìn sơ tưởng ryze trong liên minh huyền thoại chứ :v
Bản này hay quá!
Đeo tai nghe vào nửa đêm hyper luôn! @_@
celebs
ĐẠI BÀNG
8 năm
Rất ấn tượng với bản cover này , tuy nhiên có cảm giác hơi silent quá với 1 bản rock , giá mà đoạn cao trào bổ sung thêm guitar điện đệm vào có lẽ nghe sẽ phê hơn !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019