[DIY/Gia đình] Trải nghiệm nhanh Máy mài góc Bosch GWS 750-100 và So sánh với Stanley, Ryobi

jacktruong
10/9/2022 12:55Phản hồi: 43
[DIY/Gia đình] Trải nghiệm nhanh Máy mài góc Bosch GWS 750-100 và So sánh với Stanley, Ryobi
Kèo 9.9 trên Lazada quá thơm nên không thể cưỡng lại được nên đã hốt em máy mài góc (máy cắt cầm tay) thứ 5 về trải nghiệm và làm review tiếp.Đây là con máy mài dùng điện mắc nhứt mình mua.Giá thị trường hiện tại tầm 1tr nhưng mua được với giá 740k.Cuối tháng hoặc 10/10 có kèo thơm nữa là mua tiếp con cao cấp hơn nữa để làm bải trải nghiệm tiếp cho anh em mê đồ công cụ như mình.

Bài này vừa trên tay vừa so sánh với hai con máy trước đó mình đã sử dụng, giá rẻ hơn nhưng chưa chắc bèo hơn mà còn nhiều điểm ngon hơn nhé anh em. (Video review ở cuối bài cho ae lười đọc chữ)

Chất lượng Build/Hoàn thiện
Con này dòng tầm trung của Bosch, cao cấp hơn GWS-060 nhưng rẻ hơn các dòng có điều tốc và khởi động mềm tầm 400k.Độ hoàn thiện con này theo mình nó nằm ở mức khá, chất liệu nhựa xịn, máy hoàn thiện cứng cáp, đầu máy mạ một lớp bóng nhẹ nhìn rất đẹp.Tuy nhiên mình lại không thích kiểu thiết kế chỗ gắn tấm bảo vệ dạng gồ gề, khó gắn và xoay trở hơn loại trơn dù đúng khớp.

Các phụ kiện đi kèm như khóa mở và cạt-te bảo vệ điều rất chất lượng, dầy dặn chắc chắn nhưng tay nắm thì quá bèo, thiết kế trơn tượt ko có gờ hay rãnh để chống mồ hôi tay.

So sánh với Stanley STGS9100 và Ryobi HG-650

+Đồng tiền kẹp đá: Bosch và Stanley xịn ngang nhau vì thiết kế chỗ trục bên dưới full nên sẽ giữ trục tốt hơn cũng như gắn những loại đĩa cắt có cốt 20mm được chắc chắn hơn.Ryobi thì hơi bèo chỉ ngang với đồ chợ bán ngoài cửa hàng.
+Tay nắm phụ đi kèm: Bosch dỏm nhứt, Stanley ngon nhứt, Ryobi đứng nhì
+Khóa mở đá: Bosch xịn, tiện và chất lượng vì có đầu lục giác để vặn cạt-te đi kèm, Stanley dài và dầy, Ryobi ngắn và mỏng.
+Công tắc trượt: Bosch 10/10 về độ mượt-êm-nhẹ quá ngon , Stanley 7/10 hơi cứng, Ryobi 9/10 NHƯNG về độ an toàn thì Bosch đứng chót vì công tắc trượt bất kỳ vị trí nào cũng lên, còn 2 con còn lại cũng như nhiều hãng khác trên thị trường phải ấn giữ phần đuôi công tắc mới có thể trượt lên dễ dàng.Cái này sẽ hạn chế tối đa tình trạng anh em vô trình trượt lên khi thay đá mà ko ngắt điện.
+Độ ồn (ko tải): Cơ bản cả ba điều có độ ồn ngang nhau khi sử dụng thực tế dù trong bài test Bosch lên tới 98dB, nếu kê sát điện thoại thì hầu như con nào cũng tầm 100dB , còn dùng thực tế khi có tải sẽ cao hơn nữa nếu anh em mài/cắt sắt.
+Động cơ: về tiếng động cơ thì Bosch có thể nói là đầm và êm nhất, tiếp theo là Stanley - Ryobi .Công suất thì Stanley 900W cao nhất cũng như mạnh nhất.Công suất càng lớn thì khi mài, đánh rỉ, chà nhám máy chạy rất mạnh so với nhưng mẫu công suất nhỏ hơn, ko bị đuối khi tì ép.

Trải nghiệm thực tế:
Con Bosch GWS 750-100 này không có điều tốc, khởi động mềm cũng như chống khởi động lại nên anh em sợ sử dụng máy mài sẽ ngại, còn với mình thì lại thích vì bật lên là sài không cần suy nghĩ gì nhiều.

Công suất 750W phù hợp mọi nhu cầu sử dụng từ dân dụng cho tới công trình, vì dòng này được Bosch dán mác là Heavy Duty, là có thể sử dụng liên tục (đương nhiên là ko phải 24/24) trong ngày mà ko lo cháy rotor.Máy mình test thì phần cầm tay chỉ ấm nhẹ lên ko ảnh hưởng gì khi sử dụng, không như những mẫu máy rẻ tiền 300-400k của Trung Quốc dùng chưa được bao lâu là nóng phỏng tay nếu ko mang bao tay thì khó mà dùng liên tục vì hệ thống tản nhiệt kém và linh kiện ko chất lượng.

Quảng cáo

Máy chạy rung rất ít nên sử dụng liên tục sẽ đỡ mỏi tay hơn nhất là khi đánh rỉ sắt.Qua cái bài test thì điều hài lòng hết nhé anh em, chỉ hơi ko hài lòng chỗ nút gài trục xíu vì phải ấn mạnh mới giữ cứng được.

Kết:
Hiện tại thì Bosch và Makita là hãng bị làm giả, làm nhái nhiều nhất nên anh em mua trên Lazada hay Shopee thì nhớ cẩn thận, đừng chọn những shop bán quá rẻ tầm 300-400k một con máy mài Bosch thì điều là hàng nhái hết.Vì máy mài góc Bosch hiện nay rẻ nhất là model GWS 060 giá gốc chưa trừ voucher km cũng đã 800k.Khi mua thì nên check xem có tem chống giả kích hoạt bảo hành như hình bên dưới là được.

Tóm lại nếu anh em chỉ mua để dùng gia đình, một năm sài 2-3 lần, ko đam mê trải nhiệm thì mua những mẫu giá rẻ tầm 500k như Ryobi,Total/Ingco hay DCA thì đã quá đủ dùng.Còn có điều kiện hơn thì chọn những mẫu có điều tốc như Makita GA4030R hay Bosch GWS 900-100S là best, dư dã hơn nữa thì mua máy mài pin full bộ combo tầm 2tr5-5tr tùy hãng.Con 750-100 thì phù hợp mọi nhu cầu sử dụng, trâu bò đã được anh em chấm điểm Ngon/Ngon mấy năm nay cho người thích sự đơn giản,bền,hàng thương hiệu Đức.

Video review:
43 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bosch ko bao giờ làm anh em thất vọng. Mà sao cái của Bạn trong ảnh ko có tấm chắn và lẫy gài tấm chắn nhỉ ??? Mình mới xem youtube mới thấy. Con này loại nhỏ hqua thợ thằng bạn mua hàng trưng bày 900k, chính hãng mua gần cty bên quận 9, máy đầm cầm chắc chắn. Cây chữ y dày cui, có đầu lục giác mở ốc che tấm chắn. Còn con to hơn cái tấm chắn có lẫy, mình ko biết sao để mở.
@jacktruong cứ hết bảo hành là hỏng bác nhỉ,hic
jacktruong
ĐẠI BÀNG
2 năm
@toilachi9 Chỉ hư nếu xài liên tục mà ép máy dữ quá nó cháy main nhưng Dekton thì có đồ thay nên khỏi lo.Máy mài góc pin đa phần quá lực nó tự ngắt nên khó mà hư đc, chỉ lo pin nó xuống nhanh nếu sạc xả liên tục
@jacktruong mình thay cell pin 26500 ở đâu vậy bác nhỉ,hic
jacktruong
ĐẠI BÀNG
2 năm
@toilachi9 Thấy 88 Eleven shop trên youtube ok đó bác, bán hàng có tâm
Đúng bài mình thích. Máy duy nhất mình chưa dám mua trong nhà vì chưa biết thao tác khi xài để an toàn
realvn
TÍCH CỰC
2 năm
@Heritage Vietnam Có mấy loại chỉnh tốc được, mà giá hơi cao, làm máy pin cho rồi
@Heritage Vietnam máy này không đùa được, không quen tay khuyên đừng đụng đến
conmoi
TÍCH CỰC
2 năm
Ở nhà dùng ít mua mấy em hàng rẻ thôi
ở chợ trời có "Bosch" loại 1 ,loại 2 ..nữa ! ,hàng loại 1 cũng xịn dây đồng , cổ góp lẩy treo ,tôi mua 500k có chỉnh tốc xài 3 năm rồi cũng ok ,ít nóng ....Có cả tem .....chống hàng giả nữa!!? Trong nghề thì nhìn nhau là hiểu và ...cười thôi
@anhcom67 Mấy con cổ góp chắc để thợ dùng, nhà có điều kiện cứ dùng mấy con không cổ góp cho nó khỏi cần bảo dưỡng gì cả.
namhy
TÍCH CỰC
2 năm
Đang dùng con Makita mã này, đồng tiền kẹp đá & chìa mở rất sida. Không bằng con Bosch của bạn được.
mr.binhnq
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cũng muốn đầu tư cho ae thợ trong xưởng của mình mà nhìn cách ae sử dụng máy móc đến nản, ko dám đầu tư hàng xịn
coi thánh review tool nè các bạn!
realvn
TÍCH CỰC
2 năm
@neoking1986 Ông này làm clip nhiều & lượt view rất cao, test cũng chuyên nghiệp, mỗi tội khâu chọn thiết bị để so sánh khá lung tung & thường không cùng dòng, không cùng đời, thành ra nhiều khi xem cho vui, giải trí
Máy mình sợ nhất vì từng bị giật vào chân 1 lần, sém rớt ngón chân luôn. Nhưng công nhận nó đa năng thiệt. Chủ thớt mua nhiều thế, trải nghiệm xong mà k dùng thì thanh lý cho a e cũng ok đấy
akabela
ĐẠI BÀNG
2 năm
@lightingbolt Phải luôn trang bị bảo hộ lao động khi dùng các loại máy này bạn ak. Tui cũng thích mua về làm lặt vặt mà thấy mất an toàn nên thôi. Chỗ cty tôi có ông bị đĩa cắt bể bắt vào mắt mù hết 1 con.
@akabela vậy mới nói, bình thường đeo đủ thứ k sao, gặp ngày bỏ ra tí là dính luôn
E cũng có cái bosch như bác, chạy tầm 10p là nóng tới mức ko cầm nổi rồi.
jacktruong
ĐẠI BÀNG
2 năm
@namnguyen1011 nó chỉ bị nóng cái đầu nhông, đang dùng mà thay đĩa thì nóng thiệt chứ chỗ cầm máy vẫn bt mà nhỉ.
@jacktruong Nhìn kỹ lại thì máy của e có chỉnh tốc còn loại bác thì ko phải ko.
jacktruong
ĐẠI BÀNG
2 năm
@namnguyen1011 của mình ko có, bác xem model nó nằm ở cái tem bên phải của máy đó.
Nói chung giờ này chỉ khoái mấy con này chạy pin và dùng động cơ không chổi than chứ dùng cắm dây nhiều khi thấy vướng vứu lắm. Mua thì mua của mấy mail chính hãng cho nó lành đỡ lăn tăn, giá có cao hơn chút nhưng bù lại không phải lo lắng đắn đo nhiều tốn nơ ron thần kinh
18K
CAO CẤP
2 năm
lâu lắm rồi không còn tin dùng bosch nữa
jacktruong
ĐẠI BÀNG
2 năm
@18K lý do là gì vậy bác.Bosch máy điện mình thấy ok mà
18K
CAO CẤP
2 năm
@jacktruong Từ ngày nó chuyển nhà máy qua Đài Loan mình cảm tưởng đồ bosch dùng không còn ổn định và đầm chắc như xưa nữa. Bên cạnh đó vài năm trở lại đây nhiều thương hiệu khác tốt hơn được phân phối chính hãng rồi nên chẳng còn thứ bosch nào
@18K vậy bạnđang dùng hãng nào, cho xin hình đi nào
@18K trước kia mình cũng toàn dùng bosch, giờ thì chuyển hết sang milwaukee rồi, dùng pin, không than, tiện.
18K
CAO CẤP
2 năm
@abc_8989 Mình chuyển qua dewalt và milwaukee, milwaukee xịn hơn, mắc hơn nhưng phối màu và thiết kế tổng thể mình không thích bằng dewalt. còn câu hỏi thứ 2 xin phép không trả lời nhé, nghe giống khai báo quá.
bbvc
TÍCH CỰC
2 năm
Máy mài thì ko nên xài hàng tq trôi nổi nha em. Máy hãng chỉ tầm 1tr xài mạnh và sướng, chỉ cần cẩn thận khi cắt gỗ.
@bbvc tuyệt đối k dùng cắt gỗ nha, không phải là cẩn thận
nmduc1409
ĐẠI BÀNG
2 năm
Riêng máy mài góc, nếu không có yêu cầu quá đặc biệt (leo trèo trên cao) thì không nên xài máy pin.
Cục pin 4~5 Ah mài tối qua 20-30 phút là nó hết 😃 cứ điện mà quất

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019