Đố các bạn, tại sao chỉ là dựa trên android, chỉnh sửa và thêm thắt vài thứ mà 2 thương hiệu điện t

Sun733
9/4/2020 1:24Phản hồi: 68
Bos nghe như cha thiên hạ, Bui nghe như chi thứ năm. Một cái trên, một cái dưới.
68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tdung25
TÍCH CỰC
4 năm
Bos nghe như cha thiên hạ, Bui nghe như chi thứ năm. Một cái trên, một cái dưới.
mrbolvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Trả lời khoa học thế này nhé. Android gốc là hệ điều hành mở (tạm gọi là mã nguồn mở). Các Cty sx điện thoại mod lại theo phong cách của người ta, thêm vào các tính năng hoặc các ứng dụng dành riêng cho dòng máy họ sản xuất, lấy tên hệ điều hành theo tên của họ.
Nôm na thế này. Bác xài trình duyệt web trên windows thường có: Google Chrome, Microsoft Edge, Safari Windows, Cốc Cốc... Những trình duyệt này được mod lại từ Chromium (mã nguồn trình duyệt mở của Google), rồi lấy tên khác nhau, thêm vào các addon dành riêng cho trình duyệt của người ta.
Sun733
ĐẠI BÀNG
4 năm
@mrbolvn Đồng ý với bạn.
@mrbolvn Microsoft Edge cũng từ Chromium hả bác?
mrbolvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@VanNhatVina Bác có thể tìm hiểu từ khóa: microsoft edge chromium để tải về dùng thử.
@mrbolvn À, em không biết nên hỏi vậy thôi. Chứ em chỉ dùng Chrome. Cảm ơn bác.
Đặt vậy cho nó sang.
Sun733
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Chim lạc Tên vậy thì lại dài quá, 3 chữ là đủ đẹp rồi, vote BUI 😆
haajubui
TÍCH CỰC
4 năm
@Sun733 Với họ nổ thì phải giữ chữ cái O cho nó sang chảnh.
Ủng hộ "BOUI"
,🤣🤣🤣🤣🤣
Sun733
ĐẠI BÀNG
4 năm
@haajubui Kkkk
@VanNhatVina BuoiUI
mrphan
TÍCH CỰC
4 năm
Nghe sang như ios 😆
Sun733
ĐẠI BÀNG
4 năm
@mrphan Chuẩn luôn 😃)
mrphan
TÍCH CỰC
4 năm
@Sun733 🐯🐅
Chốt một câu mình thích thì mình gọi thôi =))
Sun733
ĐẠI BÀNG
4 năm
@sonha28 Ai cãi được 😆
huedhcs
TÍCH CỰC
4 năm
Rảnh.
Sun733
ĐẠI BÀNG
4 năm
@huedhcs Ủa sao rảnh, đang đố mờ
Vì người ta thấy có IOS, Android OS, nên Vsmart, Bphone thích lấy chữ cái đầu nên mới có VOS và BOS.
Sun733
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Anhkhoat10 Gần đúng rồi hihi
Nếu mà bảo chỉ chỉnh sửa thêm thắc vài thứ thì là tào lao. Trong cái mớ tên list ra thì chả có thằng nào custom vài thứ cả. Thằng nào cũng can thiệp sâu. Nếu có bạn làm dev app android và ios. Cứ hỏi thử xem là biết.
Còn đặt tên thì k có quy đinh đặt tên, vì vậy họ đặt thêm chữ OS cũng chả sai.
@Kiếm Ca Tụi mầy cũng hay méc má anh mà
tuan_33k4
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Chim lạc Mới nói phía trên,chim lac đúng là ngờ u một cách thần kỳ các bác ạ, e đã nói e anti bkave rồi mà hắn vẫn bảo theo hắn, haizza. Bkave này có phương pháp tẩy não vl ra. Bộ Quốc phòng ko thuê về phí quá 😆)))))))
Kiếm Ca
TÍCH CỰC
4 năm
@Chim lạc Con còn nhỏ lắm con trai à, mấy con gọi má, "tụi mầy" như a gọi e ko chừng.
Cả trình lẫn tuổi lẫn học vấn, cả đội chim cò khoanh tay im lặng chứ dám trả lời câu nào. Im trốn, méc, ban, lượn qua tgian, kêu lội ngược lại, chối... Có nhiêu xài hoài, haiz...hết vui.
Kiếm Ca
TÍCH CỰC
4 năm
@Chim lạc Hii hí...ku pnam im im trốn ko dám trả lời chứng nhận, đưa ku chim ra chịu trận cơ à?
Sao thế, đứng thẳng lên nào chàng trai vàng trong làng nghĩa vụ?
Cái này mình thấy đa số gọi theo sở thích. Thích thì gọi. Cùng là các hãng TQ nhưng Xiaomi, Huawei thì gọi là UI, còn BBK (Oppo, OnePlus, Vivo, Realme) thì lại gọi là OS (ColorOS, FuntouchOS, OxygenOS).
Mổ xẻ ra thì trên đời này chẳng có cái gì được gọi là đúng tuyệt đối, đẹp tuyệt đối, xấu tuyệt đối, . . . Nhưng trong thực tế cái gì không bị cấm thì nghĩa là nó KHÔNG SAI. Vậy gọi cái BUI, VUI là BOS hay VOS thì có vấn đề gì ạ? Cá nhân mình thích gọi nó là BOS/VOS cho nó hoành con bà tráng nha!
Sun733
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Chim lạc Đúng là VOS và BOS hoành tráng hơn. Nó có 2 lý do:
- Nghe hoành tráng như iOS.
- BUI (Bu*i) và VUI (vẻ) thì nghe ngộ. 😆
@Sun733 Kỳ cục 💣
Đố bạn tại sao người ta không gọi android là ios mà chỉ gọi chúng là hệ điều hành😆 theo mình biết mấy cái file đuôi .apk hay .apks là những file thực thi chỉ dùng được cho hệ điều hành android, thì chắc chắn file .exe không thể chạy được trên android. Còn miui của xiaomi, emui của huawei mình chưa bao giờ nghe họ nói nó là hđh !
Sun733
ĐẠI BÀNG
4 năm
@anhtuanbmt95 Đúng, mình cũng k gọi mấy cái UI là HĐH. Còn vụ Android thì nó là hệ điều hành. iOS cũng là hệ điều hành. Mà chỉ VN mới gọi là hệ điều hành iOS, chứ nước ngoài họ chỉ gọi là iOS bởi OS vốn nghĩa là HĐH rồi (Operation System).

Giống ở VN cứ hay gọi là ngân hàng VCB, ngân hàng Agribank,... Trong khi chữ bank nghĩa là ngân hàng rồi, thì chỉ nên gọi là ngân hàng Vietcom, ngân hàng Agri,...
Không thể đem VOS đặt cạnh BOS được vì hoàn toàn khác nhau.
Junwei
TÍCH CỰC
4 năm
@anhtuanbmt95 Không lag nhé, theo khẳng định của một bạn fan bkav thì phan mềm do bkav chỉnh sửa tối ưu đã có thể vượt cả giới hạn vật lý, iphone x , xs max hay sap 855 gắn trên máy hãng khác chỉ là muỗi so với bphone chỉ cần sap636 ram 3 gb
Tdung25
TÍCH CỰC
4 năm
@Lạc Việt 2020 Lại hít khí đá nữa hả bạn! "Top thế giới từ dưới lên" thì có. Ko có cái nền nhà android, ở đó mà xây cái nhà. Thứ ăn cháo đá bát.
@Tdung25 Đấy, họ đi trước mấy năm rồi còn gì! Thời chưa có corona họ đã để sẵn lọ cồn để rửa tay 😆)
@Sun733 Có thể là Bangladesh

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019