Dot: smartwatch dành cho người khiếm thị, màn hình dạng Braille

TDNC
4/8/2015 3:29Phản hồi: 26
Dot: smartwatch dành cho người khiếm thị, màn hình dạng Braille
Dot là một chiếc smartwatch rất đặc biệt vì nó được thiết kế để những người bị khiếm thị vẫn có thể dùng được và có đầy đủ các chức năng như thông báo, báo giờ, nhắc việc, chỉ đường và thậm chí là đọc sách ebook. Tất cả là nhờ vào chiếc màn hình đặc biệt sử dụng hệ thống chấm chìm nổi Braille quen thuộc mà hầu hết người khiếm thị đều biết cách đọc. Chỉ cần sờ tay lên màn hình, các chấm Braille sẽ hiện ra để người đeo dò theo và đọc nội dung thông tin.

Dot kết nối với điện thoại bằng Bluetooth 4.0, khi có thông báo đến, người đeo chỉ việc sờ ngón tay lên màn hình của đồng hồ, các chấm Dot sẽ tự động thay đổi theo từng ký tự để người đó biết nội dung thông báo là gì. Họ có thể thay đổi tốc độ (Refresh) hiện chữ nhanh hay chậm tùy ý. Ngoài ra họ còn có thể dùng Dot như là một thiết bị đọc sách ebook nếu muốn. Dot cũng tích hợp luôn chức năng dạy cách đọc chấm Braille cho những người mới sử dụng.

Dot dùng pin sạc, mỗi lần sạc đầy có thể hiển thị chấm Braille liên tục trong suốt 10 tiếng hoặc Standby trong 5 ngày. Giá hơi cao so với các loại smartwatch thông thường, 300 USD và sẽ bán ra vào tháng 12 này.

26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tuyetson98
TÍCH CỰC
9 năm
Cái giá thôi khó quá bỏ qua đi
Ý tưởng nhân văn thật. Like! 😃
N.E.M
CAO CẤP
9 năm
nhưng vấn đề là khiếm thị nhìn đã khó rồi thì xài smartphone kiểu gì mà đòi kết bluetooth hiển thị thông báo, xài mấy cái cùi bắp thì còn có lý
@N.E.M Khiếm thị ở đây theo như mình nghỉ là người có khả năng nhìn kém 1/10 á vì mình đã từng gặp người khiếm thị là nuóc ngoài vẫn xài ip như thuòng... uôn
Ps: khuôn mặt cực dthuong nữa ý
@N.E.M Có lẽ tại bạn chưa bao giờ thấy mà đã phát biểu như vậy.

Khiếm thị dùng để chỉ người có thị lực: 0/10 < Khiếm Thị < 3/10.
Vẫn có thể nhận biết được sáng tối dù hơi khó hoặc phải dùng phụ trợ để tăng sáng, giảm khoảng cách v.v...
Đây là 1 sản phẩm rất có ý nghĩa, rất thông minh và rất hữu dụng đối với họ (không cần phải dí sát mắt vào màn hình để xem nội dung hiển thị).
Đôi khi cái này cũng cần thiết cho bác nào cần đồ chơi trong phòng thi (nếu biết đọc chữ viết nổi cho người mù). ^_^

Nếu assistant siri/cortana hoàn thiện hơn thì sản phẩm này mới gọi là cùi (ra lệnh, đọc tin, gửi tin, nhập nội dung thông tin bằng giọng nói 100%)
@N.E.M ko thấy trong mấy cái HĐH bao h nó cũng có cái phần accessibility à? từ mấy thập kỷ trước đã có rồi. nó đọc cho thôi chứ cần j nhìn

dntphuc
TÍCH CỰC
9 năm
Không có video mô tả ợ
vatoiyeuanh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sản phẩm có ý nghĩa. (y)
chongao2k5
TÍCH CỰC
9 năm
Rất thiết thực!
@chongao2k5 Dành cho thiểu số, dù sao cũng hoan nghênh/
Người ta bị khuyết tật không bán rẻ giúp để đức mà còn bán giá cắt cổ sao ác quá vậy
hi vọng mau giảm giá thành để đến tay nhiều người khiếm thị hơn
tt2me
TÍCH CỰC
9 năm
thật hữu ích và nhân văn
rất hữu ích cho cuộc sống
Người bình thường dùng smartwatch đã thấy khó chịu r. Người khiếm thị mua cái ở trên về rờ khác j thêm cục tức vào người
đồng hồ khó xài vl
kochichi96
TÍCH CỰC
9 năm
@leducminh123456 bạn bị khiếm thị hay sao mà cần xài?
@kochichi96 bị cận
thanhvinh94
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nếu bạn nghĩ chỉ những người lành lặng, không khuyết/dị tật mới có thể dùng được các thiết bị thông minh thì mình sẽ nói rằng bạn nnầm to, rất rất to 😆)
Mình là một người khiếm thị -- nếu định nghĩa khiếm thị là người vẫn còn được 1/10-2/10 thị lực cũng đúng nhưng chưa đủ; khiếm thị/khuyết tật mắt (visual impairment) bao gồm tất cả mọi người có dị tật/khuyết tật gấy ảnh hưởng tới toàn bộ/1 phần thị lực; nếu muốn chỉ người còn nhìn được 1 chút thì dùng từ loà/nhìn kém, còn người không còn được gì thì gọi là mù hoàn toàn, còn chỉ nói khiếm thị thì là chỉ chung.
Mình là một người mù hoàn toàn và mình vẫn đi học ĐH, comment cho các bạn, chat Facebook, Skype, dùng Mac, iPhone... được đấy thôi.
Nếu bạn nào chưa tin thì mời các bạn chiều t6 tuần này ở Café Tinh Tế 3 Tháng 2 😃) mình với đứa bạn đang định chiều t6 này đi sang đó chơi cho bt.

http://www.asialifemagazine.com/vietnam/overcoming-challenges-blind-vietnam/
P/s: Sẵn PR bản thân tí 😃)
thanhvinh94
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nếu bạn nghĩ chỉ những người lành lặng, không khuyết/dị tật mới có thể dùng được các thiết bị thông minh thì mình sẽ nói rằng bạn nnầm to, rất rất to 😆)
Mình là một người khiếm thị -- nếu định nghĩa khiếm thị là người vẫn còn được 1/10-2/10 thị lực cũng đúng nhưng chưa đủ; khiếm thị/khuyết tật mắt (visual impairment) bao gồm tất cả mọi người có dị tật/khuyết tật gấy ảnh hưởng tới toàn bộ/1 phần thị lực; nếu muốn chỉ người còn nhìn được 1 chút thì dùng từ loà/nhìn kém, còn người không còn được gì thì gọi là mù hoàn toàn, còn chỉ nói khiếm thị thì là chỉ chung.
Mình là một người mù hoàn toàn và mình vẫn đi học ĐH, comment cho các bạn, chat Facebook, Skype, dùng Mac, iPhone... được đấy thôi.
Nếu bạn nào chưa tin thì mời các bạn chiều t6 tuần này ở Café Tinh Tế 3 Tháng 2 😃) mình với đứa bạn đang định chiều t6 này đi sang đó chơi cho bt.

http://www.asialifemagazine.com/vietnam/overcoming-challenges-blind-vietnam/
P/s: Sẵn PR bản thân tí 😃)
@thanhvinh94 mình khâm phục nghị lực của bạn , nếu bạn đi đến cafe tinhte nếu gặp đc cuhiep hay nói ânh ấy bình luận bài viết này của mình và anh ấy nghĩ gì về bạn
thanhvinh94
ĐẠI BÀNG
9 năm
@leducminh123456 Haha! Nếu bạn nghĩ đây là hư cấu thì mời bạn đọc bài viết này: http://www.asialifemagazine.com/vietnam/overcoming-challenges-blind-vietnam/ Mình là SV học bình thường, dùng máy tính đt bình thường chẳng có vấn đề j` cả 😃
thanhvinh94
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Nghiệp DƯ Hihi mình chẳng có j` phi thường cả bạn ạ. Công nghệ, chính khoa học công nghệ đã làm ra những điều phi thường 😃
@thanhvinh94 bây giờ thì mình đã tin . bạn là một người phi thường

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019