Dùng thử SIM 4G của FPT

Didu
12/1/2024 8:14Phản hồi: 206
Dùng thử SIM 4G của FPT
Mình có thử đặt hàng, ra cửa hàng đăng ký thuê bao, dùng thử SIM 4G mới ra mắt của FPT dành cho anh em nào quan tâm về cái SIM này. Về bản chất, FPT là nhà mạng ảo dùng hạ tầng của Mobifone, cái SIM này sẽ hoàn thiện hơn cho hệ sinh thái của FPT Shop với các sản phẩm phần cứng, phần mềm và dịch vụ.

Chọn gói cước

Screenshot 2024-01-12 at 3.44.12 PM.png

Chúng ta có thể ra cửa hàng hoặc lên trang web của FPT Shop để chọn mua SIM FPT. Có rất nhiều gói cước cho từng nhu cầu như chỉ sử dụng data (như mình) hoặc cả gọi điện thoại, có gói 1 tháng, gói 6 tháng, gói 12 tháng… nhưng mình chưa thấy cho tự tạo gói cước. Mình thì chọn gói Flex69, tức là 69 ngàn/tháng cho 4GB data mỗi ngày, không có nghe gọi.

Về gói Flex69, đây là gói chỉ có data và mỗi ngày mình có 4GB tốc độ cao để sử dụng. FPT nói rõ là sau khi dùng hết 4GB này thì sẽ khóa Internet, tức là mình không dùng để truy cập mạng được, so với cái SIM Wintel 69k mình đang dùng thì sau khi hết tốc độ cao, mình vẫn truy cập được ở tốc độ thường.

Nhận SIM và đăng ký thuê bao

Hiện tại, FPT vẫn yêu cầu chúng ta phải ra các cửa hàng FPT Shop để nhận SIM và đăng ký thuê bao, chứ chưa cho làm trên ứng dụng, và hiện cũng chưa có ứng dụng nào. Cái này mình thấy hơi bất tiện nhưng có lẽ FPT làm vậy để lôi kéo người dùng vào cửa hàng, vào với hệ sinh thái của họ. Mình có thể chọn SIM vật lý hoặc eSIM và nếu muốn đổi thì sẽ phải ra cửa hàng để làm thủ tục. Phí chọn số là 100 ngàn, giá SIM là 50 ngàn, gói cước 69 ngàn. Tổng mình mất 219 ngàn và đang có voucher được giảm 50 ngàn.

Tốc độ

Do sử dụng hạ tầng của Mobifone nên sẽ tùy thuộc vào sóng của nhà mạng này. Trước đây mình dùng data của Mobifone thì thấy ổn, nhưng nhiều anh em phàn nàn có lẽ là tùy khu vực và tỉnh thành. Mình có SpeedTest tại hai khu vực buổi sáng nay là quận Hoàng Mai và quận Hoàn Kiếm để anh em tham khảo.

Mình thì chỉ coi cái kết quả đó là tham khảo, thực tế thì từ hôm qua tới giờ mình dùng thấy ổn, xem YouTube, TikTok nhanh, tua không gián đoạn, phát thử WiFi cho máy tính sử dụng cũng ok. Có lẽ những ai hay chơi game online hoặc tải file dung lượng lớn thì sẽ quan tâm hơn tới cái tốc độ và ping.

Ưu đãi

Quảng cáo

Anh em nào hay xem FPT Play thì cái SIM này sẽ có nhiều ưu đãi. Cụ thể là khi xem FPT Play thì sẽ không bị tính vào data, tức là có thể xem thỏa thích mà không lo mất data tốc độ cao. FPT Play là dịch vụ xem phim, xem truyền hình trực tuyến trên điện thoại, TV. Đây có lẽ là ưu đãi đáng kể nhất để sử dụng SIM của FPT. Cái SIM này không liên quan tới gói dịch vụ FPT Play nha anh em, tức là nếu muốn xem các kênh truyền hình độc quyền như K+ chẳng hạn thì vẫn phải trả phí.

Giới hạn: không app

Đây là cái SIM data đơn thuần và FPT chưa có app trên điện thoại để chúng ta khai thác hết. Vì thế mà việc đăng ký gói, hủy gói hay kiểm tra thì vẫn phải thông qua cú pháp tin nhắn như truyền thống. Hoặc muốn đổi từ SIM vật lý sang eSIM thì phải ra cửa hàng.

Giới hạn: OTP

Mình có thử đăng ký tài khoản Telegram bằng số điện thoại FPT thì không nhận được tin nhắn OTP. Sau đó mình phải bấm vào gửi qua gọi điện thoại thì Telegram mới gửi được mã cho mình.
206 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phải thuê hạ tầng của Viettel hay Vina mới tốt, chứ đang xài mobi gói C90 mạng không lẽ muốn chửi thề 😔
@PhươngNguyễn (GaRiHp) Mình dùng 12TK159 : 8gb/ngày, 200 phút ngoại và 1500 phút nội gọi mãi ko hết
Hun cái nè
@tuananh.559 Đấy là bác thanh toán cã năm: e ăn mỳ gói mãi mới dám xài gói 3th một lần gần 470k: kkk
@sirlavender bác thử lắp sim sang máy khác chưa
@PhươngNguyễn (GaRiHp) do mình thấy thanh toán cả năm vẫn lợi hơn nhiều chứ, đằng nào cũng đóng tiền mà
Mobi thỉnh thoảng có vụ rớt sóng cả 1 thành phố nguyên vài tiếng luôn mà
@huykhanh95hup Lâu nay tường mobifone là mạng của vnpt nhà nước cùng vina .
@huykhanh95hup bác có nhầm không đó, nhớ mobi tách ra từ VNPT mà
@Đatcỏ114 mobi nó ra đời từ đầu năm 90 rồi, vina mãi đến 95 hay 98 ms có rồi 2 thằng vào chung nhà vnpt, sau mãi gần đây ms tách ra. còn mobi do 1 cty tư nhân châu âu đẻ ra rồi ms bị bắt bán cho vn.
@huykhanh95hup mới tra lại lịch sử mobi, thành lập năm 93, đến 95 ký thỏa thuận hợp tác với Thụy Điển 10 năm chứ mua với bán gì ?
Cạnh tranh về giá là chủ yếu chứ mua đi bán lại chất lượng đâu còn
Mắc ói quá
vietkam
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@tranminhhai21 Thấy nội thành Saigon hoặc xa xíu vinaphone ổn bạn
@vietkam Uh. Nhưng xét chung thì viettel la trum. 4G nâng cấp thêm và dc lắp thêm trạm mới. 5G chuẩn bị thương mại
vietkam
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@tranminhhai21 viettel có gói nào 4g kiểu vẫn còn 50k 1 tháng gia hạn không bạn nhỉ
@vietkam Ko bn ơi
Mềnh nói thật là các sản phẩm "của FPT" thì mình xin phép tránh xa. hết comment./
trutan
TÍCH CỰC
9 tháng
@hieunhi Bạn dùng gói cước gì mà 700k/tháng, có ip tĩnh ko?
hieunhi
TÍCH CỰC
9 tháng
@trutan Ko nhớ nữa bạn ơi, cũng 5-6 năm trước rồi, lúc đó gói VNPT của mình 600 mấy chục ngàn/tháng tốc độ 300Mb, cam kết tối thiểu 2Mb, ban ngày chạy vù vù maxspeed nhưng cứ tới tới tối là speedtest đi quốc tế đo được có vài trăm Kb/s, quá chán nên bỏ...
Kintaroh
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@voldemot Gói 299k Viettel mình đang xài nó lắp cho 3 cục mesh nữa, tốc độ mạng luôn trên mức 400 mbps, khu mình FPT như hạch
@alex.hn Chuẫn; thêm: vng: vtc: và nhiều thằng khác nữa: toàn công nghệ loại 4-5-6-7-8-9-18: dòng loại thãi khựa nhập về
Dùng Data thì lên shopee mua Sim xài cho rẻ.
@maicasio Chính xác, mỗi năm đổi 1 cái
Cười ra nước mắt
@Oresol toàn sim rác, sim cty, nó buồn buồn nó không nạp thêm tiền hoặc bị block cũng vậy. Nói chứ t dùng sim shopee 😁
@dktran01 5-6 năm nay toàn dùng sim sóppi mà chả có gì, nếu có thì gọi cho shop nó giải quyết ngay mà
@dktran01 Mình mua sim viettel shopee xài 1 năm rồi đây bạn. Người ta đăng ký thông tin cho luôn. Quan trọng là bạn xài tiền đều là nó không kiểm thông tin. Còn mấy cái luật thông tin nào đó chỉ là mõm thôi
Dùng hạ tầng Vina chứ Mobi năng lực mạng ăn thua gì
@noMacLe 4G Vina cũng như shit chứ hơn gì Mobi. Tôi xài sim Vina đi cao tốc Long Thành đến Cà Ná nhiều đoạn sóng chuyển thành chữ E luôn. Nói gì nói Viettel vẫn vô địch về sóng sánh
@Trịnh Văn Musk Lỗi chung trên cao tốc rồi bác, mình Viettel vẫn bị mà, kiểu vùng vắng chưa làm cột phát
@noMacLe Vina xuống tỉnh k chơi game được, giật lag kinh lắm.
quangnh
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Trịnh Văn Musk Khu cao tốc bác nói Viettel cũng dính. Mới đi hôm tháng 11/23 xong.
Liệu mình có thể chuyển mạng giữ số từ viettel qua FPT ko nhỉ?
@cupeastupid Đang dùng viettel ngon tự nhiên sang fpt làm gì 😆 Khác gì đi tù đâu 😃)
@leducquang99hp Tự đi tù
@cupeastupid Câu hỏi chuối thế bạn. Câu hỏi khó thế bạn cũng nghĩ ra được thì mình cũng lạy bạn
@Thái Tâm Nghiên rename Mình đang xài viettel, người nhà cũng đang xài viettel, nhưng mỗi thành viên trong nhà đều có tận 2 sim, nên muốn dùng sim 2 xài thử mấy gói cước data mới. Sim phụ nên ko quan tâm lắm các vấn đề kia, muốn trải nghiệm
Wintel mình đang dùng cũng chất lượng cao ! Gố 69k 1 tháng cho phép phát wifi không giới hạn ! Quá ngon .
@mrtqt @mrtqt thế h phải lh sao bác, e gọi tổng đài nó bắt đợi hoài à
@erator_asi4n À cái này thi thoảng có xảy ra nhưng nó phục hồi cũng nhanh và không ảnh hưởng lắm đến trải nghiệm! Nói chung là ổn định! Thích nhất là phát wifi hotpots ko giới hạn dung lượng chỉ 69 k
@bucom2486 Mình phát mãi không thấy chặn 🤣 và tốc độ nhanh lắm ! Càng gần cột thu phát BTS thì lại càng nhanh
@Emranhieulam1990 em dùng gói 89k lận do e dùng chủ yếu là 4g cho đt và phát cho máy tính cái h nó chết ko lý do nên hơi quan ngại bác ạ
viettel ở Vn vẫn là chân ái nhất, sóng mạnh dù mình đi nhiều nơi, mình đăng kí gói cước cả năm dùng cho tiện, mấy mạng mới này thì có dịp trải nghiệm thui
dùng hạ tầng của mobi thì thật vcc
tdung24
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Mình dùng mạng Mobi vẫn tốt bạn ở khu vực nào
@tdung24 Ngoài khu vực bạn đang dùng.
abcxyzte
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Mình thấy ở các TP lớn như Hà Nội, Đà Nẵng, Sài Gòn, Cần Thơ… cứ xài Mobi là ổn nhất

Còn ở các nơi xa xôi, hẻo lánh, miền quê, khu du lịch xa xa… thì sóng Viettel là đỉnh nhất.
@Đánh rắm động cỏ Giống semv thế kk
@abcxyzte sài mobifone mà vô khu quận 2 rồi biết, load chậm rì
@abcxyzte Mobi sài như hạch chứ ngon gì. Văn phòng mh ở bình thạnh, cty mh ở cầu giấy. Mình 2 di chuyển 2 địa điểm đó, sim công ty phát là mobi mà cứ tới cty khỏi muốn dùng 4G luôn. Load còn thua 3G ấy
@DươngCa L.Au ở Q3 nó còn hiện H+ nè
ra đường mới thấy 4G mà vẫn chậm
Cười mặt nồi
Ủng hộ fpt
Thế này sao mà cạnh tranh với Wintel chèn. Gói Win60 đúng là ko có đối thủ hiện tại.
pvl181080
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@HuynhNgLe Win 60 giờ hết bán rồi. Chỉ còn cho sim cũ.
@HuynhNgLe wintel giờ tối thiểu là win69P rồi. Sim rẻ hơn chỉ còn kit đã đóng bán cho đại lý thôi.
@HuynhNgLe Mình cũng đang dùng Wintel, cả năm nay đúng là hài lòng 😁
Thua vina 60k ngày 3gb nghe gọi 1000 phút
@tuxedo198x 60k 1 tháng mà
Pha_Le
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Mongtonhatlang gói nào vậy bạn?
@Pha_Le Gói Fclub bạn
Pha_Le
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Mongtonhatlang Gói Fclub dừng đăng kí mới rồi bạn, không thấy trên ứng dụng.
Guadiola
TÍCH CỰC
9 tháng
Dùng hạ tầng của mobifone cũng ổn mà, sóng 4g phủ rộng
@Guadiola Ông có bị nhầm không đấy, trong 3 nhà mạng ở Việt Nam thì Mobiphone teo tóp nhất. 4G thì còn teo hơn sợi bún nữa ;))
Ảnh màn hình 2024-09-17 lúc 16.30.24.png
@Guadiola Mobifone đúng tệ luôn... Cứ vô thang máy, nhà cao tầng, tầng hầm gì đó là mất sóng... 10 người như 1... Đang xài iPhone 13 Pro, gắn 2 cái sim Mobifone đều đăng ký gói 4G 4GB/ngày, mà nhiều lúc phải nhờ mấy sim Vina, Viettel phát Wifi cho xài ké...
@Demah Chỗ tui sóng mobifone khá là ổn, chỉ có sóng 4g viettel là không ổn định thôi
Cười vô mặt
@hieunhi Chỗ tui sóng mobifone khá là ổn, chỉ có sóng 4g viettel là không ổn định thôi
Cười vui vẻ
@Guadiola Ông suy luận đỉnh đấy, dùng kết quả của chỗ ông để đánh giá phủ sóng cho toàn Việt Nam.
Dùng hạ tầng Mobifone sợ không ăn thua rồi
Xài wintel tốt chán qua Fpt làm gì. Rảnh việc. Áhihi
@Thiếu nữ thôn quê Wintel số đẹp 55 , fpt 775 là ko đẹp rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019