Em đi mua máy rửa bát - tập 2

vuhai6
3/12/2020 2:36Phản hồi: 235
Em đi mua máy rửa bát - tập 2
Xưa mình có làm bài Đi mua máy rửa bát Bosch, sau gần 2 năm sử dụng thì nhận ra là vẫn không quên được em mrb nội địa. Thế nên hôm nay lại đi mua 1 em panasonic về dùng, phiên bản mình chọn là TR9 màu vàng cát. Máy nhật có vừa hay vừa dở, nhưng lý do mình chọn dùng tiếp vì thích vụ sấy nóng khô thiệt khô của nó, ngoài ra việc rửa bằng nước nóng 80 độ cũng hay, bữa nào lười cho viên rửa thì đồ cũng sạch bóng. Mình sẽ dùng máy 1 thời gian nữa rồi chia sẻ trải nghiệm chi tiết với anh em sau nhé, trước mắt sẽ liệt kê tạm vài điểm để nếu ai có nhu cầu có thể tham khảo thêm để lựa chọn.

Điểm mạnh:
  • Rất nhiều vòi phun và có đến 3 tay quay: dùng cái máy bosch lớn chỉ có 2 cái tay quay nhìn chán, trong khi máy TR9 này thì vòi phun và tay quay quá trời - trong 1 thân hình bé tý. Thế nên trước mắt là thấy vụ xịt nước là cảm giác ngon hơn rồi. Anh em dùng máy lớn toàn khoe với nhau cách xếp chén đĩa làm sao cho ngon, còn với máy nhật thì thoải mái đi.
  • Rửa nước nóng 80 độ: bosch rồi các loại máy khác thì nó cũng rửa nước nóng thôi, cũng tới 65 70 độ. Nhưng thử rửa bẳng con TR9 này với nước 80 độ và không dùng viên rửa thì thấy đồ vẫn rất sạch, nhiều khi lười cứ quăng vào rửa chứ ko bỏ thêm chất gì cả.
  • Thời gian rửa - sấy rất nhanh: tầm khoảng 80p cho 1 mẻ rửa (đã bao gồm 30p sấy)
  • Viên rửa rẻ: rửa "chay" cũng được, ko thì mua viên finish tầm 2000 vnđ 1 viên là xong.
  • Máy nhỏ gọn, vất đâu cũng được và thường người ta để ngay trên mặt bếp
  • Máy có luôn chức năng làm chạn bát, rửa xong lười quăng trong đó đến khi tới bữa lấy ra ăn luôn.

Điểm yếu:
  • Bé tý con con: trong 1 mẻ thì bạn không thể vừa rửa nồi vừa rửa bát được vì không có chỗ nhét, và với những nồi chảo to thì cũng khỏi nhét vào luôn. Việc xếp đồ vào máy giống như chơi đồ hàng vậy, bảo sao vợ mình nó giành luôn việc này, chứ trước dùng con bosch thì không thấy giành 😆
  • Sấy nóng và phả hơi nước ra ngoài môi trường: nếu như bếp nhà bạn hay bạn sợ hơi nước thì không dùng món này được.
  • Máy cũ mua thì rẻ chứ mua máy mới thì giá cũng trên chục hoặc xịn thì 20tr cũng có, cũng ngang bosch seri 4 hoặc nhiều loại máy rửa bát lớn khác.
  • Dùng điện 110 nên phải có cục đổi điện
  • Không có sử dụng "muối làm mềm nước" nên nếu nước nhà bạn có độ cứng cao thì sau 1 thời gian dễ tắc vòi phun vì đóng cặn.
235 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Máy này mua cũ thì bao nhiêu và mua ở đâu uy tín hả bác?
Em quan tâm nghiêm túc ạ.
@Chimbocau02 Đi đường nóng vô trực tiếp vậy có ổn ko bác?
BOOTLOADER
TÍCH CỰC
3 năm
@phamthanhhieu178 HN bác, Ship Toàn quốc Bác
BOOTLOADER
TÍCH CỰC
3 năm
@bishamoon 11.5tr Bác, Hàng lướt
@BOOTLOADER giá như thế nào anh?
_Kael_
ĐẠI BÀNG
3 năm
máy bé quá không yêu nổi
Im lặng đi
Mr_Khuyen
TÍCH CỰC
3 năm
@_Kael_ Khuyên các bạn nên tự rửa bát bằng tay.
@Mr_Khuyen ?
lehman1
ĐẠI BÀNG
3 năm
@_Kael_ do bếp nhà ô này bé ko gắn máy to đc nên chống chế
Có cái máy này đỡ cực vào mùa lạnh như thế này
tại sao đến thời đại bây giờ vẫn còn có người đi mua máy nội địa Nhật vậy thật ko thể hiểu nổi
@vuhai6 ở Mỹ mọi thứ đều là 110V thì ai nói làm gì, còn ở VN đang là 220V đéo chịu ra cửa hàng điện máy mua mẹ nó cái máy 220 mà xài, đi bưng con hàng bá dơ 110V loại rác thải của người ta về xài, xàm le =)) làm mod mà nói chuyện đéo biết suy nghĩ lấy chuyện này xọ chuyện khác =))
@Methylamine Vâng lv của bác lạ quá, mua hàng jp về điện 110 thì bảo hangg lởm, thế ở vn ko dc mua hàng mỹ về hả? Hay ở lv của bác phân biệt khác? 😃 em sẽ cố gắng hạ thấp lv xuống để hiểu bác, chứ sợ hơi sâu.
@vuhai6 ok bác, cố hạ lv xuống cho bằng mọi người đi chứ lv bác cao quá ko ai với tới =))
@Methylamine Vâng bác, em biết bác hay kéo ng ta xuống bằnh lv của bác, nhưng em khó xuống quá. Xin lỗi bác nhé!
Sao còn vết bẩn thức ăn ở cái xoong inox ?
Microbird
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cụ mua mấy củ, mua ở đâu thế? Làm sao mua máy cũ mà ko phải đi sửa chữa? BH con này thế nào cụ?
@Microbird Bh thì tuỳ nơi bán thôi bạn, giá con mình tầm trên chục.
trancongdvh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Microbird Có thích dùng NP-Tr5 panasonic thì zalo mình 0865252601, hàng tương đối đẹp, có clip review nhé
Những bài về đồ bãi và cổ xúy cho đồ bãi như thế này mà vẫn leo lên trang chủ ạ, nên có chế tài phạt nhập bán mấy cái này chứ không tình trạng xử lý rác thải công nghiệp cho nước bạn bao giờ mới hết, gần như là phá hoại kinh tế rồi.
@hoainam_002 Tại sao vì cái đứa ko biết đọc hiểu mà phải khổ?
@boyngo1988 Mình chưa sử dụng đồ gì hàng này cả.. nhưng mà bạn nên để cho thị trường quyết định.
Người dùng đánh giá. hàng dùng tốt thì nó vẫn tồn tại.
Với mình nền kinh tế nối địa VN muốn phát triển cần có sản phẩm cạnh tranh từ nước ngoài. Doanh nghiệp VN cần phải cố gắng bằng chất lượng sản phẩm của mình chứ không phải là cấm hàng nước ngoài để thị trường trong nước cho hàng nội địa được.
Có cầu, ắt có cung thôi bạn
@leemanhj916 https://tinhte.vn/thread/mot-lan-theo-chan-lai-hang-nhat-bai-cai-gi-cung-co-muon-gi-cung-duoc-mua-rac-ban-vang.3117135/

Một lần theo chân lái hàng Nhật “bãi” - cái gì cũng có, muốn gì cũng được, mua “rác” bán “vàng”

Ba năm trước mình có một bài suy nghĩ về hàng bãi Nhật cũng khá hot, thu hút được nhiều comment đồng thuận cũng như ném đá "mày ngu biết gì đồ bãi nhật là nhất" vv và vv. Bài viết cũ đó là một bài suy nghĩ thôi, tức là mình ngồi 1 chỗ xong rồi viết…
tinhte.vn

Đang nói chuyện đồ bãi bạn ơi còn chuyện mua đồ nhập khẩu chính ngạch với hàng nội địa là tùy chọn người dùng và cái nào cũng tốt cả.
@boyngo1988 Thế cái bài này trong bài có câu nào cổ xuý mua hàng bãi không? Mà bác kêu không được?
0973288468
ĐẠI BÀNG
3 năm
Máy này bé quá và máy cũ dễ bị lỗi nc ko sạch dễ tắc vòi phun!
tidusluu
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cực chẳng đã mới phải mua máy rửa chén, nhìn cái máy bé tí xếp được vài con chén, công nhét vào đứng rửa xong mẹ nó rồi. Thà mua máy 12 hay 16 bộ ăn ngày 3 bữa sáng trưa chiều tối chạy 1 lần khoẻ gấp chục lần.
Chưa kể máy không có muối rửa thì tắc ống mới bíết bảo hành hãng bãi nó sướng thế nào
tidusluu
ĐẠI BÀNG
3 năm
mod thì dùng từ cho tử tế vào, có ăn học chứ phải chợ búa đâu, Bosch gì như cứt ? Mỗi máy phục vụ nhu cầu từng người, còn kiểu đại gia khoe của trên 20tr mới mua thì bạn thuê mẹ nó osin cho nó lành, rách việc máy rửa chén làm gì rồi đứng suy nghĩ nát óc để xếp đống bát vào cái máy nhỏ bé tí hon kia
Npnex2212
TÍCH CỰC
3 năm
@anhdeptrai_1505 Mấy nội địa mới 100% nào dưới 10tr, cái đầu phải biết suy nghĩ chứ
@anhdeptrai_1505 máy nội địa Pana NPTR9 đúng mã ông mod viết, check trên web amazon thì giá gốc đã 14 15tr. Bạn nghĩ thương nhân mua hàng mới đem về bán 10tr cho ông mod để mà bán nhà à
@nightwish47 Các bác cãi nhau làm gì nhỉ 😃 trong bài ko có 1 câu nào chào mời mua hàng bãi, thế gì gượng ép làm gì? Ai thích mua gì thì mua, còn em mua dc giá nào là chuyện của em 😃
NamAnn
TÍCH CỰC
3 năm
Chứ con Bosch trước của bác đâu hay hư mất rồi?
@NamAnn Đây bác 😁
@NamAnn Đây
NamAnn
TÍCH CỰC
3 năm
@vuhai6 Vậy là một máy để rửa nhiều chén dĩa cái còn lại rửa ít hả 😁
@NamAnn Trước mắt là đang vui với cái máy nhật, con bosch ra rìa rồi.
cái vụ rửa nước 80 độ và không cần viên rửa coi bộ hấp dẫn ah 😁
@Enzo Le Bọn finish làm cai viên rưa cho thị trường nhật thấy cũng đơn giản lắm, không có đua “option” như cho máy âu.
@Enzo Le 80 với 70 ko đáng kể
viên rửa 2,000 chấp nhận đc
nhưng kiểm yếu chết người là clog
chuẩn bị rút tiền ,nghe thấy nghẹt ống nên quay đầu :D
Chimbocau02
ĐẠI BÀNG
3 năm
Máy Nhật rửa đúng ngon, thiết kế gọn để lên mặt bếp, kế bồn rửa là chuẩn, máy này k cần viên rửa cũng dc, nhưng do xài nước nóng + gặp dầu mỡ sẽ bị vôi hóa, mình thấy bám rất nhiều ở một số vị trí thành ra nên xài muối rửa, mua muối rửa cho rẻ (viên rửa 2k mắc quá)
Chimbocau02
ĐẠI BÀNG
3 năm
Máy Nhật xài muối rửa IRO 75k/kg (rửa bao rẻ, bao sạch) 3 năm chưa thấy bị tắt bao giờ và cũng k đóng vôi hóa trên thân máy
Máy nhật hơi nhỏ, mấy đứa nhóc nhà cố đạp tất cả vô máy thành ra 2 cái công tắc cảm ứng cửa đóng k chặt dễ bị hư (bj hư 2 lần, tự thay 20k/cái).
Máy này ngon cái vụ rửa và sấy bằng nước nóng
@nampd
CAO CẤP
3 năm
10 củ chạy 2 năm có lẻ oy, em toàn rửa chay chưa biết muối là gì...
@cellman Bác khoan đá để đi ống nước à? Nhìn gọn thế.
Chimbocau02
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vuhai6 Nhà mình
@cellman Mã model máy là gì, điện 110 hay 220 bác ơi
Chimbocau02
ĐẠI BÀNG
3 năm
Model đó Tr9 110v giống máy chủ thớt, máy Nhật nhỏ gọn bao rửa 1 bàn nhậu tầm 10 người.
Máy Châu âu to quá rửa dc nồi niêu nhưng đặt dưới gầm tủ bếp, xếp bỏ bát cúi lên cúi xuống mệt, nếu 1 bữa ăn rửa thì dư nhiều nên để cả ngày rửa.
Nếu mua máy Pana nội địa China mã khác, có kích cỡ hình xem xem (e nó chưa dc bán chính hãng VN, máy TQ thì 220v)
nhatjustin
ĐẠI BÀNG
3 năm
máy rửa bát cũng chưa thịnh hành ở việt nam lắm nhỉ
Tiểu Hôi
ĐẠI BÀNG
3 năm
trang chủ ko nên đăng những bài về đồ bãi này. đã từng dùng nhiều đồ bãi nhưng giờ tốt nhất là mua mới
Chửi bậy n** thì vẫn bị ban chớ, team hành pháp làm :v
@vuhai6 Vậy sao chưa thấy ai ban mod nhỉ
@huygapro Vì mod chửi thông minh không có bậy á.
@vuhai6 Mod chỉ giỏi nguỵ biện thôi. Chửi vậy là thấy ban được rồi.
Nghe đồn máy nội địa rửa sạch đó giờ, giờ đọc tip vẫn thấy hay.
Mua con Electrolux mà rửa chán quá, rửa lâu mà ko sạch, nhất là những chén bát bị che, khuất góc, muỗng đũa dính đồ ăn khô..
@c0mmand0 Ví dụ đơn giản về cách làm của thằng nội địa. Nghe nó nhỏ vậy thôi chứ nó làm hay lắm, nhét dc nhiều. Bát đĩa dựng thẳng, xát nhau mà không bị kẹt, vẫn có khe hở
Chimbocau02
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vuhai6 Xếp đúng hướng dẫn thì k đọng nước
Công nghệ máy rửa bát giờ chắc cũng ngon rồi, mua được rồi
mr.coccu
TÍCH CỰC
3 năm
Mình dùng con Na vòm già được mấy năm rồi. Cũng muốn lên đời máy to hơn mà k có chỗ để với lại nhìn cái khay để bát toàn là khay cho đĩa thì chán hẳn. Nên lại vẫn dùng Na vòm già và máy chạy cơm 😁. Các bác đừng khinh máy Nhật bãi vì sao chuộng. Vì nó bền, mục đích là rửa bát thì chỉ rửa bát thật tốt thôi k cần nhiều công nghệ màu mè. Nhiều công nghệ rồi cũng có dùng hết đâu, ngoài ra nó còn rẻ và không may thì mới dính phải máy lỗi, còn lại thì chạy mệt nghỉ đúng kiểu trâu giúp việc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019