Garmin Forerunner 935: đánh giá sơ từ người thích chạy bộ, đạp xe, bơi ...

dustize
18/6/2017 5:38Phản hồi: 37
Garmin Forerunner 935: đánh giá sơ từ người thích chạy bộ, đạp xe, bơi ...
Mình là người thích chạy bộ và bơi, đang tập để tham dự Đà Nẵng Iron Man 70.3 vào năm sau. Hiện tại đang dùng của đồng hồ của Suunto nhưng muốn đổi gió nên mượn Garmin 935 để trải nghiệm trong 1 tuần. Do là lần đầu dùng Garmin nên có những có những trải nghiệm thú vị hơn là các bạn đã dùng từ lâu.
Garmin Forerunner 935 là có thể gọi là phiên bản nâng cấp “nhẹ” của Garmin Forerunner 920XT, chiếc 935 này sở hữu cả khối tính năng hay ho có trên Fenix 5, chỉ khác là với dáng hình gọn gàng hơn tí.

Bạn sẽ có cùng những chế độ theo dõi thể thao, khả năng đo nhịp tim tích hợp và hàng tá những thông số mà bạn có thể dùng (hoặc không) dành cho việc tập luyện và phục hồi của mình. Ngoài ra nó còn những tính năng cần ở một chiếc đồng hồ thông minh như: báo notification từ điện thoại, thay đổi mặt đồng hồ, gắn thêm app ….

1. Thiết kế, màn hình

Nếu so sánh với Fenix 5 thì chiếc đồng hồ này hơi bị “phong cách” quá vì là dây nhựa, đồng hồ sẽ có thiết kế bằng nhựa. Nhưng nhờ vậy mà đồng hồ rất nhẹ, chỉ khoảng 49g với độ dày khoáng 13.9mm – đầy là điểm cộng cộng của sản phẩm này mà mình rất thích vì chắc phần lớn chẳng ai muốn đeo “cục tạ” trên tay khi chạy bộ hay bơi đâu nhỉ?

Và cũng chính điểm cộng này mình đeo gần như 24/7, đeo rất thoải mái, thậm chí cả khi đi ngủ (để theo dõi giấc ngủ). Chắc nhiều bạn thắc mắc là thiết kế nhìn “con nít” vậy thì có chống nước tốt không thì bạn an tâm, theo chuẩn của Garmin là đồng hồ có khả năng hoạt động tốt ở 50m.

Mặt đồng hồ không có cảm ứng nên bạn phải dùng 5 nút vật lý để điều chỉnh, trên mặt đồng hồ cũng ghi tính năng của từng nút nên không phải lo. Màn hình đồng hồ có kích thước khoảng 30.4mm, độ phân giải 240x240, có hỗ trợ đèn nền nếu bạn cần xem trong tối.

Mặt sau là lỗ cắm USB, đo nhịp tim nhìn khá gọn.

Nhìn chung về thiết kế thì đẹp, thể thao nhưng không quá hầm hố, thoải mái để đeo đối với đại đa số tay người Việt, tuy nhiên đeo cái này mà mặc áo sơ mi thì hơi kỳ nhưng thích thì đeo thôi. Ma nào cấm.

Kích cỡ 935 khi so với Suunto Ambit3 Peak, nhỏ và gọn hơn

2. Dùng cho thể thao

Đồng hồ dành cho những người gọi mình là dân thể thao (hay thể thao phong trào) chính hiệu, đầy đủ các môn thể thao chính như chạy bộ, đạp xe, bơi hồ, bơi biển, chạy địa hình … thậm chí còn có đánh golf, chắc là không dành cho mấy bạn chỉ tập trong phòng tập chơi chơi cho vui đâu nhá.

Quảng cáo

935 được tích hợp: GPS, GLONASS, la bàn, áp kế, tốc kế và nhiệt kế. Thậm chí còn được trang bị một cảm biến đo độ cao để đo bạn lên và xuống độ cao như thế nào, mà bạn sẽ không thấy trên 735XT.

Tính năng theo dõi GPS mình khá thích trên chiếc đồng hồ này vì khi bật khả năng chạy lên thì khả năng bắt GPS cực nhanh, chỉ khoảng trên dưới 10s, trong khi mình bật chiếc Suunto Ambit3 Peak thì mất đâu đó gần 20s. Còn về track thì có hơi lệch đâu đó khoảng 3% so với thiết bị khác.
  • Chạy bộ, xe đạp:
    • GPS: như đã nói ở trên thì khả năng “bắt” nhanh hơn Suunto, về cự ly thì chênh lệch khoảng 300m/10km.
    • Thông số thể hiện trên màn hình đồng hồ rất đầy đủ: pace (tốc độ), cadence (guồng chân), stride length (sải chân), ascent (lên dốc), descent (xuống dốc) không cần vào app để coi cụ thể.

b40a666431866c5eeccc41c560b76116.jpg 77d96c556070846ff49e74762376871b.jpg 12acdd9475ce8c2793c076ee14913271.jpg
  • Có tính năng rung rất tốt cho việc điều chỉnh ví dụ như bắt đầu, dừng, bắt đầu vòng mới cho interval training.
Điều mình thích với khả năng đo nhịp tim ngay trên đồng hồ là thêm vào rất nhiều hỗ trợ cho việc tập luyện ví dụ như có thể giúp mình xem được vùng nhịp tim (heart rate zone) lúc tập và tác động như thế nào đến cơ thể, tách ra anaerobic (hô hấp kỵ khí) và aerobic (hô hấp hiếu khí), cái này có tác dụng như thế nào cho việc tập luyện thì các bạn tìm hiểu thêm nhé.

• Bơi:

Mình cũng có cơ hội dùng khi đi bơi thì thấy có vài điểm như sau:
  • Track không bị sai vòng như Suunto, khi mình dùng Suunto mà đang bơi 1 vòng mà đụng phải chướng ngại vật và bơi tiếp thì nó sẽ tính là hết một vòng và tính vòng khác. 935 cũng có bị nhưng hạn chế được thấp nhất.
  • Khi bơi thì 935 biết được là bơi kiểu gì, không cần điều chỉnh như Suunto, ví dụ như sải, ếch …
  • Vòng hồ được người dùng tự điều chỉnh trước khi bơi như tất cả các đồng hồ khác.
  • Tách ra thời gian thực tế vận động (moving time), và tính tốc độ trên tổng thời gian vận động, như vậy tính tốc độ chính xác hơn, vì có những lúc nghỉ thì nó sẽ trừ ra.
3. Nhịp tim

Thứ mình thích nhất trên chiếc đồng hồ này đó chính là khả năng đo nhịp tim ngay trên tay, 935 sử dụng công nghệ đo nhịp tim Elevate của chính Garmin phát triển nhưng đã được phát triển đến bản 2.0 giúp tăng khả năng đọc dữ liệu chính xác hơn. Mình đeo cả ngày để track nhịp tim xem thế nào để biết nhịp tim thông thường là bao nhiêu.

Quảng cáo

Ngoài ra Garmin còn có dây đeo đo nhịp tim trên ngực để dùng đo những thông số sâu hơn như stress, nhưng mình chưa có thời gian thử cái đó nên hẹn bài sâu hơn khác.

4. Theo dõi hàng ngày
Một trong những lý do lúc nào mình cũng đeo 935 vì nó có khả năng đo những hoạt động thường ngày như: bước chân, số lầu đã leo, ngủ sâu không ….

Cái hay là số bước chân mục tiêu nó sẽ điều chỉnh trung bình sao cho phù hợp với số bước thực tế của bạn nhất.

Mình rất thích cái đo giấc ngủ vì mình hơi coi trọng giấc ngủ vì đó cũng là thời điểm quan trọng để phục hồi các cơ nên thường xuyên xem ngủ sâu hay không. Với 935 thì đo khá cơ bản nhưng cũng đủ để thấy mình ngủ bao nhiêu tiếng, ngủ sâu trong bao lâu và ngủ nông bao lâu.

77d96c556070846ff49e74762376871b.jpg 1e8b75bb30d5a51a732280bb4819b9b0.jpg b40a666431866c5eeccc41c560b76116.jpg

5. App

Rất tốt, giao diện đầy đủ, thể hiện nhiều thông số cần thiết, so sánh được. Nhưng đối với người mới dùng Garmin như mình thì thiệt tình là quá nhiều, thậm chí phải nói là ngộp trong cái đống dữ liệu luôn.

Được cái những dữ liệu cần thiết được thể hiện ngay trong một trang nên những vận động viên phong trào như mình có thể coi 1 đến 2 trang là biết những thông số cần thiết rồi. Còn những bạn nào muốn phân tích sâu hơn thì có thể coi thêm những trang khác nữa hay có thể lên web để xem phân tích rất đầy đủ.

6. Kết nối

Cắm vào lap tự sync rất tốt, set up wifi rồi thì khi bắt được wifi được thiết lập sẵn thì sẽ tự động sync data rất nhanh, tất cả mọi thứ đều tự động. Nhưng về khoản kết nới Bluettoth với điện thoại thì chắc do mình xui nên không kết nối được, lỗi sync liên tục nên sẽ không có phân tích về khả năng smart watch của 935 như nhận thông báo ….

7. Pin

Con 935 này có pin hoạt động khá tốt. theo Garmin thì máy có thể hoạt động trong 24 tiếng liên tục ở chế độ GPS và 60 giờ nếu đặt ở chế độ tiết kiệm pin UltaTrac. Nếu chỉ dùng làm đồng hồ không thôi thì có thể hoạt động liên tục trong 2 tuần mà không cần sạc.

Với việc sử dụng của mình với cường độ 1 tuần 4 ngày tập với ít nhất 3 ngày tracking GPS, mỗi ngày khoảng 1 tiếng-1 tiếng rưỡi thì có thể trụ được khoảng 10 ngày, nếu không connect Bluetooth thường xuyên (vì đâu có connect được)

Đánh giá chung:
Một flagship phù hợp cho dân chơi chuyên và cũng có thể đeo hang ngày vì nhẹ, thời trang và cũng có thể theo dõi những hoạt động hàng ngày. Vì flagship mà nên có tiền thì cũng nên mua :v

Bài này mình chỉ đánh giá chung thôi, lần sau sẽ có bài so sánh với các sản phẩm cùng phân khúc của hãng khác.

Cảm ơn Techzones đã cho mình mượn máy.
37 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Klq Gần nửa tiếng rùi k ai vào cm.
thagnv
TÍCH CỰC
7 năm
Bản này hàng chính hãng bán giá tốt hơn mấy anh xách tay. Quan trọng nhất là có hỗ trợ tiếng Việt có dấu đầy đủ nếu mua hàng chính hãng tại VN.

Mình mua con xách tay giờ thấy tiếc, mắc hơn 1tr, không được bảo hành chính hãng, không hiển thị được tiếng Việt trong thông báo.
@thagnv bán lại hem mua cho 😁 xài tiếng anh cũng ok :p
longakka
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thagnv Lạ nhỉ mình ship từ amazon về nó vẫn hiện tiếng Việt đầy đủ
Có điều bây giờ xước mặt tùm lum ko biết phải làm sao đây 😔
@longakka Em nghĩ chắc tuỳ từng bản bác ạ, còn xước thì bác mang ra mấy chỗ bán đồng hồ đeo tay xem họ có cách đánh bóng để mờ vết xước hay gì không, mà không biết mặt đồng hồ như này có kiểu dán kính cường lực hay đại loại thế giống smartphone không nhỉ. 😁
Gnoc 9
TÍCH CỰC
7 năm
@longakka Thím mua con nào mà đã xước tùm lum vậy. Chụp mình xem xước với, cũng đang thích garmin
duongdbdh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tập thể dục trên giường nó có đo được gì ko nhỉ?
@duongdbdh Thì nó chuyển sang đo tiếng rên... đo nhipjtim... :v
@duongdbdh Nó chuyển sang chế độ chơi billiard nha anh
Hồi nhỏ (cỡ đầu những năm 2002-2003) mình có coi cái chương trình về thế giới tương lai, ấn tượng mãi không quên cái hình ảnh của một cái đồng hồ có màn hình cảm ứng và người đeo thao tác trên đó. Mình hy vọng sau này sẽ có được. Cuối cùng giờ cũng thành sự thật, nhưng giờ mình lại chưa mua vì thấy pin mau hết quá. Ráng đợi vài năm nữa công nghệ pin phát triển để pin lâu chút, giừ tiếp tục đeo casio pin mặt trời
@harry.pham16 bây giờ bác đã mua con nào chưa ^^ Công nghệ pin giờ đã tốt hơn 5 năm trước rồi nè
Hi hi
isa
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thiết bị thể thao mà cứ kì vọng pin nó ngon, trâu thì chờ tới năm 2030 cũng chưa chắc đã mua đc cái ưng ý 😆
tamock
TÍCH CỰC
7 năm
Garmin dùng khí áp kế để đo số tầng lầu đã leo. Hôm mình đi Hoà Bình về nó bẩu là bạn vừa leo 12 tầng lầu xong 😃
manhha2015
ĐẠI BÀNG
7 năm
có đồng bộ được với app Maps trên IOS để xem hướng dẫn đường đi không bạn
ronaldomu
TÍCH CỰC
7 năm
Em này trên tay rất đẹp và nhẹ. Thích hơn hẳn Fenix to nặng và hầm hố 😆
MENBK
ĐẠI BÀNG
7 năm
"Mình là người thích chạy bộ và bơi, đang tập để năm sau tham dự Đà Nẵng Iron Man 70.3 vào năm sau. Hiện tại đang dùng của đồng hồ của Suunto..."
Đoạn này văn phong sao sao.
@MENBK Sao sao là sao ta ?
7lov3
ĐẠI BÀNG
7 năm
@adagioleonard đang tập để năm sau tham dự Đà Nẵng Iron Man 70.3 vào năm sau

Ý là vụ này nè...
@ppthanh ah uh nhỉ 😆
VTP21
TÍCH CỰC
7 năm
klq! Mình cũng đang ngắm ngía xem sẩn phẩm nào của garmin phù hợp dùng theo dõi tập thể dục cho khoẻ, chạy bộ và đạp xe. Theo do dõi giấc ngủ, nhịp tim cũng ngon.
nguyenha11
ĐẠI BÀNG
7 năm
bác thớt này trâu vật. chạy >26km trong vòng 1h. hơn xa bác ab lần trước chay 10km/h.
@nguyenha11 Ông nào tham gia mấy cái này, ko phải là con người.
Là trâu hay cái gì đó tương tự..
isa
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyenha11 Nghĩ sao mà bảo đấy là chạy vậy 😆
schalke04
TÍCH CỰC
7 năm
@nguyenha11 Để ý tí bác: Cycling
thagnv
TÍCH CỰC
7 năm
Em cũng xài tiếng Anh bác, chỉ không thích coi mấy cái thông báo từ điện thoại qua mà có bị mất dấu. :p

Đồng hồ triathlon phải xước xước mình có mới "đẹp" bác.

Em có email hỏi Garmin thì ngta nói tại đồng hồ em mua ở Hongkong nên ngoài tiếng Anh, Âu thì nó chỉ hỗ trợ tiếng tàu thôi. Của bác chắc mua đồ Mỹ rồi. May thật!
Chỉ có Fenix bị lỗi tiếng thôi, còn forerunner k có bị 😁
nguyenha11
ĐẠI BÀNG
7 năm
Sorry. Xem kỹ lại thì cycling thật. Chạy cũng tầm pace 6ph/km thì cũng bình thường thôi
nietzsche
TÍCH CỰC
7 năm
Có thiết bị đeo thông minh nào đo được huyết áp chưa các bác nhỉ? Mua cho người già chỉ có đo nhịp tim thì không đủ.
Về thiết kế và chức năng cho em fr935 này thì quá ổn, chỉ có cái là với giá 11 củ mà mặt đồng hồ không cho cái sapphire hay chí ít là mặt cường lực thì thấy thằng Garmin này khá là kẹt xỉ và chặt chém người dùng.
ronaldomu
TÍCH CỰC
7 năm
@badboy_2912 Em thứ 2 từ trái qua là 935 đó hở bác? Dây đen nhìn đẹp quá!
longakka
ĐẠI BÀNG
7 năm
@badboy_2912 Đúng đấy bác bọn FR này cái mặt cho cảm giác bằng nhựa mica chứ chả phải gô ri la gì
Nghe giới thiệu của bác mà em kết em này thế 😆)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019