Nike+ Run Club: Hướng dẫn sử dụng app thể thao của Nike để tập luyện hiệu quả hơn

techB
29/1/2018 7:17Phản hồi: 4
Điều đầu tiên bạn cần biết về Nike+ Running là nó không còn mang tên gọi này nữa mà đã được chuyển thành Nike+ Run Club nhằm đồng bộ tốt hơn hệ sinh thái phần mềm của Oregon vào cộng đồng toàn cầu. Kể từ khi ra mắt Nike+ Running, Nike cũng đã cập nhật thêm rất nhiều tính năng mới cho phần mềm này, mang lại cho người dùng khả năng tập luyện cùng hướng dẫn bằng giọng nói và có thể theo dõi chính xác hơn thông tin về bài tập mà mình đang tập. Tuy không có khả năng thay thế cho Garmin Forerunner 935 hay Polar M430, Nike+ Run Club vẫn có thể làm tốt vai trò hướng dẫn tập luyện cơ bản dù bạn là người mới hay vận động viên chuyên nghiệp

Tôi sẽ tải về app Nike+ Run Club như thế nào?

Nike+ Run Club tương thích cả với smartphone iOS và Android, ngoài ra còn có thể được cài đặt trên chiếc smartwatch Apple Watch Series 3. Bạn cũng có thể mua hẳn luôn phiên bản Apple Watch Series 3 Nike+ được đi kèm cùng phần mềm và watchface riêng tùy biến cho Nike+ Run Club để bỏ qua quá trình tìm kiếm và cài đặt từ App Store.
Download: iOS / Android

Tôi muốn sử dụng app Nike Fuel có được không?

Sản phẩm wearable Nike Fuelband tuy đã hết vòng đời tuy nhiên tính năng Nike Fuel vẫn sẽ có mặt trong app Nike+ Run Club và Nike+ Training Club. Nó có giao diện không quá tốt nên có thể bạn nên xem xét lại tùy chọn của mình.

16 các sử dụng Nike+ Run Club hiệu quả nhất

Xây dựng kiến thức tập luyện: Tập luyện bằng hướng dẫn chi tiết

Tính năng hướng dẫn chạy bộ của Nike+ Run Club giúp cho bạn luyện tập 1 cách hiệu quả và hỗ trợ tạo nên thói quen luyện tập khoa học chứ không chỉ đơn thuần là tập luyện bất cứ khi nào bạn thích. Các bài tập được thiết kế riêng để bạn có thể cải thiện được sức khỏe và sức bền của mình cũng như giữ được sự hứng thú khi luyện tập. Nhấn Start và bắt đầu thôi.

First Run: Đây là bài tập cho người mới có thời gian tập 23 phút với hướng dẫn chi tiết từ Nike Run Club Head Coach, hoàn hảo cho người muốn tạo nên 1 thói quen tập luyện cho bản thân.

First Speed Run: Bài tập chia thành 8 lần tập với mỗi lần có thời gian kéo dài 1 phút nhằm cải thiện sức bền và giúp bạn làm quen với cường độ tập cao hơn.

Quảng cáo

Ladder up, Ladder Down: Bạn có thể lựa chọn giữa 2 chế độ tập thời gian lâu ở cường độ thấp hay thời gian ngắn ở cường độ cao, tốt cho người muốn điều chỉnh mức nhịp tim của mình.

Thêm tùy chỉnh hỗ trợ: Kích hoạt chế độ Cheers

Trong menu Settings của Nike+ Run Club, chọn phần Audio Feedback và kích hoạt Nike+ Run Club Cheers cùng Facebook Cheers. Điều này sẽ cho phép Nike đăng tải thành quả tập luyện của bạn lên Facebook để người thân hay bạn bè có thể động viên bạn luyện tập hiệu quả hơn nữa. Quá tuyệt vời, đúng không?

Chú trọng hơn vào tập luyện với kế hoạch tập tự chọn My Coach

Ngoài phần Guided Runs, bạn còn có thể tích hợp thêm My Coach để gia tăng cường độ bài tập của mình nhằm đạt được hiệu quả tập luyện cao nhất. Bài tập Get Started sẽ đưa ra các tùy chọn cho kế hoạch tập luyện với thời gian 4 tuần hay 8 tuần ở các mốc tự chọn gồm: 5km, 10km, 15km, Half Marathon hoặc Full Marathon.

Quảng cáo

Thiết lập cũng rất đơn giản. Bạn chỉ cần trả lời 7 câu hỏi về khoảng cách chạy, cường độ tập luyện, mức thời gian tập luyện mà bạn cho là phù hợp với mình cùng tình trạng thể chất... là app đã có đủ thông tin để tự thiết lập 1 kế hoạch tập luyện thích hợp cho bạn. Kế hoạch tập luyện của bạn sẽ được thiết lập kéo dài trong thời gian tối đa là 6 tháng.

Theo dõi tiến trình tập luyện với Benchmark Runs

Tính năng Benchmark Runs với bài tập thử trong 15 phút gồm 7 phút khởi động, 3phút cường độ tối đa và 5 phút tập nhẹ / nghỉ sẽ giúp bạn biết được sức bền hiện tại của cơ thể cũng như cường độ luyện tập nặng nhất mà cơ thể bạn có thể chịu đựng được. Áp dụng bài tập này mỗi tuần hay mỗi tháng 1 lần từ khi bắt đầu luyện tập sẽ cho bạn biết được mình đã tiến bộ ra sao.

Bạn cũng có thể tự ghi nhớ các thông số nhịp tim, cường độ tập luyện hay thời gian phục hồi của cơ thể để có được cái nhìn chính xác hơn nữa về sức khỏe của mình.

Tìm kiếm hành trình mới với Nike+ Places

Nike+ Places tương tự như Strava sẽ cho phép bạn tìm kiếm và đánh dấu các địa điểm hay con đường mới phục vụ cho nhu cầu luyện tập tốt hơn, đồng thời tránh nhàm chán khi cứ phải chạy trên 1 tuyến đường nhất định. App còn giúp bạn thêm lộ trình tập luyện theo ý muốn, ngoài ra cũng cung cấp tính năng đếm thời gian hoàn thành nhanh nhất, biến bạn thành Route Boss trên hành trình chạy của mình.

Cân bằng hiệu suất tập luyện với bảng thông báo màu sắc

Nike+ Run Club sở hữu tính năng đánh dấu tốc độ chạy của bạn ở mỗi phần trên lộ trình và hiển thị theo màu sắc từ xanh lá (nhanh nhất) đến trung bình (vàng) và chậm nhất (đỏ). Thông tin này sẽ giúp bạn dàn trải và cân bằng được hiệu suất tập luyện của mình trên quãng đường chạy, tránh dùng quá sức khi bắt đầu và "đuối" về sau. Cân bằng hiệu suất tập luyện còn giúp tăng cường sức bền cho bạn trong điều kiện tập luyện lâu dài.

Tăng tính cạnh tranh bằng tính năng Challenge

Cạnh tranh lành mạnh là 1 điều tốt và đôi khi sẽ giúp bạn cải thiện được hiệu quả tập luyện của mình đồng thời có thêm những người bạn mới. Nike+ Run Club sử dụng các hashtag để làm bài tập của bạn hào hứng hơn dù đó là thử thách ganh đua tập luyện cùng bạn bè hay chỉ để phá kỷ lục tập luyện của bản thân bạn. Các hashtag sau khi được tạo sẽ được đăng tải và cập nhật lên Nike+ Feed. Tuy nhiên cũng cần lưu ý rằng không chỉ bạn bè hay người thân của bạn mà bất cứ ai cũng có thể tham gia thử thách nên đôi khi sẽ làm bạn cảm thấy hơi bực mình.

Lưu lại các khoảnh khắc bằng cách tạo thêm ghi chú

Nike+ Running cho phép bạn thêm các ghi chú về thành quả tập luyện của mình để có thể dễ dàng so sánh với các lần luyện tập sắp tới hay trước đây, từ đó hiểu rõ hơn về sự tiến bộ của bản thân.

So sánh các bài tập bằng các công cụ nền web của Nike+

Phiên bản nền web của phần mềm Nike+ sở hữu các công cụ riêng để cung cấp cho bạn nhiều thông tin chi tiết mà app trên smartphone hay smartwatch không có. Các thông tin này bao gồm thông số so sánh giữa hiệu năng bài tập và tổng khoảng cách đường chạy của bạn với những người khác trong cùng độ tuổi. Các thông số này sẽ cho bạn biết được mình đã làm tốt hay chưa.

Kết hợp Nike+ với những công nghệ có sẵn trên chiếc smartwatch thể thao của bạn

Không chỉ Apple Watch hay Android Wear, Garmin và Polar cũng như các sản phẩm smartwatch thể thao có GPS khác đều có thể được ứng dụng với Nike+ Run Club và đồng bộ thông tin tập luyện của bạn 1 cách dễ dàng. Mỗi bài tập được đồng bộ sẽ có logo riêng để bạn biết được mình đã tập nó với thiết bị nào.

Tập luyện thực sự bằng cách tắt Nike+ Auto Pause

Tính năng Nike+ Auto Pause (và hầu hết các tính năng Auto Pause trong những app khác) đều chỉ theo dõi thông tin tập luyện 1 cách chung chung và không thể nào nhận biết đúng những gì mà bạn đã làm trên thực tế. Tắt nó đi chính là lực chọn tốt nhất để bạn kiểm soát bài tập của mình cũng như tạo thói quen tập luyện 1 cách có ý thức hơn.

Theo đuổi bảng xếp hạng Nike Achievements

Bảng xếp hạng Nike Achievements sẽ thưởng cho bạn các huy chương thành tích khi đạt được 1 mục tiêu tập luyện nào đó. Không chỉ dừng lại ở đó, những bài tập thành công vào các dịp Giáng Sinh hay Năm Mới (khi hầu hết mọi người đều đang ăn chơi) cũng sẽ cho bạn những huy chương đặc biệt để khoe với bạn bè hay người thân của mình.

Vừa tập luyện vừa nghe nhạc với Spotify và Apple Music

Nike+ Run Club có khả năng đồng bộ cùng Spotify hay Apple Music và cho phép bạn điều khiển nhạc trên app của smartphone. Ngoài ra nó còn cung cấp các playlist được tuyển chọn riêng cho nhu cầu luyện tập mà có thể bạn sẽ yêu thích.

Thêm nghị lực luyện tập với Spotify Pace Station

Từ giao diện chính của Nike+ Run Club, nhấn vào biểu tượng nhạc, chọn Spotify và sau đó là Create a Pace Station. Từ đây bạn có thể thiết lập cường độ tập luyện của mình theo từng thể loại nhạc và Spotify sẽ làm tất cả những điều còn lại. Chú ý nhé: Những bài nhạc được tuyển chọn sẽ ở chế độ ngẫu nhiên đấy.

Kích thích tập luyện với Power Song khi bạn cảm thấy "đuối" giữa chừng

Tính năng mới Power Song sẽ cho phép bạn chọn bài hát mà mình thích nhất và có khả năng mang lại động lực tập luyện cao nhất cho bản thân. Khi cảm thấy "đuối" giữa chừng trong bài tập, chỉ 1 thao tác nhấn nhanh trên app sẽ phát ngay bài nhạc này, cung cấp cho bạn động lực tập luyện mạnh mẽ hơn.

Kết hợp cùng Nike+ Training Club cho 1 bức tranh thành quả hoàn hảo

Nếu bạn đồng thời cũng đang sử dụng Nike+ Training Club, bạn có thể đồng bộ kết quả các bài tập của mình vào dashboard của Nike+ để có được lượng thông tin đầy đủ hơn nữa về thành quả tập luyện của mình.

Nguồn wareable
4 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vythanh
CAO CẤP
5 năm
Theo không kịp chương trình Nike+ này.
bluewolf
TÍCH CỰC
5 năm
Xin hỏi: thực hiện 1 buổi benchmark như app yêu cầu như thế nào? Nó gồm 3 phần nhưng tôi không rõ phải làm ntn?
1. Warm up: khởi động làm nóng tay chân, các khớp,... hay là chạy nhẹ nhàng?
2. Benchmark: chạy bình thường hay chạy hết sức có thế?
3. Cool down: nghỉ dãn cơ hay là chạy chậm thư giãn?
@bluewolf 1. Warm up: chay pace easy thả lỏng, tức là chạy nhẹ nhàng không quan trọng nhanh hay chậm, có thể nói nguyên câu mà k có hiện tượng hụt hơi.
2. Chạy hết sức có thể, tưởng tượng bạn đang chuẩn bị chạy nước rút vòng cuối trên đường track đó.
3. Gần như lặp lại đoạn 1, có thể đi bộ nếu quá mệt.
Tèo MadDog
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình vào app đăng kí xong nó cứ hiện như thế này và không vào tiếp được, nhấn next cũng không tiếp tục được, bạn nào chỉ giúp mình với

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019