Giới trẻ đang gặp khó trong việc bỏ hút thuốc lá hay vape

Hassler
29/3/2022 4:16Phản hồi: 109
Giới trẻ đang gặp khó trong việc bỏ hút thuốc lá hay vape
Những số liệu được chia sẻ từ tạp chí của Hiệp hội y khoa Mỹ cho thấy vào năm 2020 số người ở độ tuổi vị thành niên thất bại trong việc bỏ thuốc đang ở mức cao nhất trong vòng 13 năm trở lại đây. Đây là năm đầu tiên nhóm nghiên cứu xem xét các số liệu về việc cố bỏ hút thuốc lá điện tử và kết quả cho thấy có 4% trong số người muốn bỏ thuốc đã thất bại và hút trở lại, một kết quả không tốt đẹp gì và nó cho thấy việc dùng thuốc lá điện tử để bỏ thuốc lá truyền thống có khi lại không tốt như những gì được quảng cáo.

Trước giờ các hãng sản xuất thuốc lá điện tử hay vape đều đưa ra 1 số bằng chứng về việc dạng sản phẩm của họ bớt độc hại hơn và có thể giúp người lớn bỏ hút thuốc truyền thống. Tuy nhiên với nhóm người trẻ hút từ năm 2018 trở lại đây kết quả không tốt như vậy. Số liệu lấy từ nghiên cứu Monitoring the Future trên nhóm học sinh lớp 8, 10 và 12 có câu hỏi nếu các em có cố thử bỏ thuốc nhưng đã thất bại hay không cho thấy khoảng thời gian từ 1997 đến 2019 con số này có giảm, nghĩa là nhiều người đã bỏ thuốc thành công.

Tuy nhiên con số thất bại đã tăng trở lại vào năm 2020 khi số lượng người trẻ hút thuốc có dấu hiệu tăng và 2% trong số đó không thể bỏ thuốc. Khi kết hợp với con số 4% thất bại khi bỏ hút vape thì con số cuối cùng được đưa ra là có khoảng 6% giới trẻ đã thất bại khi muốn dừng việc sử dụng các sản phẩm có chứa nicotine.

Nhóm nghiên cứu hy vọng số liệu này sẽ hỗ trợ FDA trong việc xác định có nên siết chặt hơn các quy định liên quan đến thuốc lá điện tử hay không. Bởi đến giờ cơ quan này vẫn đang xem xét các hồ sơ chứng thực từ phía những công ty sản xuất bất kể hạn cuối để các hãng nộp đủ hồ sơ để được bán thuốc trên thị trường là vào tận tháng 9/2021. Theo nguồn tin hiện FDA mới cho phép các sản phẩm có chứa vị thuốc lá từ 1 công ty và đã từ chối hồ sơ của hơn 200 công ty khác.

Tham khảo JAMA
109 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thuốc lá khó bỏ lắm. Mình đã hút thuốc hơn 20 năm rồi nên hiểu được. Hiện nay mình chỉ giảm bớt bằng cách hút ít điếu lại trong ngày và chuyển từ size lớn về size mid của thuốc lá
dalamaco
TÍCH CỰC
2 năm
@NghiepTranVINA Bác thử combo của em xem sao: pod ares 250k + lọ juice johnny creampuff original cỡ 350k, bác vẫn hút thuốc lá thường thì mua 50 mg nicotine cho em, mình bù đủ nicotine là đỡ thèm thuốc ngay, đến khi quen là sợ mùi thuốc lá đấy.
Hồi 2011 em đã thử thuốc lá điện tử rồi nhưng công nghệ thời ấy hơi kém, nic nguyên chất mà đốt kém, lại dài ngoằng mà không được dốc ngược, hút thì khé nên em vẫn bập lại thuốc lá. Đến 2014 thì lại thử lại snow wolf cũng build con xịn xò đốt 150-200w khói như shisha mà cũng không bỏ thuốc lá, hút được 2 tuần em cũng vất. Cuối cùng sang combo ares này thì hiệu quả cực cao trên chi phí cực thấp, tính ra là còn rẻ hơn hút thuốc lá truyền thống.
Mà nhé, các bác bỏ thuốc lá cái là răng trắng như n*gga ngay 😁 hehe
@dalamaco Chuẩn luôn. Mình cũng đang cố gắng bỏ dần đây. Ngày xưa ngày hút 2 gói Jet. Giờ thì ngày hút 1/2 gói 555 silver
@dalamaco Oh hay quá vậy bạn. Để mình ra làm thử combo này thế nào. Cám ơn bạn đã chia sẻ 👍
Heisenb3rg
TÍCH CỰC
2 năm
@dalamaco mình dùng combo Oxva Slim (650k) + Romio 30ni (350k) thời gian đầu chống vã. giờ chuyển sang loại 12ni vì rít 30ni nặng quá bị khé và rát cổ họng. hồi đầu cũng chơi mấy loại vape nhiều khói với ni nhẹ 3ni với 6ni (do ko biết) nên hút bị nhạt mồm nhạt miệng - thiếu nicotine 😆 nên lại quay lại thuốc lá.
Muốn bỏ được hay không m thấy quan trọng là người hút ấy. Có quyết tâm thì mới bỏ được.
@NongDanChanDat Bh mình cần tiết kiệm nên ko chơi các chất kích thích bác ạ
dalamaco
TÍCH CỰC
2 năm
@NghiepTranVINA Đúng là hút cái ấy thì cũng ít hút thuốc lá hơn đấy bác =)) nhưng nếu bác hút liên tục thì thi thoảng nhớ self test xem mình có bị phụ thuộc không nhé, chỉ đơn giản là tự vấn bản thân mình mấy câu hỏi thôi, vì món này mặc dù gây nghiện không nặng như thuốc lá nhưng tác động tâm lý lâu hơn, ngoài ra nếu sử dụng thường xuyên thì não bộ sẽ quen với tình trạng hưng phấn do dopamine, nếu đột ngột ngừng có khả năng gây trầm cảm từ nhẹ đến nặng, và để sạch chất trong người thì phải 1 tuần thì test nước tiểu mới một vạch. Độ này em không biết trong Nam sao chứ ngoài Bắc các bác CSGT vẫn check random ngoài cao tốc nên từ đợt hết dịch em cũng chả sờ vào nữa 😁 ở VN mà dương tính với mấy món ấy là dở lắm :D
@dalamaco Thỉnh thoảng hút chơi tí thôi. Vài ba tháng mới làm vài hơi kiểu có hứng thì chill đấy mà. Còn bình thường thì chỉ hút thuốc lá là chính thôi 😁
@dalamaco ngoài HN khó vl, em có ông anh ngoài đấy ổng vào đây chơi cứ hỏi "chúng mày cứ cầm đồ trong người thế không sợ bị công an bắt à?" =)) xong hay lo lắng sợ hãi các thứ khi ngồi cf mà anh em có sử dụng chút hoa cỏ mùa xuân. Đi đường bị hình sự vịn bắt mở cốp chắc cũng chỉ phổ biến ở HN, trong SG em thấy chắc chỉ có đi đêm + hành vi khả nghi mới bị xét cốp, mà cũng chưa bị bao giờ
Môi trường và quyết tâm bản thân, mình nhờ 2 cái đó mà bỏ được. Có dạo Quyết tâm bỏ rồi mà cả công ty thi nhau hút thì thốn vl, sau này cả phòng cùng nhau bỏ thế là thành công.
@biahoi5ngan Bạn không cần bỏ vì cuộc đời bạn bỏ đi rồi. Tôi chỉ mong con các bạn không nghiện là xã hội cảm ơn lắm lắm rồi.
@hackieuhoang Dù đùa hay thật thì e phải công nhận bác có cái mồm rất là duyên, ra đường nói ít thôi kẻo đi nha sĩ liên tục bác nhé.
docmccoy
ĐẠI BÀNG
2 năm
@biahoi5ngan ko sao bạn ơi, để bạn ấy nói để nha sĩ còn kiếm cơm chứ
Thấy mấy bạn trẻ giờ hút Vape nhiều ghê, nam nữ gì có hết. Mà mấy bạn nói nó k có hại bằng thuốc lá, cứ hút phèo phèo
@newstar9292 Nếu juice xịn và đúng theo tinh thần mà vape nó đc tạo ra, tức là “hút hơi nước có nicotine hoặc không có nicotine” ý, thì nó sẽ không hại bằng việc mình hút khói lửa tàn tro của thuốc lá bác ạ. Nhưng ai mà biết được trong juice hiện nay nó có những gì, chưa kể việc lượng khói khổng lồ của nó cũng phiền toái không kém gì thuốc lá điếu.
Haha
Cứ nên hút cho biết, từ từ bỏ cũng đc
@xecatang Người ta đang ở trên yên bình. Tự nhiên xui nhảy xuống giếng rồi tìm cách trèo lên. Bảo sao Đông Lào nhiều Ếch.
Thanchet92
TÍCH CỰC
2 năm
Hút lá hay vape đều có hại, nên bỏ hoặc đừng bao giờ thử.
Úi nhột.
Ủng hộ tinhte làm bài review tác hại của vape, đầu độc giới trẻ.. ra đường chạy xe dừng đèn đỏ, ra quán ăn toàn hút phà phà khó chịu cực…. Mất lịch sự mà tưởng ngầu. 😔
@Bảo hộ moto Tài Đạt Tôi gọi mấy thể loại đó mà mất dạy đấy bác
K.M.Huy
ĐẠI BÀNG
2 năm
@chetdichoroi để nó lôi ống điếu ra làm đoàn tàu nhả khói cho đỡ mất dạy nha bác 😁
cu dé
TÍCH CỰC
2 năm
@Bảo hộ moto Tài Đạt mồm hôi thối hơn ống cống luôn =)))
rookie
TÍCH CỰC
2 năm
Thuốc lá bỏ không khó đâu, chỉ cần quyết tâm là được, mình bỏ mấy lần rồi.
mainasus
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình cũng hút vape, biết nó hại hơn thuốc lá, có khi hại hơn, nhưng ưu điểm là không có mùi, không bị hôi, vợ không chửi, kaka =))
Cười vô mặt
Vẫn lập lại câu nói cũ, ai muốn hút thì hút nhưng nhớ hút cho nó có não và văn minh, nghét nhất thể loại hút kiểu mất dạy phà khói cho người khác hửi.
Nhà mình chỉ có ba hút thuốc, đến mình và ông anh thì không ai hút cả
TieuHuyenVu
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình hút 12-13 năm, tháng 5 năm ngoái, vợ mua cho lọ thuốc súc miệng cai thuốc. Dùng được 2-3 lần, toàn cồn+thuốc dược liệu, súc miệng vào là ghê cổ, như say rượu, sợ, bỏ luôn cả nước súc miệng, bỏ luôn cả thuốc.
@TieuHuyenVu mình súc xong thấy hút thuốc có vị thảo mộc, lại còn êm hơn mới chết chứ
dalamaco
TÍCH CỰC
2 năm
@TieuHuyenVu Không biết có phải bonismok không, hồi trước em thử cái này, súc miệng xong hút thuốc đắng nghét, chủ được 2-3 hơi là chịu không nổi.
Xong về sau em dùng cái ấy để súc miệng sau khi hút thuốc cho đỡ hôi hehe.
Cơ mà em bỏ thuốc lá rồi 😁 tháng 15-20ml juice salt nic thôi
Không hút và không có ý định hút nên không biết bỏ có khó không chứ xưa nghiện game các kiểu cũng bỏ được
@tamnguyen072 tôi nghiện cafe, ngày ít nhất 3 ly, thiếu cữ là nhứt đầu, thậm chí tối trằn trọc, tôi nghĩ thuốc lá chắc cũng thế 😆
@Vo Huu Phuc Xưa cũng nghiện cf mỗi ngày phải có 1 ly, giờ mỗi tuần chỉ uống 1 ly
@tamnguyen072 Thuốc nặng hơn. Giống bác nhịn tè thêm vài giờ chứ nhịn ị được chục phút thôi.
Đối với mod cũng khó khăn lắm đúng không
Mày vui tính vãi
@Jackie Lee 1981 Cũng sẽ đến lúc phải bỏ thôi, mong là ko quá muộn 😔
Mình ngửi mùi thuốc lá, khói bếp các thứ là đã không thở nổi rồi chứ đừng nói hút @@.
@lechien.us HÚT KHÁC VỚI NGỬI. MÌNH HÚT 20 NĂM CŨNG KO NGỬI DC KHÓI THUỐC NGƯỜI KHÁC PHÀ RA.
Coonghy
TÍCH CỰC
2 năm
Từ ngày hút cần mình đã bỏ đc thuốc lá
28tuổi chưa biết hút thuốc là gì, hồi nhỏ có tập hút thử mà ko quen nên bỏ luôn 🤣

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019