Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Google Assistant sẽ hỗ trợ Việt Nam và Tiếng Việt cuối năm nay

cuhiep
16/5/2018 8:40Phản hồi: 150
Google Assistant sẽ hỗ trợ Việt Nam và Tiếng Việt cuối năm nay
Mình vừa hỏi được bạn của mình làm bên Google xác nhận là cuối năm nay Google Assistant sẽ hỗ trợ thị trường Việt Nam và đặc biệt là hỗ trợ Tiếng Việt. Nghĩa là chúng ta có thể dùng Tiếng Việt để điều khiển các thiết bị như Google Assistant trên điện thoại hoặc qua các thiết bị hỗ trợ smartphone như Google Home. Điều này sẽ ảnh hưởng rất lớn đến các hoạt động sản xuất, kinh doanh các thiết bị nhà thông minh trên thị trường.

Hiện nay các hệ thống nhà thông minh hầu như phải điều khiển bằng Tiếng Anh vì các hệ thống như Google Home, Alexa hay Apple Siri đều chưa hỗ trợ Tiếng Việt.

Chuẩn bị tinh thần nâng cấp hệ thống nhà thông minh nào anh em.
150 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quá đã chắc phải đợi đón 1 em về nhà thôi
Ngon thật
Ngon hơn Siri rồi.
nuubb
ĐẠI BÀNG
6 năm
@navy.seal Giờ cũng ngon hơn rồi 😆
@navy.seal siri có bao giờ ngon đâu =))
vubang
TÍCH CỰC
6 năm
Không phải 1 em mà là một hệ thống.
babydidu
ĐẠI BÀNG
6 năm
siri mặc dù rất ngon, nhưng rất tiếc không có Tiếng Việt, đừng nói là hội nhập cần có Tiếng Anh nhưng dù j hỗ trợ tiếng mẹ đẻ vẫn là sự quan tâm của nhà sản xuất rồi (y)
@babydidu Siri mà ngon gì bác? Đi đầu mà giờ thành kém cỏi nhất hội. Sau Google I/O vừa rồi, mảng assistant này Google no.1, Alexa số 2, Siri không biết có nên cho vào vị trí thứ 3 không ^^
@hoangdang223 có cortana rồi 😆
DucTT47
ĐẠI BÀNG
6 năm
@babydidu Ngon ở điểm gì vậy? Thử của thằng Microsoft xem ăn được không. Chưa tính đến alexa và gúc
dongnh7
ĐẠI BÀNG
6 năm
@babydidu Siri được xếp chung mâm với Bixby. Nhiều cái còn thua cả Bixby. Đừng so sánh với Assistant họ cười cho
burgboy
CAO CẤP
6 năm
Tin vui cho Google Home user. Hy vọng nó hỗ trợ nhận diện tiếng Việt tốt như iOS. Nhưng tương tác của Google Assistant thì tốt hơn Siri.

Xin phép bổ sung thêm để các bạn hiểu.

Xin lỗi nếu để các bạn hiểu lầm vì diễn đạt của tôi chưa rõ. Hiện nay nhận diện tiếng Việt trên iOS rất tốt, giờ không cần gõ tin nhắn, mà tôi thường đọc sau đó chuyển thành tin nhắn. Còn về Siri thì hiện nó chưa hỗ trợ tiếng Việt. Còn về tương tác khi so sánh giữa Google Assistant và Siri thì Google đang làm tốt hơn.
@anh523110 Bạn có thể cho mình nguồn tin báo cáo đó ở đâu có được không? Hiện tại mình đang làm mảng GA và thấy nó nhận diện tiếng Việt rất chán. Nếu có được nguồn nhận diện tiếng Việt bạn đề cập thì tốt quá. Chỉ cần đủ tốt như nhận diện của iOS là ổn rồi.
anhtuan.uct
ĐẠI BÀNG
6 năm
@burgboy Ông này chắc chưa dùng nhập văn bản bằng giọng nói trên Gboard. Google Assistant sắp hỗ trợ thì hiện tại khả năng nghe văn bản bằng tiếng việt của Google đã ở mức cao rồi
tuananh223
ĐẠI BÀNG
6 năm
@GDG_HaNoiAndroidTeam Chả biết IOS của bạn ntn
Còn phần nhận diện giọng nói tiếng việt của Gboard tôi thấy có sai từ nào bao giờ đâu???
GA tôi đã thấy nó hỗ trợ tiếng Việt đâu mà bạn bảo nó nghe tiếng Việt nhỉ
@anhtuan.uct Mình dùng thanh google tìm kiếm bằng giọng nói và gb nhận diện tiếng việt rất tốt
hổm trước thử bảo google soạn tin nhắn bằng tiếng việt nó làm được rồi thì ảnh hổ trợ tiếng việt lâu rồi chứ.
qhi
TÍCH CỰC
6 năm
@trungcbr600 Google voice thì hỗ trợ rồi nhưng Google assistant thì chưa bác ạ - ứng dụng gia lệnh bằng giọng nói.
Đã
leo7
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lê Phú Khương Cho phép em đào mộ 😁 Bác cho em hỏi chút, bình thường khi mở màn hình thì ra lệnh gọi cho ai đó là rất ổn. Nhưng khi khoá màn hình thì gg nó ko còn nhận đc lệnh nữa (em vẫn kết nối mạng). Làm sao để gg nó vẫn hoạt động ổn khi tắt màn hình nhỉ bác ?
Ngon, mới hốt cái Sony Android TV có hỗ trợ GG Assistant!
@QLNN Cũng mới mua x8500f không biết xài GG Assistant thế nào?
mank_htc
ĐẠI BÀNG
6 năm
@minhtrinh08 Mình cũng ko rõ lắm tv nhà mình mua đc 2 năm rồi nhưng vẫn chạy android tv 7.0 thỉnh thoảng bấm Micro hỏi ...thời tiết ở hn hôm nay tn? Dân số singapor? Tổng thống mỹ?...thấy nó trả lời ngay hoặc nói Mở VTV3 là nó tự động mở luôn
@minhtrinh08 Ấn cái phím Micro trên Remote là được à bác!?!
@QLNN Cái đó là search bằng giọng nói mà? Trên remote có nút audio không thấy hoạt động? Và Picture in picture hoạt động thế nào nhỉ?
@minhtrinh08 Kiểm tra lại update xem? Nó thực ra vẫn là Voice Search, nhưng đã tích hợp GG Assistant vào đấy rồi, đôi khi bác ko để ý thôi!
https://support.google.com/assistant/answer/7541014?co=GENIE.Platform=Android&hl=en
https://www.theverge.com/2017/11/7/16617780/sony-android-tv-google-assistant
i2Bi
CAO CẤP
6 năm
Siri là nguồn cảm hứng để mình quyết tâm học tiếng Anh 1 cách nghiêm túc. Sau 6 tháng mày mò, tìm hiểu, học tiếng Anh và cuối cùng mình nói nó cũng méo hiểu gì 😆)))))).
DucTT47
ĐẠI BÀNG
6 năm
@NTN.PF Với Alexa bác chỉ gọi Ê cồ hay A lếch xà là nó cũng hiểu đó.
i2Bi
CAO CẤP
6 năm
@babydidu Tui đang troll gặp mấy ông nghiêm túc vãi =)))))
@babydidu Học nói thì 6 tháng k đủ đâu, nhất là phát âm,cho hẳn qua mỹ luôn thì tối thiểu phải 6 tháng, còn bình thường thì cứ 1 năm
@NTN.PF nó là bệnh Xã hội rồi bác , giá.o d.ục trong nước cho nhân dân học sai cả loạt từ dưới lên trên có điều nó lở loét cả ra đấy mà người ta vẫn khen đẹp,
Quá Ngon rồi..nhưng đừng nói 1 đường làm 1 nẻo 😁:D
1stMrC
TÍCH CỰC
6 năm
=]] ngon nhưng hk biết làm ăn sao . chứ e thấy tiếng việt có dấu nhiều âm thanh và chưz giống nhau
hóng tinhte sau này review chơi chữ nó xem nó hiểu không
@1stMrC Liệu nó có phân biệt được mắm nêm mắm cái mắm nục mắm ruốc mắm tôm nó khác thế nào không nữa đây. Phức tạp thiệt
1stMrC
TÍCH CỰC
6 năm
@ebolaa đâu siri thông minh lắm =]]. . . chứ con này chua thử
1stMrC
TÍCH CỰC
6 năm
@hanunglongkaka nó có phân biệt được phân gia và phân thiệt ko =]] âhhagq
Goole đang nhắm đến tẩ cả mọi đồi tượng chớ ko riêng dân văn phòng hay hssv nữa
Ngon rồi
Xin đừng làm tiếng việt. Hỏi nó đéo hiểu lại cháy não vì nghĩ lâu.
Fibbo
TÍCH CỰC
6 năm
@tuanminhxd1 Ko biết nó có hiểu tiếng miền Trung ko? 😁 hiểu đc thì hơn cả cả người Việt rồi :D
Hiển NT
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Fibbo haha, chắc không, lúc trước e có thử rồi, thử trên Google Translate ấy, nó chịu.
vinhteo
ĐẠI BÀNG
6 năm
cuối năm lận mà
duyvankm
TÍCH CỰC
6 năm
Cuối năm a sẽ chuyển sang chú ios chán rồi
Thai Nhon
ĐẠI BÀNG
6 năm
Á đù có bạn làm bên google luôn
huytrungbh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Thai Nhon Chắc làm bảo vệ, mấy ô này nắm tin nhanh lắm, ai ra vào cổng cũng hay hỏi dò nên biết rất nhiều

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019