Hãy khoan chê iMac 24inch

sherlockaled
14/5/2021 1:57Phản hồi: 0
Hãy khoan chê iMac 24inch
Có nhiều bạn, kể cả mình lúc đầu, khi Apple giới thiệu con iMac 24inch mới thì thấy cái thiết kế không được đẹp cho lắm và hơi hụt hẫn. Không thể nào 1 công ty như Apple mà lại làm đồ xấu đến như vậy được. Không có lý nào mà Apple lại làm ra một sản phẩm mà không có ý nghĩa gì hết. Anh em thử coi đến cái chức năng của AirTag đi, Apple đã suy nghĩ tới cái chuyện là giả sử có người dùng AirTag cho mục đích xấu giống như chuyện theo dõi người khác thì lúc đó làm như thế nào, thêm nữa là cái AirTag đó được thiết kế không có móc gì hết, để khi mua AirTag thì phải mua luôn cái đồ treo của Apple. Chỉ nhiêu đó thôi cũng đã thấy Apple suy nghĩ rất nhiều về sản phẩm của mình. Vậy tại sao iMac lại ra như vậy?
Screen Shot 2021-04-21 at 7.02.07 PM.png
Trước tiên, anh em hãy suy nghĩ bỏ bản thân của mình vô Apple, thay vì nhìn theo hướng của người tiêu dùng bình thường. Anh em hỏi câu này sẽ hiểu rõ những cái quyết định của Apple cho iMac 24inch này: iMac này dành cho ai? Ai sẽ là người dùng iMac này? Khi dùng những câu hỏi này định hướng, thì anh em sẽ hiểu rõ về quyết định thiết kế của iMac 24inch.
Screen Shot 2021-04-21 at 7.02.04 PM.png

Nếu giống như mình lúc đầu, có lẽ anh em không thích màu sắc và cái cằm to đùng ở phía trước. Mình thấy rằng cái thiết kế này nó làm đúng chính xác cái nhiệm vụ mà nó đã được thiết kế cho.

Trước tiên là về màu sắc. Đây không phải là một sản phẩm cho pros, nó là sản phẩm dành cho người tiêu dùng bình thường. Anh em có thể thấy được ai là đối tượng của iMac 24inch bằng cách nhìn vô quảng cáo sản phẩm của Apple. Thiết kế của nó và màu sắc của nó là để khớp vô trong cái môi trường mà nó sẽ được sử dụng bởi những người tiêu dùng này. Nó được tạo ra để tạo dấu ấn, tạo sự đáng nhớ khi mà người ta ngó ngang qua. Khi mà bạn nhìn qua nó, bạn biết đây là con iMac 24inch mới ngay lập tức. Nó không cần phải nhìn pro, nó cần phải nổi! Tại đối tượng nó được tạo ra thích cái “nổi” của những màu sắc đó 😃 . Mình có hỏi vợ mình, chỉ rất thích cái iMac màu xanh lá. Nếu mình không thích, thì có lẽ sản phẩm đó không dành cho mình, chứ không phải là nó sai hay xấu.

Screen Shot 2021-04-21 at 7.02.12 PM.png

Đó là màu, tiếp theo sẽ là về cái “chin” tức là cái cằm. Tại sao? Anh em có thể thấy hầu hết những cái phần cứng của máy tính đều nằm ở cái chin đó, Apple dồn nó xuống dưới để có thể có thể có được độ mỏng đến như vậy. Thêm nữa, bản thân mình thích có cái cằm để mình có thể dán post-its lên 😃. Mình nghĩ những đối tượng mua iMac 24inch cũng sẽ cần cái cằm đó để dán post-its.

Screen Shot 2021-04-21 at 7.10.15 PM.png
Nên nhớ, tất cả những gì Apple làm đều có mục đích hết, và nó rất là thú vị khi chúng ta cùng nhau suy nghĩ xem là vì sao họ lại làm như vậy thay vì chỉ biết đánh giá tiêu cực mà không suy nghĩ gì hết. Mình chia sẻ để anh em có 1 cách nhìn khác về sản phẩm 😃.
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019