[Hỏi Tinh Tế] Cuộn băng Nintendo NES lưu dữ liệu game ở đâu?

Nam Air
14/4/2017 3:48Phản hồi: 98
[Hỏi Tinh Tế] Cuộn băng Nintendo NES lưu dữ liệu game ở đâu?
98 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mapunga
ĐẠI BÀNG
7 năm
http://www.callanbrown.com/index.php/basic-nes-reproduction
mong là link này giúp mod và mọi người quan tâm hiểu được 😁
https://web.stanford.edu/group/htgg/cgi-bin/drupal/?q=node/1205

ROM nó viết bằng assembly 8bit nên dung lượng nhẹ lắm, thường chỉ 128KB, lưu trên con chip MMC ấy
E cuối 9x đầu 2k mà hình như kiểu máy này với một loại trên đầu đĩa DVD cũng có cái đĩa CD 300 games bán kèm, game trong đó cũng y như loại sài băng, cũng cắm 2 tay cầm ra đít máy. Hình như trào lưu chơi mấy cái này tới khoảng 2007 về sau là tịt. Lúc đó là Đột Kích Biệt Đội Half-Life Audition Warcraft .. mới ra hay gì í mà lũ lượt trẻ con kéo nhau ra nét hết, chơi nhập giờ, lúc đó có 3k/ 1 tiếng, và trong đó có mình cũng ra test trò Cf, quăng dàn máy videogame ở nhà lun :">

Nhớ lúc đó chơi Super Mario với Contra là nhiều, contra của mình chơi trên đĩa CD là Contra 3 hông chỉnh bất tử mạng đc, cố lắm để dành mạng chuẩn bị giết trùm màn 6 7 là chết phải chơi lại từ đầu hihi. Trong khi đứa bạn sài băng này thì Contra nó chỉnh đc 30 mạng hic
marklost
TÍCH CỰC
7 năm
@quynhmatroi Nhưng nghĩ mà coi, càng khó chơi càng có cảm xúc nhiều, đôi khi xúc luôn cái máy game 😁:D
@marklost À nhắc mới nhớ ngày đó e hay đập cái tay cầm vì chơi ko thắng đc, tay càm nứt nát bét hết mới xin 3ok ra chợ lề đường mua cái tay khác
tieutu911
TÍCH CỰC
7 năm
@quynhmatroi Thời đó nói là net nhưng đâu có mạng toàn chơi game ofline nối mạng nội bộ. Vậy mà được 3k/1h còn tới tận bây giờ chổ mình vẫn 3k/1h trong khi nhiều chi phí phát sinh nhất là tiền điện , tiền nhà, tiền nhân viên 😁
Thế đã bh bác mang game Mario đi sửa mà sau đó mang về chơi nó lại thành Contra chưa? 😁 Chắc nó lưu vào 1 trong những con IC đó thôi, mình nhớ là thường ngta sẽ bít chặt IC đó bằng cục nhựa đen 😃
Invalid name
ĐẠI BÀNG
7 năm
@O.R.A.N.G.E Nhựa đen là IC dán của "băng" dỏm China thým ơi.
chắc là 1 trong những con ic đó chưa dữ liệu về game và bác ra tiệm sửa, hỏng ic người ta thay ic cùng số liệu và xem mác nó là game gì thì người ta nạp vào game đó! hoặc mỗi chip ic có thể sẽ có 1 mã riêng biệt mà bác ko để ý! 😁 hoặc cũng có thể cái băng của bác nó chỉ hỏng cái ic ko chứa game! :D nên họ thay cái ic khác thì nội dung vẫn ko thay đổi! :D
kenie.2811
TÍCH CỰC
7 năm
@hienproqb272 Công nghệ lúc đó chưa được vậy đâu. Vì game lúc đó bên Tàu còn chưa đánh ra được vậy, mãi sau này tới thời SNES thì bên Tàu mơi ra băng copy thôi
imilnt
TÍCH CỰC
7 năm
Cái băng có miếng dán là EEPROM, loại chip nhớ hồi đó có vọc, thời dùng 8051 để lập trình,
I.Corp
TÍCH CỰC
7 năm
Lưu trên cloud. Sync tới skynet thông qua đường điện nhé 😁
1984kute
ĐẠI BÀNG
7 năm
ngày xưa contra,mario
Cái này tưởng k khó mà khó không tưởng
Ngày xưa mê lắm mấy trò này 😔 Tuổi thơ ơi bao giờ được trở lại. Haizzzzzzzzzzzzzzzzz
thienthan2t
ĐẠI BÀNG
7 năm
cái này bó tay rồi, hỏi nhà phát triển xem =))
Nghĩ game 8bit/16bit thì dung lượng không bao nhiêu
Có tý dung lượng khoảng vài Mb thì lưu ở đâu chả đc . Hình như có khoảng 2 đến 3Mb /1 game
@minhthuvc Game 8bit chỉ vài trăm k chứ chưa được 1mb
tienlm
TÍCH CỰC
7 năm
@minhthuvc Đừng đùa. 1990 mình mua thanh ram 4mb giá 250$ đấy
Thiệp Vũ
ĐẠI BÀNG
7 năm
@minhthuvc 1 thanh niên k biết về dung lượng Nes chia sẻ
TonyWu
CAO CẤP
7 năm
@tienlm chỉ biết came Contra 1 chưa tới 64kb.
Nó lưu trong mấy con IC chứ đâu.
Mà gọi là băng nghe dị dị 😁
HEOGOLD
TÍCH CỰC
7 năm
Nhớ super Mario.........mario 3 nấm đuôi
mrphamvn
TÍCH CỰC
7 năm
Lưu trong room =))
Tuổi thơ zữ zội

Xu hướng