Hướng dẫn che mờ nhà riêng trên Google Street View

Ng Minh Hằng
7/5/2022 21:18Phản hồi: 14
Hướng dẫn che mờ nhà riêng trên Google Street View
Bạn không thích khi “diện mạo” ngôi nhà của mình có thể dễ dàng được tìm thấy trên Google Maps Street View. Hiện tại, thật sự có nhiều người không thích điều này chút nào và cả mình cũng thế, sau đây mình xin chia sẻ với mọi người cách thức đơn giản để làm mờ ngôi nhà của bạn trong Google Street View.

Khi căn nhà được làm mờ, người lạ sẽ không quan sát được “tài sản” của bạn, đây là 1 tính năng hữu ích vì nó hạn chế những kẻ xâm nhập, kẻ trộm hoặc lừa đảo có thể tìm kiếm thông tin từ bạn.

Sau đây là hướng dẫn các thao tác thực hiện làm mờ

Có một lưu ý là một khi bạn làm mờ hiển thị của ngôi nhà trên Google Maps, đây sẽ là một thay đổi mang tính vĩnh viễn không thể hoàn tác được, vì vậy cân nhắc trước khi thao tác nhé.

1- Mở link này: maps.google.com

2- Chọn vị trí ngôi nhà của bạn.

3- Kéo icon hình nhân màu vàng góc phải, bên dưới màn hình ra vị trí nhà bạn (những chỗ nào có đường màu xanh thì mới có hình ảnh 360).

4- Tìm nhà của bạn trong hình ảnh 360, điều chỉnh hình ảnh 360 để tập trung chính xác vào nhà của bạn.

5- Góc dưới cùng bên phải, nhấn chọn “Report a problem”.

6- Lúc này, bạn kiểm tra kỹ lại xem địa chỉ đã đúng chưa, nếu chưa đúng thì quay lại để sửa.

Bên dưới “Why are you reporting this image”, nếu tấm hình được sở hữu bởi Google thì bạn chọn công cụ “Request blurring”, còn nếu do cá nhân cung cấp thì bạn chọn “Other” và ghi lý do cụ thể vào khung bên dưới nội dung là tấm ảnh 360 này xâm phạm đời tư của bạn (khuôn mặt, nhà riêng, thông tin cá nhân...), nội dung tối đa là 1500 ký tự. Vì một số ảnh không do Google sở hữu nên với các vấn đề trên, chủ nhân tấm ảnh sẽ chịu trách nhiệm làm mờ ảnh trước khi sử dụng ảnh.

Quảng cáo

7- Sau khi cung cấp thông tin thì nhập Email cá nhân của bạn, sau đó hoàn thành captcha để xác thực rồi gửi. Nếu tất cả đều hợp lý, việc làm mờ ảnh sẽ hoàn tất trong vài ngày sau đó.

Nếu bạn không muốn làm mờ “tư gia” nhưng nó đã bị ai đó làm mờ?

Nguyên nhân có thể bao gồm: Chủ nhà cũ trước đó đã làm mờ, người hàng xóm nào đó đã làm mờ tài sản của họ và đã thực hiện không chính xác, ai đó chơi xấu bạn… Dù bạn muốn hay không thì như phần trên mình đã nói, thao tác “làm mờ” này không hoàn tác được.

Mặc dù các công cụ này rất hữu ích nếu bạn muốn che chắn thông tin cá nhân nhưng hãy nhớ rằng, không có cơ chế nào để hoàn tác cả. Vì vậy, trước khi thực hiện hãy cân nhắc thật kỹ, vì biết đâu sau này bạn lại cần những hình ảnh 360 đó để phục vụ cho việc rao bán tài sản thì sao.
14 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhà mình nằm trong hẻm nên không có ảnh 360 mod ơi, không lẽ mình che nguyên cái hẻm haha
Trộm mà nó xác định “thăm” nhà nào thì nó phải nghiên cứu thực tế kỹ lưỡng rồi chứ rảnh đâu mà xem trên này.
bighug
TÍCH CỰC
2 năm
@hakuruno vấn đề ko phải chỉ trộm, đơn giản là ko muốn công khai cái mặt mình hay cái nhà lên trang công cộng thôi
Rồi ai cũng tô tô xoá xoá bấy bá cả dãy nhà; Oh wellcome Picasso street 😂😂
hmm cũng mất thời gian à nha
Ai cũng làm mờ hết thì ra cái thể thống gì
boyplay
TÍCH CỰC
2 năm
đề nghị cả VN vô làm mờ, google dẹp tính năng là lại rõ lại :v
Mấy bạn suy nghĩ đơn giản quá, làm như cứ báo cáo lên là Google họ làm mờ liền vậy? Bạn phải chứng minh bằng cách nào đó đây là tài sản cá nhân thì mới được chứ dễ vậy ai cũng làm mờ rồi =)))
toiyeulexus
ĐẠI BÀNG
2 năm
cái này chắc cho tây lông dùng du lịch thui
ở mình xem nó cũng có rõ nét đâu nhỉ.
Haha để thử 😁
😆 nhà ở quê nên chả có ảnh đâu .
biết nhà thì đã sao =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế