Hướng Dẫn Sử Dụng ArcGis Để Tạo Bản Đồ

lenhhoxung99
28/4/2024 4:24Phản hồi: 3
Hướng Dẫn Sử Dụng ArcGis Để Tạo Bản Đồ
Phần mềm ArcGIS hay (Arcmap) là một hệ thống thông tin địa lý (GIS) mạnh mẽ được phát triển bởi ESRI (Environmental Systems Research Institute). Nó hỗ trợ thu thập, quản lý, phân tích và hiển thị thông tin địa lý, và có khả năng đọc được nhiều định dạng dữ liệu khác nhau, bao gồm khoảng 300 định dạng như shapefile, geodatabase, AutoCad, Raster, Coverage…

Hướng dẫn làm quen với ArcGis

Để làm quen với phần mềm này thì bạn nghiên cứu các bước sau đây để có thể hiểu các công dụng của nó nhá:
  • Cài đặt phần mềm: Trước tiên, bạn cần cài đặt ArcGIS trên máy tính của mình. Bạn có thể tìm thấy hướng dẫn cài đặt chi tiết trên YouTube hoặc các trang web chuyên ngành.
  • Làm quen với giao diện: Khi mở ArcGIS, hãy dành thời gian để làm quen với giao diện người dùng và các công cụ khác nhau. Bạn có thể tìm kiếm các video giới thiệu về giao diện và cách sử dụng cơ bản của ArcGIS2.
  • Tạo và quản lý dữ liệu: Học cách tạo geodatabase, feature classes, và nhập dữ liệu vào ArcGIS. Có nhiều video hướng dẫn chi tiết từng bước cách tạo cấu trúc cơ sở dữ liệu trong ArcGIS3.
  • Phân tích không gian: ArcGIS cung cấp nhiều công cụ phân tích không gian mạnh mẽ. Bạn có thể tìm hiểu cách sử dụng các công cụ này thông qua các bài hướng dẫn trực tuyến hoặc các khóa học.
  • Trình bày và in bản đồ: Sau khi phân tích dữ liệu, bạn sẽ muốn trình bày kết quả của mình. Học cách sử dụng các công cụ trình bày và in ấn trong ArcGIS để tạo ra các bản đồ chuyên nghiệp.
Sử Dụng ArcGIS Để Biên Tập Bản Đồ.png

Quản lý dữ liệu trong ArcGIS

Để nhập và quản lý dữ liệu trong ArcGIS, bạn có thể thực hiện theo các bước sau đây nhá:
  • Khởi động ArcGIS: Mở phần mềm ArcGIS trên máy tính của bạn.
  • Tạo hoặc mở Project: Tạo một project mới hoặc mở một project đã có.
  • Thêm dữ liệu: Sử dụng chức năng “Add Data” để nhập dữ liệu từ các nguồn khác nhau như file shapefile, geodatabase, hoặc các dịch vụ web.
  • Sử dụng ArcCatalog: Để quản lý dữ liệu, bạn có thể sử dụng ArcCatalog, một công cụ giúp bạn duyệt, tìm kiếm, quản lý và tổ chức dữ liệu GIS của mình.
  • Biên tập dữ liệu: Sử dụng công cụ “Editor” trong ArcMap để chỉnh sửa dữ liệu không gian và thuộc tính. Bạn có thể tạo mới, cập nhật, hoặc xóa các đối tượng không gian và thuộc tính của chúng.
  • Lưu và quản lý phiên làm việc: Đảm bảo lưu công việc của bạn thường xuyên và quản lý các phiên làm việc để tránh mất dữ liệu.
  • Xem và phân tích dữ liệu: Sử dụng các công cụ phân tích không gian để xem và phân tích dữ liệu của bạn, giúp bạn hiểu rõ hơn về thông tin địa lý mà bạn đang làm việc.

Tạo mới một lớp dữ liệu trong ArcGIS

Phần này rất quan trọng đấy nhá, vì không tạo được lớp dữ liệu thì bạn sẽ không thể làm được gì cả, các bạn làm theo các bước sau nhá:
  • Mở ArcCatalog hoặc Catalog Window: Đây là nơi bạn có thể quản lý các cấu trúc dữ liệu của mình.
  • Tạo Geodatabase: Nếu bạn chưa có geodatabase, hãy tạo một geodatabase mới để lưu trữ lớp dữ liệu của bạn.
Tạo Feature Class mới:
  • Trong ArcCatalog, điều hướng đến geodatabase nơi bạn muốn tạo lớp dữ liệu mới.
  • Click chuột phải vào geodatabase và chọn New > Feature Class.
  • Đặt tên cho Feature Class mới và xác định các thuộc tính như loại hình học (point, line, polygon).
Xác định thuộc tính:
  • Trong quá trình tạo Feature Class, bạn sẽ được yêu cầu xác định các trường thuộc tính.
  • Thêm các trường mà bạn muốn ghi lại thông tin, ví dụ như tên, loại, ngày tháng, v.v.
Chọn Hệ tọa độ:
  • Chọn hệ tọa độ phù hợp cho lớp dữ liệu của bạn. Điều này quan trọng để đảm bảo dữ liệu của bạn được định vị chính xác trên bản đồ.
Hoàn thành và Lưu:
  • Hoàn tất quá trình thiết lập và lưu Feature Class mới của bạn.
Và cuối cùng thì mình cũng đã hướng dẫn sơ qua các sử dụng phần mềm Arcgis rồi đấy nhá, chúc các bạn sử dụng tốt phần mềm na.
3 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

haiquan74
ĐẠI BÀNG
18 ngày
Dùng làm gi b
@haiquan74 Tạo bản đồ cho riêng mình
Này thì cần bỏ thời gian ra học vài cái cơ bản về GIS thì mới dùng được, mình khuyên dùng QGIS, còn có tiền mua bản quyền thì dùng ArcGIS.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019