#IFA19: Huawei giới thiệu Kirin 990 với 8 nhân xử lý, 7nm, có bản 5G

Didu
6/9/2019 9:29Phản hồi: 127
#IFA19: Huawei giới thiệu Kirin 990 với 8 nhân xử lý, 7nm, có bản 5G
Kirin 990 chính là con chip SoC mới nhất vừa được Huawei công bố, dành cho những máy cao cấp trong thời gian tới, đầu tiên là dòng Mate 30 vào ngày 19/9. Không phải cấu hình mà Huawei muốn tập trung vào AI cũng như kết nối 5G ở trên con chip mới này. Giống Exynos 980 mà Samsung mới giới thiệu, bản thân con chip sẽ có sẵn modem 5G.

Huawei nói là con chip tích hợp modem 5G sẽ hoạt động hiệu quả và tiết kiệm pin hơn là dùng một modem riêng. Bản 5G của Kirin 990 được phát triển trên nền tảng 7nm với 8 nhân và tổng cộng 10,3 tỉ bóng bán dẫn. 8 nhân này được sắp xếp theo cấu trúc 2 nhân hiệu suất cao, 2 nhân trung bình và 4 nhân cơ bản, với xung nhịp từ 2.86GHz tới 1.95GHz. Về GPU, Kirin 990 có 16 nhân Mali G76 cho các tác vụ đồ họa, chơi game.

Về kết nối 5G, chip mới sẽ có tốc độ tải xuống đạt 2.3Gbps trong khi tốc độ tải lên là 1.25Gbps. Nó cũng chỉ hỗ trợ công nghệ 5G Sub-6GHz chứ không có mmwave bởi theo lý giải chỉ có Mỹ sử dụng mmwave trong khi Huawei không kinh doanh tại đây.

Ngoài ra, Kirin 990 5G cũng có NPU cho các tác vụ AI, hai bộ xử lý hình ảnh (ISP) đem lại khả năng khử nhiễu tầm DSLR, Huawei nói. Ngoài phiên bản 5G thì Kirin 990 sẽ có một bản bình thường, không tích hợp sẵn modem 5G.

Nguồn: The Verge, Engadget
127 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

toolkit
CAO CẤP
5 năm
Chip mạnh nhưng không có Play Store, Youtube thì coi như nhường lại thị phần thị trường quốc tế lại cho Samsung
@hidronak Bây giờ bạn mua 1 chiếc laptop ko bản quyền mới rồi nhờ cài tại shop xem nhé. Cài tại shop là mất việc đấy
Ngoknc
CAO CẤP
5 năm
@hidronak Lololol...nghe chú em nói mà thôi. Cạn cmn lời....
revention
TÍCH CỰC
5 năm
@hidronak Laptop từ năm 2009 đến giờ 10 năm chưa mua mới nữa à bạn? Giờ ra mua mới ko win thử xem shop nó có cài win ko bản quyền cho ko nhé. Cùng lắm nó cài cho trial rồi tự mua key xài chứ ở đấy mà mong nó cài bản có “cờ rắc”. Nó cài cho bạn ko biết lời đc mấy đồng, có chuyện gì bạn lôi nó ra kiện, úp lên FB các kiểu thì mấy đồng của bạn ko đủ cho nó đóng tiền phạt.
Tương tự vậy thì Tgdđ hay các hệ thống lớn nó cũng ko để nhân viên cài file apk vào cho KH đâu, tôi mua cả chục cái đt chưa bao giờ thấy NV nó dám cài app ko có trên chplay hay AppStore. Phân biệt giữa hỗ trợ cài phần mềm hợp pháp và cài phần mềm ko chính thống nhé. Ko nói đến các cửa hàng nhỏ, xách tay vì đó là cách họ cạnh tranh với hệ thống lớn, mà bạn có nghĩ mua cái đt trong tgdđ, cellphones, hoàng hà... xong lại phải cầm ra shop đầu hẻm nhờ cài Chplay nó hợp lý ko?
Còn việc HW từ giờ tới lúc bán ra nó có deal đc ko thì hãy bàn sau, chứ đến hiện tại GG nó đã ra thông báo và Trump với Tập thì chả anh nào nhường nhau, nghĩ xem 2 mẹ cãi nhau thì 2 con có đc đi chơi với nhau ko?
Dù ko thích HW nhưng cũng muốn nó góp mặt cho chợ nó vui, nhưng phải chính thống chứ ko ủng hộ cái kiểu suy nghĩ “luồn lách” của một số bạn.
tri2510
ĐẠI BÀNG
5 năm
@toolkit Cuộc đời rất công bằng. TQ cấm Google giờ Google cấm lại Huawei. Phần mềm điện thoại thì ăn cắp dễ chứ hệ điều hành và hệ thống server của google không thể dễ dàng ăn cắp/nhái.
DCan
ĐẠI BÀNG
5 năm
Em đang hóng cái hệ điều hành và giao diện phần mềm của nó
gietchetad
TÍCH CỰC
5 năm
@DCan Mik cũng thế, hi vọng nó ngon chứ nó sài như *** thì vứt 😁
@DCan kệ mẹ "heo quay" luôn nhe, Trump said 😁
asuwa
TÍCH CỰC
5 năm
@DCan Tiếng Trung ko hà
Bị cấm vận mà vẫn chui vô IFA đc ak ?
Giỡn chứ ảnh là Europe mà !
@MrMedic229 IFA ở châu Âu thì liên quan gì Trump?
@MrMedic229 Đọc nhìu tí đi bạn.
@MrMedic229 ếch 😃
@MrMedic229 Bị chửi dữ quá thêm giỡn để đỡ ngượng à. 😁
asuwa
TÍCH CỰC
5 năm
@xuantruong1992 Sao giờ nhìu mem cao cấp quá zị nè.
Số cao nhất là mạnh nhất nha anh em - 990 mạnh hơn 855+ vs 980 đồ nha.
NUCErr
TÍCH CỰC
5 năm
@cutruong789 Vậy mấy con chip của Samsung khi nào HW với QC đuổi kịp.
Còn của anh A thì thôi khỏi bàn, con số mới đếm sang đầu ngón chân. 😁
con chip này là nhờ lô hàng mua dự trữ từ mấy hãng mỹ thôi thì phải, sau khi dùng hết thì mấy công ty mỹ ko bán cho thì ko biết thiết kế chip mới kiểu gì?
mà nghi là vãi bữa nửa tháng sau trump đổi ý rồi huề cả làng, mọi thứ lại như cũ.
vuanhns
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Scorpius DLord arm là của Anh mà nhỉ. nhưng mình đọc báo thấy arm cũng nghừng cung cấp cấu trúc chip cho heo.
hocleloi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@minhtri17 Kirin k của mẽo nhưng mua bản quyền kiến trúc từ arm, mà arm cũng theo lệnh của mẽo. K có arm lấy gì sx chip hả
@minhtri17 Bạn dốt mà cứ tưởng mình thông minh.
Ai chả biết Krilin của tàu nhưng những thứ cần làm ra krilin là từ mỹ và châu Âu, dốt ạ.
NUCErr
TÍCH CỰC
5 năm
@Scorpius DLord Đợt trước thấy tin nó mua vĩnh viễn cấu trúc rồi, mấy cấu trúc ra sau này không được mua thì không được dùng thôi.
Vẫn còn mạnh lắm !
vvt03hp
CAO CẤP
5 năm
Khủng nha
Nghe nói tụi này dựa trên kiến trúc của Mỹ và Nhật ...hết kho dự trữ thì lấy j mà ra đây...chắt bị bốp cổ ói ra tiền 😁
@Bão Sài Gòn chắc chắn rồi nhân của ARM mà 😃
@Bão Sài Gòn ah heo quay mua kiến trúc A76 nên giờ xài A76 nếu tương lại có A77 hay A78 thì ko mua được nếu còn cấm.
@supervisor 03m Nhân của ARM trung quốc vẫn sao chép được nhé.
tri2510
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anhmutcobedi1990 Sao chép được nhưng luật không cho bán hàng không có bản quyền sở hữu trí tuệ. Nên nó cũng không đi ra khỏi TQ được.
@tri2510 Bạn ko thấy Trung quốc tỷ dân đó hả. Với số dân như vậy thì quá đủ cho một " thế giới " rồi đó.
superboyvc
TÍCH CỰC
5 năm
Các bác cho hỏi tích hợp sẵn 5G là có cả ăng ten luôn hả? Hay chỉ là có khả năng xử lí băng thông lớn của 5G thui?
zodzeus
TÍCH CỰC
5 năm
@supervisor 03m Ăn ten nào nằm trong con chip đc bạn.
@zodzeus đọc kĩ dùm cái thớt hỏi chip tích hợp 5g thì có dùng anten ko em nói là vẫn dùng chứ ai nói anten lắp vào chip z 😃
@zodzeus và nói luôn cho bạn biết cái dãy mà bạn nói đó bằng nhựa nhé sóng wifi sẽ bị nghẽn khi đi qua kim loại ạ 😁
zodzeus
TÍCH CỰC
5 năm
@supervisor 03m Đọc kĩ rồi, thấy hỏi con chip có an ten ko mà
mystogann0
TÍCH CỰC
5 năm
Huawei luôn đi sau apple với QC 1 năm, mấy tháng nữa lại bị A13 với 865 đè bẹp.
vinhhoang244
ĐẠI BÀNG
5 năm
10 tỷ bằng vs A12X của apple rồi ( hứa hẹn cũng mạnh mà thế giới mất đi một siêu phẩm đủ suc vs apvaf ss r
SonAmpe
CAO CẤP
5 năm
Sau này bị cấm thì sao sản xuất chip nữa nhỉ?
Antikill
TÍCH CỰC
5 năm
@SonAmpe Trung cấm thôi. Chứ mấy nhà sx vẫn lách luật để bán cho nó. Mối hàng ngon bn nghĩ bỏ đc không?
Kabm
CAO CẤP
5 năm
@SonAmpe chip sản xuất tại Đài Loan, không bị cấm
Giới thiệu để trấn an fan yên tâm tiếp tục mua sản phẩm đây mà.
Ko thấy nói cải thiện bao nhiu so với 980 ???
Kabm
CAO CẤP
5 năm
@vn_ninja so với snapdragon 855 nhé. cpu tăng hơn chừng 10%, đồ họa tăng 6%, AI bằng 3 lần.
Không biết Mate 30 Series Chạy Android hay Hormany Os
16 nhân G76 thì có vẻ mạnh lắm đấy, 9825 chỉ có 12 nhân thôi.
@ThangTran_Aquarius Pin thì bth, do cơ chế quản lý của Android nẻn tg chờ kém nhưng sử dụng liên tục em thấy trâu hơn XsM.
@Quân Mã vâng bác e mới tìm hiểu lại đúng là 9825 có nâng xung CPU vs GPU, pin của máy chạy E9810 và E9820 so với Snap 845 và Snap 855 kém hơn đôi chút, còn khi dùng thì khá trâu thiệt, ios chờ vs chạy mấp app mạng xã hội trâu vl chứ cày game cũng tụt nhanh lắm...
@ThangTran_Aquarius Em xài XsM gần 1 năm đây nè, mới đổi qua Note10+ từ hôm 23 tới h 😆
NUCErr
TÍCH CỰC
5 năm
@Quân Mã Nhiều nhân mạnh mà hao pin, nóng máy. Nóng quá tụt xung nên lại giật tung mù.
Cái này chắc mạnh lắm đấy.
Cũng khá mạnh đấy :p
Nhưng mình trung thành với Snapdragon rồi
@hongphuc1992 Mấy còn dòng cao thì đa phần hong chênh nhau mấy có dòng thấp thì khác biệt thấy rõ.
@Siêu nhân gầy Các app luôn ưu tiên snapdragon hàng đầu :p
Sơn Berry
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hw thực sự rất mạnh
@Sơn Berry mạnh mồm
tuluan
TÍCH CỰC
5 năm
@dangnhatanh1412 Haha đúng thế. Bị cấm vận nên cố giãy giụa nói mình vẫn ổn, nhưng thực tế ko ổn tí nào. Sp bán tốt ở thị trường nội địa nhưng thị trường quốc tế đã giảm đáng kể. Chưa kể các thiết bị để xây dựng mạng 5g bị thế giới tẩy chay mạnh, ngay cả VN Viettel cũng ko dám dùng.
Sơn Berry
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dangnhatanh1412 K mạnh mồm đâu bác ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019