Infographic: quy mô nền kinh tế 17,7 nghìn tỷ USD của Trung Quốc năm 2021

Nam Air
13/5/2022 15:23Phản hồi: 88
Infographic: quy mô nền kinh tế 17,7 nghìn tỷ USD của Trung Quốc năm 2021
Năm 2021 Trung Quốc đạt mức tăng trưởng 8.1% so với mục tiêu đặt ra là 6%, GDP năm ngoái của họ là ¥114.400 tỷ (CNY - Nhân dân tệ) tương đương 17.700 tỷ USD, bằng với 77% GDP năm 2021 của Mỹ (khoảng 23 nghìn tỷ USD). Nếu chống dịch thành công và sớm ổn định trở lại, ước tính GDP năm 2022 của TQ tiếp tục tăng mạnh, lên mức 19,91 nghìn tỷ đô la.

Mời anh em cùng tìm hiểu quy mô nền kinh tế 17,7 nghìn tỷ đô của TQ đến từ đâu:
  • 10 CNY = 34.244 VND
  • 10 USD = 67,64 CNY
  • 10 EUR = 70,9 CNY

Theo Visualcapitalist
88 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu tính theo sức mua tương đương PPP thì GDP của Trung Quốc đã vượt Mỹ từ năm 2014 rồi. Có lẽ không thể ngăn cản việc Trung Quốc sẽ là nước có quy mô nền kinh tế lớn nhất thế giới
@hakuruno thà bạn đừng nói để anh cuhiep chỉ tưởng bạn ng.u thôi
Macole
ĐẠI BÀNG
2 năm
@eddywong1802 Nhưng nếu 80 năm nữa dân số TQ còn dưới 1 tỉ, và Mỹ lên 500 triệu thì lại là chuyện khác đó bạn. Năm 2050 thì TQ thành nước siêu già, GDP giữ được dương thôi đã mừng.
ark_ff9
CAO CẤP
2 năm
@nghaimin Vậy tại sao người ta vẫn tính theo GDP nhiều hơn?
ark_ff9
CAO CẤP
2 năm
@Saito3108 Nếu Trung Quốc không có nước bự, dân số đông thì còn thua xa Nhật Bản chứ đừng nói Mỹ.
Ngoknc
CAO CẤP
2 năm
Ngày càng khủng vượt Mỹ là điều có thể thậm chí vượt xa quy mô, thu nhập đầu người thì còn lâu thôi
@LocNguyen6495 Hành tinh Ấn Độ ko thuộc về trái đất ... anh ấy có nước sông Hằng nên uống nước và tắm là dc rồi 😄
@LocNguyen6495 ấn lãnh đạo ko đủ quyền lực, mỗi bang đều có tầm ảnh hưởng như 1 quốc gia thu nhỏ, ngôn ngữ thì loạn xà ngầu ko phải ai cũng biết tiếng anh, cách biệt giàu nghèo cũng thuộc dạng ốizờiơi. Nên về tiềm lực có sẵn còn lâu mới sánh đc với TQ
ark_ff9
CAO CẤP
2 năm
@LocNguyen6495 Ấn Độ kém tắm thì không nói làm gì. Tôi chưa bao giờ đánh giá cao Ấn Độ cả.
Macole
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Ngoknc Thu nhập đầu người lên ngang Nhật Hàn bây giờ thôi cũng đã khó lắm rồi. Hàn đã đạt 10k đầu người 20 năm trước, nhưng muốn qua được 50k thôi cũng ko có cửa đâu.
CellonC
CAO CẤP
2 năm
Chuẩn bị điệp khúc tàu nô mỹ nô, liên xô chống mỹ vào cãi nhau 😂😂😂
trungvn1988
ĐẠI BÀNG
2 năm
@CellonC 😆) em cũng như bác, vào hóng comment cãi nhau nhưng mà giờ còn hơi sớm thì phải 😃)
toidang
TÍCH CỰC
2 năm
@CellonC mạng xã hội công nghệ nhưng mà những bài kiểu như này là tương tác tốt nhất, còn bài công nghệ thì vắng tanh 😁
balohome
ĐẠI BÀNG
2 năm
Sao tui cứ nghĩ mô hình kte Vn same same Tq nhỉ, tỷ trọng kte của Tq kia cũng là tương lai của VN á
toidang
TÍCH CỰC
2 năm
@dinhtdhk22 nhưng mà dog lại thích được chủ cho ăn chứ lười làm lắm 😁
ark_ff9
CAO CẤP
2 năm
@CellonC Việt Nam không có thế mạnh về dân số như Trung Quốc nên tiềm lực yếu, thị trường nhỏ, ít thu hút đầu tư.
vitaminmi
ĐẠI BÀNG
2 năm
@balohome Mình học từ anh Ba cũng nhiều mà
trung mà vượt mỹ chắc đi gây lộn khắp nơi, còn kinh hơn cả mỹ nữa.
ark_ff9
CAO CẤP
2 năm
@Đatcỏ114 Nói chung phải so GDP đầu người mới biết người dân nước đó sống có giàu có, sung sướng không? Trung Quốc là 1 trong những nước bất bình đẳng thu nhập, chênh lệnh giàu nghèo lớn nhất thế giới, có nhiều người giàu nhưng cũng vô cùng nhiều người nghèo. Đừng chỉ nhìn 1 phía. Nếu được chọn quốc tịch thì tôi sẽ không bao giờ chọn 1 nước có thu nhập bình quân đầu người chỉ ở mức trung bình như Trung Quốc, đã thế lại còn độc tài, vi phạm nhân quyền. Tôi muốn làm công dân Mỹ, Canada, Luxembourg, Tây Âu, Bắc Âu, Nhật Bản hơn.
pisa
TÍCH CỰC
2 năm
Đơn vị thiếu ba số 0 rồi kìa mod ơi, hoặc đơn vị tính là ngàn tỉ yuan.
@pisa Em đã sửa lại rồi bác, thanks bác nhắc ạ.
Làm ơn convert ra Đô hoặc VNĐ đi. Bố ai hiểu dc quy mô bằng Bình Tệ
akira6789
TÍCH CỰC
2 năm
@firework1805 Title thì để Usd, ảnh thì Tệ, lỡ làm rồi thì làm cho trót 😑
Công nghiệp của TQ là 37,3 nghìn tỷ NDT chứ bro, 37,3 tỷ thì bằng VN à
@firework1805 Em đã sửa lại ạ.
Kinh tế TQ nó phát triển như vũ bão. Giờ nó cứ đóng cửa biên giới là VN khóc ròng ngay. Cứ kêu gọi tảy chay này nọ mà khi nó đóng cửa biên giới cái là ra đứng ngóng ngồi trông mong nó mở cửa mỗi ngày.
laiviet
TÍCH CỰC
2 năm
@russia.usa.lc Cái bạn nói không giải thích được tại sao năm nay TQ tăng trưởng cao vượt bậc.
@laiviet ông nói còn vô lí hơn tăng trưởng 8,1% cho nền kinh tế thứ 2 thế giới gọi là "quá dễ'?
laiviet
TÍCH CỰC
2 năm
@russia.usa.lc nói chuyện như bạn chán lắm. Chả có luận điểm, luận cứ gì. Thôi nhé. Trông con còn thú vị hơn nc với bạn.
@laiviet Ông ngồi sau bàn phím chê người khác? Kinh tế nó bị COVID vẫn luôn tăng trưởng thuộc hàng nhất thế giới ông kêu dễ?? Nói chuyện như đấm vào tai kêu người khác không biết gì? Nước nào được như nó?
info sai rồi kìa, đơn vị nghìn tỷ chứ k phải tỷ
@Tech Man Em đã sửa lại rồi bác, thanks bác nhắc ạ.
Gần khu nhà mình dân trung quốc quá trời luôn ... chủ yếu qua mở cty may túi xách làm bọc nylon để xuất khẩu ... bọn nó tiền nhiều kinh khủng
The rich
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bất động sản chiếm 8.1 ngàn tỷ yên là rất cao. Dịch bệnh mà kinh tế TQ vẫn tăng 7 -8%??? Ko bốc phét đấy chứ.
@The rich Evergrande có khả năng nổ là banh hết bây giờ bạn ơi. Toàn in tiền rồi xây thành phố ma.
1 ngày nào đó vn mình cũng phát triển như thế
ark_ff9
CAO CẤP
2 năm
@user1627779392559 Chỉ trong mơ thôi.
Đu dây 2 hàng đại pháp.
Năm 2020 GDP Tàu là 14 ngàn tỷ đô năm 2021 nhảy vọt lên hơn 17ngàn tỷ. Tính sao 8% lên kinh vậy??? Áhihi
@Thiếu nữ thôn quê Chắc tùy vào tỷ giá CNY với USD vào thời điểm tổng kết.
Macole
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Thiếu nữ thôn quê GDP là tính theo đồng NDT trừ đi lạm phát. Do tỉ giá NDT tăng so với đô la nên tính theo đô la thì thăng hơn 8% là vậy
duongdelta
ĐẠI BÀNG
2 năm
Shang lên đời nhanh lắm, toàn kích đầu 10, 35 thực/dân 😆
icemain
TÍCH CỰC
2 năm
Chú thích ký hiệu ở hình đầu là $1 ngàn tỷ nhưng ở trong hình lại để đơn vị tỷ 😁 Thế là CNTT 4,4 tỷ ngàn tỷ à @Nam Air

Ở hình đủ thì ghi tỷ lại không phù hợp :D
@icemain Em đã sửa lại rồi bác, thanks bác nhắc ạ.
dinhchi27
ĐẠI BÀNG
2 năm
TQ cấm biên mấy tháng thôi mà mình khóc ròng
Cảm thấy tổn thương
@dinhchi27 Mình khóc sắp dc 2 năm rồi 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095