Intel tuyên bố: PC mang lại trải nghiệm chơi game tốt hơn 100% so với máy Mac, đặc biệt là Apple M1

Pnghuy
1/6/2021 4:56Phản hồi: 318
Intel tuyên bố: PC mang lại trải nghiệm chơi game tốt hơn 100% so với máy Mac, đặc biệt là Apple M1
Hôm qua tại sự kiện Computex 2021, Intel đã chính thức giới thiệu 2 CPU mới thuộc thế hệ 11 mới nhất của họ, với xung nhịp tối đa có thể lên đến 5GHz, dành cho những chiếc máy mỏng nhẹ nhưng vẫn cần hiệu năng cao. Tuy vậy, song song đó Intel cũng “đá” qua Apple với việc chê MacBook M1 hay macOS không thể chơi được game và cũng không có hiệu năng chơi game như các máy tính Windows chạy CPU Intel.

Ryan Shrout, người sáng lập PC Perspective hay trang web pcper.com đã nói trong cuộc họp báo về CPU mới của Intel đã thẳng thừng chê bai Apple M1 và macOS nói chung không thể chơi được nhiều tựa game đình đám nhất thị trường hiện nay, vốn là thế mạnh riêng của Windows nói chung cũng như dòng CPU x86 như Intel hay AMD nói riêng.

Intel nhấn mạnh về trải nghiệm tồi tệ về gaming trên những chiếc máy Mac, kể cả khi những chiếc MacBook Pro M1 chạy qua máy ảo Parallels. Hay thậm chí Intel còn show cho thế giới về một biểu đồ để chứng minh máy tính Windows với những CPU Intel mới nhất cho hiệu năng chơi game tốt hơn 100% so với máy Mac, cụ thể là chiếc MacBook Pro 16-inch bản base với CPU Intel Core i9-9980HK và card đồ hoạ AMD Radeon Pro 5600M so với CPU Intel Core i5-11400H và card RTX 3060. Intel lập luận rằng những người sử dụng máy Mac không có được những sự lựa chọn tốt nhất trong việc chơi game vì giới hạn của MacBook và của chính macOS.

Có vẻ như Intel đang dựa vào thành trì cuối cùng của mình là gaming để có thể duy trì lợi thế cũng như biểu dương sức mạnh CPU của mình trên những chiếc máy tính Windows. Nhưng người dùng cũng biết một điều căn bản rằng Windows sẽ luôn cho trải nghiệm chơi game tốt hơn macOS rất nhiều. Biên tập viên Alex Dexter của PC Gamer hỏi Ryan Shrout rằng liệu Intel có đang tự biến thành một đối thủ của Apple hay không, Shrout nói rằng chính Apple đã tự xây lên bức tường ngăn cách sự hợp tác giữa Intel và Apple, từ bạn trở thành đối thủ của nhau cũng không có gì lạ và những “chiêu” như thế này của Intel hướng tới Apple là chuyện bình thường.

Theo Mac Rumors.
318 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

minh3minh
ĐẠI BÀNG
3 năm
Dùng Mac ít quan tâm tới game lắm Intel ơi
leeri
TÍCH CỰC
3 năm
@heeshun Chơi game mà làm cho người ta toxic thì mới là vô bổ. Làm ván được 4 người vinh danh coi thấy mình có ít cho xã hội đc 1 tí rồi đó 😃)
@Run4yrlife Ios cũng là con của apple như macos mà nó vẫn cân tất cả kèo hiệu năng kìa?? Nếu thật sự apple nó chỉ hướng đến đúng 1 đối tượng, 1 mục đích thôi thì nó chả cho phép dualboot để cài win đâu mà nó sẽ chặn mọi thằng ở ngoài muốn xâm nhập vào trong hệ thống của nó như ios luôn
@lekhanhtrung123 "Tôi mua máy mac vì final cut của nó ngon hơn premier pro, nhưng tôi cũng muốn chơi PES để xả stress thì làm thế nào?"
Rõ là bạn đang tự dẫm vào chân của mình.
Tại sao bạn không đặt câu hỏi ngược lại: máy windows+intel chơi game tốt lại không "ngon" preimier pro như trên máy mac?
Phải chăng vì 1 lý do nào đó mà có phải mỗi máy sẽ có 1 tối ưu nhất định và người dùng phải đánh đổi?
Bạn chấp nhận máy windows+intel ko làm tốt 1 số thứ nhưng lại không bằng lòng với máy mac ko làm tốt việc chơi game, vậy có công bằng?
Mr Do
TÍCH CỰC
3 năm
@HaoTran20 Thì ráp con máy bàn AMD mà chơi làm gì đâu căng
Đang chơi game đỡ trên con Macbook Pro 15” vì không mua nổi PC thời điểm này…. Hy vọng tương lai giá vga sẽ hạ nhiệt
@henry_1177 cẩn thận coi chừng đi luôn cái GPU
@nhtphuc Bạn làm quá… mình sài cả intel và amd ròi 😆
@henry_1177 Yes, bữa ra coi giá thấy mấy con i5 của intel giá tốt bất ngờ 😃)) thời thế thay đổi thật
chắc thích bị sale thuốc yếu sinh lý chăm sóc
Cười vô mặt
Từ bao đời nay có thằng nào mua Mac cày game đâu, so làm clg. Bọn chăm cà khịa, không lo hoàn thiện bản thân muôn đời không khá lên được.
Kelamtro
TÍCH CỰC
3 năm
@Xém Đẹp Trai77 thư giãn thì t đi thể thao muốn chơi game có ps4 để chơi r chứ mắc cl gì phải chơi game trên công cụ làm việc v tk ngu? nhà phát triển cũng đ ngu như m bỏ tiền ra làm game để phục vụ 10% ng muốn chơi game trên mac như m đâu 😗
Kelamtro
TÍCH CỰC
3 năm
@rosegarden thì đa chức năng thì cứ window mà sài, có sài mac k mà phải kêu ca khóc thuê đòi hỏi vậy, công cụ làm việc thì đ ai muốn dùng để giải trí và ng dùng mac như mình đều có cái để giải trí chơi game trên nền tảng khác như chơi trên console nên đừng nói kiểu thư giãn sau h làm việc, dùng mac thực tế vào công việc thì sẽ hiểu, chứ đag dùng win r thì ko biết đc đâu 😃
rosegarden
TÍCH CỰC
3 năm
@Kelamtro @lelamtro: tất nhiên xài windows chứ còn gì nữa 🤣. Doanh nghiệp cũng toàn xài windows 100% cho cv, cá nhân cho đủ cv và giải trí, giá cả lại rất phải chăng không hút máu 😂
Mua Mac để làm việc ai chơi games đâu
Kelamtro
TÍCH CỰC
3 năm
@COVID-19 CHN ừ nói mồm thì cứ bảo cừu trong khi nhu cầu bản thân là gì thì k biết, tiền ít đòi hít của thơm thì bỏ kiểu suy nghĩ nhà quê đó đi, vs đừng khóc thuê kiểu đòi hỏi nsx như thế, phèn vl 😗
@Kelamtro thế bạn nghĩ thằng win nó được thiết kế ra để chơi game à ?😆
Kelamtro
TÍCH CỰC
3 năm
@Eru Ilúvatar ủa mình nói câu đó ko vậy? biết đọc hiểu k mà bắt bẻ ngu vậy? nói rõ là win đa chức năng vs tối ưu game hơn mac chứ có câu nào nói win ko làm việc đc ko vậy b?
Lại cà khịa tiếp ! Ông intel hài vãi
LBCông
ĐẠI BÀNG
3 năm
Máy Mac ai mua chơi game làm gì 🤣 rảnh háng đâu mà ông intel đi cà khịa con M1 suốt thế nhỉ chắc cay apple bỏ x86 đây mà
leeri
TÍCH CỰC
3 năm
@Kelamtro Đang nói vụ gaming bạn lại lôi mấy cái khác ra làm quần gì, mình có bảo máy mac không đáng tiền à? Lmao
Kelamtro
TÍCH CỰC
3 năm
@riletan ủa rõ ràng là k tối ưu, v những game bạn liệt kê đó chơi trên máy win cùng cấu hình xem có mượt hơn k? sao phải đi khóc thuê trong khi vấn đề là ngta biết thừa khi so về game thì mac lúc nào chả thua máy win? vấn đề là đi so sánh làm gì thôi? một ng dùng mac như mình chả bh nghĩ tới việc chơi game, mà mấy thánh kia vào cứ phải so game trên mac vs win làm gì mệt vl. mà hình như cmt trên mình hiểu nhầm ý của bạn thì phải sorry 😗
leeri
TÍCH CỰC
3 năm
@Kelamtro Chắc chắn là không mượt hơn rồi bạn. Nó như nhau vì bạn chẳng chơi bao giờ nên mới bảo là nó k mượt hihi
leeri
TÍCH CỰC
3 năm
@riletan Mà phải nói thêm là mình chỉ chơi lol, dota2, csgo thôi nha. Dĩ nhiên app khác nhau thì nó sẽ tối ưu khác nhau nữa, mấy game khác mình k biết. Còn 3 game trên thì tương đương thôi
Nói thế thì chịu =))))))))))))))))))))))))))))))))))))))
@P.W Kiểu như Rolex ko có đo nhịp tim như Aw
Cười ra nước mắt
@P.W Bó tay ô intel
Phannam 91
ĐẠI BÀNG
3 năm
dùng mac co quan tâm game đâu mà intel cứ dìm hàng mãi vậy từ hôm ra m1 thì intel bắt đầu sợ rồi
@Phannam 91 Chắc so sánh vậy cho nó oai
AyBee
TÍCH CỰC
3 năm
@Phannam 91 Intel đang đuổi theo AMD trên x86, tự nhiên còn bị Apple đấm thêm vào mặt bằng ARM nên phải tìm mọi cách để phản đòn, nhưng xem ra hơi yếu.
minhthelong
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Phannam 91 Ý Intel nó nói là mua Máy tính Apple chip intel i5-i7-i9 đi cài windows để có thể chơi game tối ưu chứ đừng mua máy tính mini hay laptop apple bản Chip M1 hiện chưa cài windows trực tiếp đc
Chơi game ngon hay không do VGPU quyết định chứ không phải do CPU. Anh Intel ăn theo VGA vì hệ sinh thái Mac đóng khó tự do mở rộng VGA nên gáy nhẩy ?
farcry2708
TÍCH CỰC
3 năm
Cái này cần gì intel tuyên bố. Con nít lớp 6 nó cũng biết rồi. 😂😂😂
Vậy mấy người dùng ưindow như mình mà không chơi game thì phải làm sao intel ơi
minhthelong
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoanganh2710 Thì mua máy tính apple về cài windows cho quen mắt thui! Ý Intel nói là mua máy tính Apple Chip Intel để cài Windows chơi game tốt chứ máy tính Apple chip M1 hiện MS chưa có bản Win10 cho hệ máy này
@hackieuhay Như thế này mới đúng này: vợ à, tuy em rất đẹp nhưng lâu lâu thì e cũng phải cho a thịt bà chị của em để xả stress
Vãi thằng Intel 😂. Nếu Microsoft đi đêm với Apple và đem Windows lên M1 được thì để coi nó còn gáy được không 🤣
@Penguin Pingu đem windown lên m1 thì cũng chẳng có mấy người mua mac cài win đâu
@Penguin Pingu bạn lại nói sai rồi nếu đem win lên m1 thì chắc chắn m1 như con ngựa què thôi
Cười vô mặt
bossbom
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Penguin Pingu Quan trọng là đống app x86 chứ chuyện windows chạy arm thì thường thôi.
minhthelong
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bossbom Kẹt cái đống app x86 ấy, chứ Windows RT chả chạy trên mấy chip Arm rồi thất bại còn gì
hppl
TÍCH CỰC
3 năm
intel trong cơn giãy chết ,moi móc từng điểm yếu dù là nhỏ nhất
Cười vô mặt
rosegarden
TÍCH CỰC
3 năm
@hppl Câu này y như nói tư bản giãy chết bao đời nay rồi 😅
bita95
TÍCH CỰC
3 năm
Intel không lo mình, suốt ngày đi cà khịa mà không chịu cải tiến sản phẩm nào thật sự đột phá. Trong khi Apple nó đang trên đỉnh cao nó có thèm nghe không, hay nó chỉ im lặng rồi cho ra sản phẩm thật tốt? Intel giống như một ông già sắp hết thời, bảo thủ, suốt ngày đi chê bai lớp trẻ và khoe khoang những thứ không cần thiết vậy. À quên nữa, trong khi ông vẫn còn đang mê ngủ thì thằng AMD nó cũng đã chạy đến ngay sát phía sau lưng lão rồi kìa Intel ơi.
doraewmon
ĐẠI BÀNG
3 năm
có một câu nói quài: mua mac ko ai quan tâm game đâu, so sánh làm gì. ủa nếu ko quan tâm sao steam vẫn bán game trên mac os làm gì =))), bạn mình mua mac os cũng cài win lên bootcamp chơi game mà ko dám chơi nhiều sợ xuống máy =)), nói chung thua kém thật thì phải chịu, đợi ngày apple lật kèo coi sao chứ gaming thì windows no.1 rồi.
vsphere
TÍCH CỰC
3 năm
@VNPT001 Chuẩn mẹ luôn trước có thằng cùng công ty thấy ae chơi đế chế thèm quá mà dùng mac méo chơi được. Ngồi mò cài win vào để chơi thấy hơi khổ 😃)
Hiiam2522
ĐẠI BÀNG
3 năm
@doraewmon với tiềm lực của AP thì có lẽ k khó nhưng ở hiện tại Mac đc Ap định hướng đến nhóm đối tượng khác, và họ đang rất thành công ở đó.
còn ông IT thì không lo mà phát triển ở đó kiếm chuyện với Ap. AMD nó vả cho mà vẫn chưa tỉnh ngộ.
doraewmon
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hieuphan222222 cái này là mình đã từng dùng nhiều trình giả lập và mình đánh giá nha bạn, mình dùng cả win lẫn mac os, trên mac mình chỉ mở lên và chơi, mở file rom là xong, còn khôn gtin bạn thử chạy no$gba trên win xem, ít nhất cũng phải ngồi cấu hình lại. phức tạp. Như vậy đối với người dùng như mình là tối ưu tốt rồi đó bạn, có gì mà hằn học?
doraewmon
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hieuphan222222 nếu bạn so về cấu hình, thì xin lỗi. Mình dùng cùng 1 máy mac cũ rít core 2 duo, chạy win, giả lập chạy lag, chạy mac, giả lập này chạy ngon. Vấn đề là tối ưu tốt, chứ ko phải cứ mạnh hơn, nhồi thêm ram và gpu vào để mượt hơn để chạy 1 game cỏn con, rồi gọi là tối ưu nha =)))
khacminhrt
ĐẠI BÀNG
3 năm
iOS chơi game khá ngon. Cùng nền tảng ARM, tới lúc nó bảo Macbook có thể chơi game iOS thì không biết Intel bảo gì
khacminhrt
ĐẠI BÀNG
3 năm
Vậy chứ như Nintendo switch là tính năng potable cũng chả tác dụng mẹ gì. Chim Cúc cũng bị điên khi làm nền tảng Apple Arcade?
khacminhrt
ĐẠI BÀNG
3 năm
@gauto988 Chơi giải trí thì chắc được. Chứ phân khúc chơi chuyên nghiệp thì chắc vẫn cần máy gaming chạy windows
@vitkon đi so sánh cái đt bé tí với PC?
vitkon
CAO CẤP
3 năm
@nhtphuc hì hì, thì bác ý đang bảo là Macbook chơi được game iOS thì không biết Intel nói gì. Chắc Intel nó nói là đếu quan tâm luôn =))
😁 ít thấy ai mua Mac với mục đích chơi game.
@minhthelong ủa bạn, mình hay đi công tác, mỗi lần 1 tuần hoặc nửa tháng, vậy nếu muốn giải tí mình phải xách thêm 1 thùng ps3 hay xbox 360 + tay cầm theo mỗi lần đi công tác hả bạn? rồi phải tìm màn hình để kết nối vào hả bạn?
leeri
TÍCH CỰC
3 năm
vì mac quá ít game 😆 Mấy game hot trend đều không có.
@nhtphuc quote: " ủa bạn, mình hay đi công tác, mỗi lần 1 tuần hoặc nửa tháng, vậy nếu muốn giải tí mình phải xách thêm 1 thùng ps3 hay xbox 360 + tay cầm theo mỗi lần đi công tác hả bạn? rồi phải tìm màn hình để kết nối vào hả bạn?"

Mình giả định bạn đang có máy mac để làm việc. Câu hỏi là
Tại sao bạn mua máy mac?

1. Vì nó đáp ứng nhu cầu công việc của bạn
2. Vì thấy người ta mua, mình mua
3. Dư tiền
4. Lý do khác (ghét win, sanh chảnh, blabla)

Nếu chọn 2/3/4; mình không ý kiến
Nếu bạn chọn 1:
Câu hỏi: không có máy win+intel nào có thể thay thế?
- Có
- Không
@macintosh16in mình làm video và 80,90% công việc sử dụng finalcut. Vậy có máy win + intel nào thay thế đc ko bạn? nếu ko phải sử dụng phần mềm đó thì mình chuyển sang windows rồi
HHHIEP
TÍCH CỰC
3 năm
Mua M1 làm việc. Lúc chơi Games thì Remote từ con M1 qua PS5 còn mua máy tính để chơi Games anh Intel không có cửa ạ vì em chọn AMD.
lenhan555
ĐẠI BÀNG
3 năm
Macbook đâu có dùng chơi game đâu nhỉ. Hỏi game thủ đều kiểu "chề môi", Macbook tuổi gì mà chơi game được. Nhưng mục đích mua Mac đâu phải chơi game 😁
finnfinns
TÍCH CỰC
3 năm
@VNPT001 Bạn tự cho rằng Apple phải sản xuất hết mọi thứ à. Nói như bạn sao Apple ko sản xuất DSLR, TV các thể loại luôn. Cái câu "Apple chưa đủ năng lực" chả có cái ý nghỉa gì cả khi họ không/chưa có sản phẩm ấy. Vì làm gì có công ty nào có thể cung cấp tất cả sp tiêu dùng trên thế giới. Còn Mac ko hướng đến game cũng như Dell ko quảng cáo XPS 13 chiến game tốt, và các hãng máy tính họ vẫn phải ra mắt dòng lap gaming riêng. Mỗi sản phẩm hướng đến khách hàng khác nhau và nhu cầu khác nhau mà.
@finnfinns Dell ko qc xps chơi game đc nhưng rõ ràng là nó chơi game đc, ios cũng đóng như macos mà nó cũng cân mọi kèo game luôn. Còn apple mà chỉ hướng tới 1 đối tượng multimedia như bạn nói thì k có cửa cho chúng ta đc chạy dualboot để cài win
leeri
TÍCH CỰC
3 năm
@tieuan198 mục đích mua mac là để làm việc -> đúng
máy mac không chơi game được -> đúng luôn, vì quá ít game và gpu quá yếu so với máy window cùng tầm giá.

Vậy đâu là nguyên nhân đâu là kết quả?
Bạn thử phân tích xem, nếu nói mac phục vụ công việc thì window có thể làm việc được không? Vẫn được, thậm chí không tệ hơn mac xíu nào, ví dụ như với nhu cầu làm Office của bạn Văn Quách thì window ngon hơn chứ. Bộ Office chạy trên win mượt hơn trên mac x69 lần.

Vậy nên người ta nói cũng đâu có sai, cà khịa cũng đúng. Vì macos không chơi được game nên người ta chỉ mua nó phục vụ công việc, còn người nào chơi game thì đã không mua mac.
Còn người vừa làm việc vừa chơi game thì người ta đã mua máy window. Mỗi OS đều có điểm mạnh riêng mà, hãy ngừng chửi nhau, ngừng chủ nghĩa thượng đẳng đi 😆
VNPT001
TÍCH CỰC
3 năm
@finnfinns Nếu Apple cảm thấy họ làm DSLR và TV ra có thể cạnh tranh được với hãng khác và có lãi thì họ cũng làm rồi, chứng tỏ họ cũng cảm thấy mình chưa đủ năng lực trong 2 lĩnh vực bạn nói thôi. CHÚ Ý cụm từ "chưa đủ năng lực" ở đây ko phải ý nói Apple ko thể làm ra những thứ đó, mà là làm ra sản phẩm có tính cạnh tranh tốt và mang lại lợi nhuận.
Chả ai bắt 1 công ty phải làm nhiều thứ nhưng nếu những mảng mới mà có khả năng tạo lợi nhuận thì họ chắc chắn sẽ làm. Bản thân Apple cũng đang mở rộng rất nhiều lĩnh vực khác nhau đấy thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019