IFA 2024

IFA 2024

Khoe bàn làm việc bản Tháng 7 năm 2024

cuhiep
2/7/2024 0:47Phản hồi: 90
Khoe bàn làm việc bản Tháng 7 năm 2024
Mình chia sẻ những món trên bàn làm việc của mình để coi như làm bài mẫu để anh em có thể tham khảo và tham gia cuộc thi khoe bàn làm việc sắp diễn ra trên Tinh tế. Mình để tháng và năm bởi vì do công việc, sở thích của mình hay thay đổi những món khác nhau nên ghi tháng cho rõ. Đây là bàn làm việc trên văn phòng Tinh tế, mình còn một phiên bản khác ở nhà. Bản ở nhà thì mình ít thay đổi hơn.

Hầu như mọi người đều có các món gần như nhau trên bàn làm việc. Chỉ khác là mỗi người sẽ có những cách thức setup khác nhau, sắp xếp khác nhau hoặc bày bừa khác khau. Mình cơ bản là thích bàn làm việc sạch sẽ nên hay bỏ thời gian gian ra sắp xếp lại mọi thứ cho nó gọn gàng. Giờ đi vào vấn đề chính.

Bộ não của bàn làm việc: MacBook Pro 14" M2 Max 96GB RAM, 4TB SSD

Sau khi sử dụng MacBook Air M1, MacBook Air M2, MacBook Air M2 15" MacBook Pro M1 thì mình quyết định chọn MacBook Pro 14". Mình cần máy nhỏ gọn và cấu hình mạnh để làm được nhiều việc nên có lẽ trong thế giới MacBook nói riêng và laptop nói chung thì không có chiếc nào là đối thủ của MacBook Pro 14". Mình khá thực dụng nên thường nếu lăn tăn máy nào mình sẽ xài máy đó để biết chính xác cái nào phù hợp với mình.

Điểm mạnh của MacBook Pro 14"

• Cấu hình rất mạnh: M2 Max, 96GB và 4TB SSD… cấu hình này mình có thể dễ dàng làm phim 4K 60fps hay 8K 60fps, nhưng mình dừng lại ở 4K 60fps. Trong lúc xử lý LightRoom với các thao tác dùng nhiều như xóa bụi, denoise, thao tác AI… thì máy MacBook Pro 14 M2 Max của mình bỏ xa các máy khác về hiệu năng.
  • Bàn phím và trackpad ngon: đây là bộ phận quan trọng của một chiếc máy tính và có lẽ không bộ nào khác hoàn hảo hơn bộ này. Bàn phím MacBook sau này đã được Apple làm thực dụng hơn, gõ đã hơn, cảm giác hơn và tự tin hơn rất nhiều so với các đời MacBook Intel. TrackPad thì không cần nói nhiều, nó là phương tiện điều khiển điểm di chuyển (chuột) máy tính tuyệt vời nhất mà con người có được đến lúc này.
  • Nhỏ gọn: dĩ nhiên nó đã như MacBook Air M2 hay M3 nhưng mà nó cũng rất gọn gàng và nhẹ. Nếu tính thêm sức mạnh vào nữa thì nó rất nhẹ và gọn.
  • 3 cổng kết nối Thunderbolt: nhỏ gọn, đơn giản, tốc độ cao. Mình dùng rất nhiều các cổng tốc độ cao này. Nối máy vào màn hình ngoài, nối ổ SSD ngoài tốc độ cao vào máy (dựng phim từ ổ ngoài), nối đầu đọc CF Express thunderbolt để chép phim vào ổ SSD ngoài…

Điểm yếu của MacBook Pro 14"

Thường hai cổng kết nối mình chẳng bao giờ xài, nhìn rất chán. Đó là cổng sạc MagSafe và cổng HDMI. Đây là hai cổng với các tính năng mà cổng Thunderbolt đã có nên mình chẳng bao giờ đụng vào cả. Trong khi nó chiếm hai vị trí lớn và nổi bật hai bên sườn máy. MacBook Pro thực sự không cần hai cổng này. Người ta có bán cái cổng hay cái thunderbolt hay usb-c hub ra HDMI và nó thực sự rất phổ biến nên việc trang bị cổng HDMI cho một lượng người dùng rất nhỏ ảnh hưởng đến người khác nhiều. Cổng MagSafe cũng vậy, tuy là sạc bằng MacSafe tiện thật nhưng giờ ai cũng có cáp USB-C rồi thì mắc gì mang thêm cáp MagSafe làm gì? Sự đa dạng hóa một cách thái quá, vô lý này có lẽ là ảnh hưởng từ phong trào yêu cầu đa dạng hóa của các nhóm LGBTQ+…

Màn hình Samsung Viewfinity S9 5K 27" đạt mật độ retina

Mình cực kỳ hào hứng khi biết Samsung bán màn hình này ở Việt Nam với giá chỉ 26 triệu và sau này càng hào hứng hơn vì nó đang được chào bán với giá chỉ tầm 20 triệu. Màn hình này của Samsung có cấu hình y chang cấu hình của màn hình Apple Studio đang bán ở Việt Nam với giá ít nhất là 40 triệu, lựa chọn bản màn hình chống chói và có chân như Viewfinity hay gắn được arm này nọ thì giá phải lên tới 50 triệu đồng.

Ở nhà mình đang dùng màn hình 32" 6K của Apple. Anh em Mod nói mình mua màn đó để trên cty xài luôn cho đồng bộ, nhưng mình bỏ qua mặc cảm mà sử dụng màn Viewfinity S9 này của Samsung để hiểu hơn về nó và đưa ra lời khuyên cho anh em chính xác hơn. Nếu mình chơi luôn 32" 6K thì cơ hội dùng các màn khác sẽ giảm xuống, người thiệt thòi là anh em chứ không phải mình hihihi

Mình tự tin khuyên anh em mua dùng màn hình Samsung Viewfinity S9 chứ không nên mua màn Apple Studio Display vì chất lượng hiển thị như nhau mà giá thì chỉ bằng ½.

Màn này có mật độ điểm ảnh cao đạt 218 PPI nên anh em ngồi làm việc cách chừng 80cm thì không thấy điểm ảnh. Màn này có độ sáng toàn khung cao 600 nit nên anh em có thể nhìn mọi thứ rất sáng. Hầu hết các màn hình khác có độ sáng chỉ khoảng 500 nit, các màn hình OLED thì thường thấp hơn nhiều.

Trên tay Samsung Viewfinity S9: PPI cao như Apple Studio Display, nhiều tính năng

Viewfinity S9 được Samsung ra mắt ở CES23, mình có đến gian hàng của họ nhưng lúc đó chưa có sản phẩm mẫu để coi. Tuần trước Samsung bắt đầu bán ra tại thế giới và Việt Nam rồi nên mình mượn được một chiếc để xài thử và giới thiệu lại với anh em.
tinhte.vn

Arm Herman Miller Flo Dual + Lima Laptop Mount: gắn màn hình và laptop lên bàn

Quảng cáo

Phong trào xài arm để gắn màn hình đã phổ biến rộng khắp. Mình thích trải nghiệm mới nên tìm mua một bộ đơn giản và nhỏ gọn của Herman Miller để xài thử coi sao. Cơ bản thì nó cũng dùng giống như các arm khác, cũng nhiều tùy chỉnh nhưng được cái vững hơn những arm khác đang bán trên thị trường.

Bộ này mắc khoảng gấp 5 hay 7 lần một bộ arm đôi bình thường đang bán ở thị trường Việt Nam. Tính năng không vượt trội hơn nhiều nhưng được cái là hoàn thiện cũng như kiểu dáng đẹp và thương hiệu thì khỏi bàn Herman Miller. Anh em không nhất thiết phải dùng bộ này để có tính năng treo màn hình.

Trong game chia sẻ góc làm việc thì mình có mua một bộ arm Herman Miller Flo làm giải thưởng cho anh em may mắn. Mình thích đồ xịn, đẹp và mình cũng muốn tặng cho anh em cái mình thích. Vì mình từng được dạy là tặng cho người khác cái mình thích mới đáng quý.

Đây là cái kệ để laptop đã gắn lên arm. Tên nó là Herman Miller Lima Laptop Mount
Đây là arm đôi mình đang dùng. Tên nó là Herman Miller Flo Dual

Bàn phím Austin R3 và bộ keycap GMK Camping R1 + chuột Razer Pro Click

Quảng cáo

Bàn phim cơ và chuột trong vài năm vừa qua đã trở thành một món đồ công nghệ mang tính chơi bời và do giá nó có thể bán rất cao nên các nhà sản xuất đã đầu tư rất nhiều công nghệ, giải pháp chất lượng. Nếu anh em chơi thì sẽ là một món rất tốn kém. Mình không chơi đồ nhưng thích đồ chất lượng cao nên được hưởng lợi thích thú chơi đồ của anh em. Mình đã gắn được một chiếc phím giúp mình có thể gõ bài thoải mái hơn, cảm xúc hơn và phê hơn…

Về chuột Pro Click thì nó lại khác vì giá chỉ tầm 2 triệu nhưng mình không thấy chuột nào mang lại trải nghiệm dùng với macOS và làm việc thích như nó. Mình đã dùng 2 con Razer Pro Click ở nhà và trên cty, cũng thử qua các con khác và hiện chưa có lý do nào để đổi qua con khác. Điều làm mình thích nhất đó là tốc độ di chuyển của con trỏ trên màn hình nó mượt và phù hợp với tốc độ rê tay của mình. Điều khác mình thích đó là thiết kế công thái học của chuột. Phần này do hãng làm đồ văn phòng Human Scale làm nên nó ngon. Human Scale cũng không kém gì Herman Miller trong phần thiết kế đồ văn phòng nên Razer x Human Scale thì biết nói gì hơn giờ hihihi

Sau khi mình dùng thử nhiều chục chiếc kê tay khác nhau thì đi đến quyết định là người ta làm kê tay quá xấu và trải nghiệm kém. Thôi tự làm rồi bán cho anh em xài chung vậy.

Ghế Herman Miller SayL

Mình đang ngồi thử ghế này thôi, ghế này của bên dandihome.vn gửi qua để @zyzy làm trên tay giới thiệu với anh em, mình nhân tiện ngồi thử mấy hôm cho biết với người ta. Ghế công thái học hay ghế văn phòng là những thứ hay ho mà anh em cần quan tâm. Mình đã quan tâm đến món này hơn 10 năm và thực sự nó giúp mình thoải mái hơn nhiều khi ngồi làm việc.

Bàn nâng hạ epicone + mặt bàn đặc biệt + nguyên tấm da bò

Mình cũng thích bàn nâng hạ và những thứ liên quan đến bàn. Bộ bàn của mình dùng chân nâng hạ của Epicone và nó là dòng cứng nhất mà họ có cũng như có thể hạ thấp mặt bàn xuống tới mức khoảng 60cm. Mình đặt một mặt bàn bằng gỗ ép nhiều lớp độ dày 3,2cm và trên cùng mình đặt hẳn một tấm da bò nguyên con.

Một trong những điều quan trọng của một chiếc bàn làm việc đó là nó phải chắc chắn. Bàn nâng hạ hai chân mà chắc chắn thì thường nó được làm bằng vật liệu dày hơn, vững hơn và bán nhiều tiền hơn. Mặt bằn dày và nặng cũng phần nào giúp cho bàn vững hơn. Bàn vững thì anh em gắn arm lên nó sẽ không làm cho arm lắc qua lắc lại. Do đó nếu bàn không vững và arm không chắc thì có thể nó sẽ rung lắc.

Về mặt bàn da thì mình là người thích chạm vào da hơn là kính, đá, gỗ nên thường để một tấm da lên trên mặt bàn của mình. Có những miếng da được lấy ra từ nguyên con bò nên nó rất thô, nên cái bàn của mình rộng 80cm, dài 160cm gấp đôi miếng da lại vẫn còn phủ hết được mặt và gấp đôi lại cũng làm cho da nó dầy và êm hơn.
Miếng da bò nguyên con gấp đôi lại. Một miếng tầm 20 tới 40 pia và giá mỗi pia tầm 40k hay 50k tùy loại.

Chân bàn vững, mặt bàn có thể hạ thấp xuống tới 60cm… quá đã

Loa FiiO SP3 + Chord Hugo2 + Abyss Diana TC

Mình từng nói nhiều lần âm nhạc là một bộ môn nghệ thuật dễ dàng tiếp cận nhất, cho nên anh em bỏ qua âm nhạc là rất tiếc trong cuộc đời. Bộ 3 món này giúp mình nghe nhạc khi làm việc, khi cần tập trung làm việc trên văn phòng cty.

Loa FiiO SP3 chơi nhạc rất trong khoảng giá và kích thước của nó. Tuy nhiên để nó hay hơn thì cần có Chord Hugo2 giúp nó. Hugo2 cũng dùng để kéo Abyss Diana TC khi cần. Từ hồi chơi với anh em 3kshop biết nhiều món hay mà tốn kém quá hihihi

Mình đã dùng SP3 được khá lâu rồi, một bộ ở nhà nữa. Chắc sắp tới tìm coi có bộ nào thay thế được không. Anh em biết bộ nào hay chia sẻ nha. Xin cảm ơn.

Bộ Hugo2 và Abyss Diana TC còn mang đi ra ngoài nghe được.

FiiO SP3 là loa vi tính 2-way nhỏ gọn, thùng loa bằng kim loại, âm thanh rực rỡ

Những món nhỏ nhỏ khác trên bàn

• Cái đồng hồ analog chạy bằng pin đại: mình mua cái này hôm lạc xoong ở Tinh tế. Ý tưởng khi mình quyết định mua nó ngoài việc làm món gì đó trang trí bên bàn ra thì nó còn là nơi mà mình sẽ nghỉ mắt. Suy nghĩ của mình và thực tế khá là khớp. Mình để nó trên bàn làm việc, mỗi giây nó nhảy số thì có một tiếng tách nhỏ đồng thời số giây thay đổi. Hai điều đó làm cho mình bị chú ý bởi nó và rời mắt khỏi màn hình máy tính. Dĩ nhiên là không phải giây nào mình cũng nhìn nhưng mà nó làm cho mình có một khoảng nghỉ nhất định cho mắt… rồi mình muốn nhìn giờ thì nhìn vào nó chứ không nhìn vào cái đồng hồ trên màn hình máy tính hay điện thoại nữa.
  • Tô vít đa năng Wera: trên bàn có một đốm đen nhỏ là cái tô vít đa năng, nhiều đầu xịn. Mình sẽ trên tay cái này sau.
  • Một cái khoan điện hiệu Việt Nam. Mình đang thử cái này và thấy nó cũng nên được giới thiệu với anh em.
  • Một máy chơi game Nes cầm tay: Một anh mua cái này mấy năm mới được giao cho mình mượn, mà mình chưa có thời gian để giới thiệu tới anh em.
90 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cấu hình bộ não M2 quá khủng 😁
@crazysexycool1981 Anh mạnh dạn hỏi xin con chuột Razer Pro Click Wireless Ergonomic :D

Mành hình, laptop,... anh xin được chê bởi vì nhu cầu của anh ko cần đến
MyNami
TÍCH CỰC
2 tháng
Toàn đồ xịn
HHPSANG
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@para-hạ-sốt Cụ thể là nước nào ??? Đến xứ tự do như Mỹ nó cũng đc vài bang chấp thuận thôi, cái văn nước PT chấp thuận nó cũ lắm rồi.
Tp.Tuyen
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@para-hạ-sốt Tao ở miền nam mà còn thấy tởm á
@para-hạ-sốt lam gi lam`, dung xon xon bat nguoi ta "respect" la duoc.
@MyNami Trước cuhiep cũng chửi LGBT trên fb và kểt quả bay acc gần trăm ngàn follow, giờ rút kinh nghiệm chỉ chửi trên sân nhà cho chắc =))
Của mềnh đây.
conmoi
TÍCH CỰC
2 tháng
@chetdichoroi bàn ghế thái công học 😃
Chuẩn cho dân công nghệ, kiêm nghệ thuật đẳng cấp
Điểm 10 nha mod
Cũng nên có thêm dàn ánh sáng Philip hue, để xem phim và dàn mic và dụng cụ để hứng là live stream hoặc review luôn, khỏi méc công set up
Mình chơi loa không dây, kết nối wifi giữa 2 để nghe nhạc - Edifier Airpulse A300 Pro
Bảo đảm nghe chất ngất và set up không dây kết nối loa, chỉ cắm nguồn cho mỗi loa
Đặc biệt, mình nghe qua wi-fi hay hơn Bluetooth nhiều
hnt.n007
TÍCH CỰC
2 tháng
@MinhHy Nguyen Mình dùng loa Sonos Era 300 nghe trên apple music thấy khá nổi 😅
@hnt.n007 Sonos thì đỉnh, mà mua ở VN giá cao và chưa chính hãng
hnt.n007
TÍCH CỰC
2 tháng
@MinhHy Nguyen Giá bên Mẽo sau thuế cũng ~13tr rồi, về VN tính công xách và bảo hành nữa nên giá 14tr cũng hợp lý
Mình cũng thích dùng da thật trải bàn. Nghịch lý là mấy tấm lót bàn da giả mà cũng bán gần bằng da thiệt.
ThongNT997
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Steve Hoàng_ dòm bàn của bác thích thật, đơn giản mà ăn đứt cái hình trên
@Steve Hoàng_ mình cũng đang thắc mắc sao họ bán mắc vậy 😁
@Steve Hoàng_ Vì da giá chất lượng có độ bền hơn và có thể không xuống màu được
Gầm bàn xấu quá, lằng nhằng lắm dây, cuốn rất lộn xộn
@navy.seal Mắt tinh quá
Mà ở dưới lúc nào chả lộn xộn, sắp xếp lại khó lắm, nếu không muốn lạc lối ((😃
FiiO SP3 loa này ngeh hay k Admin ? Có bằng con Bose C5 k để đổi qua nghe thử 😁
@Mr.Whisky mình chưa nghe thử bose c5... mà cái này cần thêm dac nha.
@cuhiep Thêm Dac thì bỏ qua luôn 😆
Dạo này bận rộn quá chưa dọn được cái bàn
@SoftwareEngineerUS mình cũng đang tính thử con keff mới nè
pikupi
TÍCH CỰC
2 tháng
@SoftwareEngineerUS bộ setup ao ước, đang thiếu cặp loa keff và ghế logitech embody như bác :v bác sắm thêm monitor 32" OLED nữa chơi game trên PS5 cho đã :v
@pikupi Mình đang xài LG C3 42", xài quen mắt rồi nên không có xuống size nhỏ hơn được 😆
pikupi
TÍCH CỰC
2 tháng
@SoftwareEngineerUS ủa nhìn ảnh tưởng 27" chứ haha, lựa chọn khá là tuyệt đấy, cơ mà C3 là màn gương nên điều chỉnh ánh sáng phòng hợp lý chứ mà nhìn code mỏi mắt, còn xem phim chơi game HDR quá bá cháy.
@SoftwareEngineerUS chú em làm dev đang ở bên US hả? cho hỏi lương tháng mấy ngàn rồi $?
thanhcsf
ĐẠI BÀNG
2 tháng
bàn phím dùng lâu nó nhẵn bóng lên, cái này apple có cách xử lý thì tốt nhỉ, hm
@thanhcsf bệnh chung của macbook 😁
@thanhcsf Vậy bên 3 mới bán được miếng che bàn phím
Ai nghĩ sẽ bảo vệ BP, thì không biết là sẽ hư màn hình
@MinhHy Nguyen hahaha kiểu gì cũng chết. thôi kệ mẹ nó
hoangkrak
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Con loa Fio nghe ổn với đk là nghe qua DAC ngoài, DAC tích hợp ko ổn lắm. Còn nói về lựa chọn 1 loa khác thì mình recommend KEF LSX II. Nó đủ nhỏ để có thể đặt lên bàn và đủ mạnh để nghe 1 cách chuyên nghiệp 😃
@hoangkrak cũng đang định vậy
Hóng game 😁
M2 max mà 14 inch là bị thọt hiệu năng lắm, m3 pro với cpu 3nn thực sự rất mát và khoẻ.
Giàu quá
toannd.pt
ĐẠI BÀNG
2 tháng
MacBook mà cần nhiều ram vậy ah. Cừu iFan kêu 6gb là đủ mà.
@toannd.pt 1gb thì rách như m cũng có mua nổi đâu mà lo j đến 6gb của ng ta. Có tiền thì 600gb cũng mua dc thôi, k đủ mua thêm, đâu phải giật gấu vá vai như bọn rách tụi m😃
@toannd.pt CU HIệp luôn dùng máy Max Option mà bạn.
@Tweener Lob ờ, ổng luôn chơi max options không à, rồi lại khen trải nghiệm nó mượt và nhanh 😁
@toannd.pt có mặt nồn m kêu vậy chứ apple nó làm 64gb ram từ đời nào rồi con sai quan trọng có tiền để mua hay ko
Mình cũng mua cái Surface9 hơn 40 củ để đi du lịch tiện mang theo làm văn phòng ... nhưng phát hiện ra cái cổng sạc magsafe bất tiện quá, cồng kềnh thêm bộ sạc nên cuối cùng vẫn lựa chọn mang Macbook Pro đời M1 - cổng sạc type C theo, giờ quá ít dùng gần như ko dùng Surface
@hoanggiangph surface vẫn sạc type c được mà bác?
Akiharu
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Không hiểu Magsafe thì liên quan gì đến LGBTQ+
Ζεύς
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Akiharu Chắc ko đút vào đc 🤔
@Akiharu Đọc kỹ cho hiểu. Không thì do kém
Hy vọng chủ đề này có thể kéo dài được đến 07-2025
Cái con macbook có sẵn cổng thì ko thích, cứ thích mua mấy cái hub nhìn gớm chết cắm vào, xấu hết vẻ đẹp của cái máy. Thích ít cổng thì mua dell xps mà xài
@Leviiiiiiiiiiiiiiiiiii ví dụ 1000 người thì bao nhiêu người cần cái cổng đó? ý mình là vậy. ví dụ có 10 người cần thì sao 990 người kia phải xách cái cổng đó theo trong khi 10 người kia có thể mua hub mang theo dc 😁
hóng những bài khoe đồ sắp tới của anh em .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019