Kindle Paperwhite: Mẹo & Sách

inno14
5/3/2015 8:1Phản hồi: 2.425
2.425 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sfblap
ĐẠI BÀNG
7 năm
bác inno14 cho em hỏi bài hướng dẫn scan sách bằng điện thoại của bác ở chỗ nào ý nhỉ, em tìm không thấy @@
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@sfblap Ở #1 í
giangtruong
ĐẠI BÀNG
7 năm
@inno14 #1 dẫn về trang này bác ơi,khônng thấy hd
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@giangtruong Tinhte đổi code, hic, mình cũng lội quá trời mới tìm ra, nó nằm ở page 29 #1539, tạo link thì nó vẫn cho ra link cũ không xài đc, 😔 nên dò tay thôi.
sfblap
ĐẠI BÀNG
6 năm
@inno14 bác @inno14 ơi, em chưa hiểu phần kẹp đuôi khỉ lắm. vì dùng mỗi gậy tự sướng là có thể cố định điện thoại rồi mà
với lại dùng kính mica thay trong tấm kính thủy tinh được không bác nhỉ, có đủ nặng để đè trang sách không...
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@sfblap Đuôi khỉ hoặc gậy (1 trong 2), mica nhẹ lắm mà nó hay bị cong, độ trong cũng không bằng, nếu dùng bảng con để đè gáy sách cho chữ phần gáy không bị khuất thì không cần kính đâu. Dù sao cũng phải crop bỏ phần thừa, nên dùng tấm bảng an toàn hơn tấm kính 😁
cho mình hỏi là sao máy kindle paperwhite 2017 của mình k thấy chổ tăng độ sáng màn hình chổ nào hết

thanks
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@rinlit https://www.amazon.com/gp/help/customer/display.html?nodeId=201733330
@inno14 không thấy cả phần đó luôn. nó chỉ có 3 cái ở trên chứ k có dòng để chỉnh độ sáng ở dưới
duzgxbe
ĐẠI BÀNG
6 năm
@rinlit có khi nào máy b là Kindle không phải Paperwhite?
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@duzgxbe mình cũng nghĩ vậy á 😃
cho em hỏi là cái topic này hình như có tới hơn 90 page rồi phải ko ạ? em thấy có mấy link hướng dẫn ở page 1 có đưa sang page 55 56 57...., em load vô thì nó vô page cuối là 36. có lần e vô đc page đó à thấy tới hơn 80 page, lần sao vô nữa ko đc :'(
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@ThanhTâm222 Hic, tinhte đổi code, giờ cái #1 nó loạn cào cào, huhuhu
Mình mới mua kindle paperwhite, cửa hàng nói là phiên bản 2017, làm sao mình biết được nó là 6th gen hay 7th gen vậy mấy bạn? Mình nghĩ 2017 thì phải gen 7th đúng không? check SN thì phiên bản của mình là paperwhite 2015 vì có số đầu là "G090".

Firmware version lúc mới mua của mình là 5.8.10.1, mình vừa mới update lên 5.9.2 xong, mình download file firmware ở đây. Nhưng sao phiên bản 5.9.2 của mình không có tùy chỉnh FONT BOLD như của bạn @soul_labyrinth
@ntdien42 Hình như tính năng này chỉ hỗ trợ cho định dạng awz3 còn mobi hay các định dạng khác thì không nhé bạn.
@soul_labyrinth Cảm ơn bạn, mình mới sử dụng cũng còn nhiều cái chưa biết. Cho mình hỏi là máy của bạn SN mấy số đầu có là “G090” không?
@ntdien42 gen 7th là bản 2015 mà. 2015 2016 2017 là 1 thôi.
sfblap
ĐẠI BÀNG
6 năm
bác inno14 ơi có cách nào tải sách trên waka không nhỉ?
nhân tiện cho em hỏi tải ebook thì vào trang nào
p/s: https://downloadsach.com/ giờ không cho tải ebook nữa rồi 😔
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@sfblap Waka không khóa mã, bạn chỉ cần viewsource và copy text về Sigil thôi 😃
Tải sách còn nhiều nguồn mà, tve-4u chẳng hạn, hay sachvui.com cũng nhiều
sfblap
ĐẠI BÀNG
6 năm
@inno14 bác hướng dẫn em cụ thể vụ download sách trên waka được không ạ?
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@sfblap
sfblap
ĐẠI BÀNG
6 năm
@inno14 sao click được chuột phải hay vậy bác @@
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@sfblap Ủa, Waka nào giờ đâu có khóa chuột phải đâu?
zthanhtamz
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bác inno14 cho mình hỏi các sách mình tải file epub về từ tve4u rồi convert sang azw3 như bạn hướng dẫn. Tuy nhiên các file epub có không nhúng font thì không vấn đề gì. Còn các file epub có nhúng font thì khi convert xong đọc ở chế độ publich font toàn bị lỗi. Cho mình hỏi có cách nào khắc phục được không bạn?
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@zthanhtamz Nhấp phải vào sách, chọn edit book, chọn azw3.
Lúc này có 2 lựa chọn:
1. Remove các font đặc biệt đi bằng cách dùng công cụ Filter của calibre editor, chọn remove font rồi save lại, lúc này ebook sẽ hiển thị theo font của kindle cho toàn bộ cuốn sách.
2. Vẫn giữ các font đặc biệt theo thiết kế của người soạn epub, chỉ khai báo thêm font cho phần nội dung. Mở file css trong mục style, thêm dòng lệnh:
p{
font-family: bookerly;
}
Lúc này vẫn xem sách ở chế độ publisher font, sách sẽ hiển thị nhiều font theo thiết kế, còn phần nội dung sẽ hiển thị font bookerly
zthanhtamz
ĐẠI BÀNG
6 năm
@inno14 Thanks bạn. Ví dụ như mình tải cuốn "Hoa hồng máu" bên tve4u về, thêm thuộc tính "font-family: bookerly;" như bạn nói rồi convert ra azw3 . Tuy nhiên khi chép vào Kindle và đọc ở chế độ Publisher font vẫn bị lỗi.
File azw3 mình convert ở trong link sau:
https://app.box.com/s/mol20ksbyvnwy9eebsw1yjy6llyfqwmj
Như trong hình mình đính kèm, các tiêu đề như "CHƯƠNG 1" thì chỉ đúng font được chữ C và số 1, còn lại sai font mất.
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@zthanhtamz cái này lỗi do font rồi (do người thiết kế epub đã chạy lệnh tối ưu font để giảm dung lượng epub, khi convert sang định dạng khác bộ font đó không còn hoàn hảo nữa), bạn vào Tool Filter style và remove font đi thôi 😁 Mình dùng kindle nên cứ bookerly hết cho lành :D
zthanhtamz
ĐẠI BÀNG
6 năm
@inno14 Ok, mình đã hiểu, thanks bạn ha.
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
Ngăn 158: xem ở chế độ publisher font nhé 😃
https://drive.google.com/open?id=1znG4xE5YpjTmdanadyDkMRYPkuy9a5Jd
khitamdao
TÍCH CỰC
6 năm
@inno14 thanks bác, tối e tải về đọc (ko có kindle mà vẫn thích đọc định dạng file này )
Sao sách mình chép vào máy nó cứ thụt ra thụt vào không đều hai bên. Sách mua trên store thì không bị. Có cách nào chỉnh không chứ thấy hơi ngứa mắt quá
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@Minh_GauDG Nếu bạn có ý định tự biên tập azw3 cho riêng chiếc kindle của bạn thì mình có đăng một bài TUT sơ bộ tại link sau, bạn có thể tham khảo:
https://tinhte.vn/threads/kindle-paperwhite-meo-sach.2432805/page-35
vupicaso
TÍCH CỰC
6 năm
@inno14 B ơi cái cuốn có bìa con gấu trúc là truyện gì vậy ? :p
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@vupicaso Sách rỗng í, có mỗi hình chú gấu để cho đẹp màn hình thui à 😃
@inno14 Mình đã làm theo và mĩ mãn luôn. Phải chi ai cũng làm ebook có tâm như bạn thì đỡ công convert này nọ
unnamed2606
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cảm ơn bác Inno14, m vừa lấy em Kindle Ppw3 hôm qua giờ thấy Topic này mà mừng qá :3, đọc sách tràn viền đúng là cảm giác rất hay. Trong Link sách cho PPw3 k có mấy quyển của bác Dan Brown bác nhỉ, tiếc qá T.T
vupicaso
TÍCH CỰC
6 năm
@unnamed2606 B vào đây tham khảo xem :
http://tve-4u.org/threads/tuyen-tap-truyen-cua-dan-brown-tron-bo.18741/
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@vupicaso Mình cũng vậy, đọc sách giấy chậm kinh khủng, đọc bằng kindle rất khác :D
unnamed2606
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vupicaso Cảm ơn bác, m chưa vào TVE bao giờ :v, trc giờ toàn đọc sách giấy chứ k sài EBook. Đọc trên Kindle thích qá T.T mà giờ mới mua. TVE hình như cần TK mới đc download.
vupicaso
TÍCH CỰC
6 năm
@unnamed2606 B đki 1 tk rùi tải ebook thui, nhiều cuốn hay lắm 🆒
Paperwhite có báo pin yếu cần sạc k các bác?
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@Tinboy199x Không có cảnh báo thì phải, mình nhìn vạch pin còn khoảng 1/4 là cắm sạc thôi, nó cũng chẳng báo đầy đâu, có mỗi dấu sấm sét báo đang cắm nguồn à, sạc 2 tiếng thì rút ra thôi, cá nhân mình thì khoảng 4-5 tuần sẽ cắm sạc 1 lần, tùy tháng đó đọc ít hay nhiều 😃
spkar
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tinboy199x máy tới 10% pin sẽ có báo lúc đó bạn sạc là vừa
bác ơi cho mình quyển Dâu đêm đaokt mệnh với. Mình không biết cách inbox
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@Ry Sam bạn check inbox nhé
ngoctung91
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hơi lạc đề một tí, nhưng các bác cho mình hỏi, em New Oasis màn 7 inch có đáng với mức tiền bỏ ra ko ạ?
Mình đang tìm mua máy đọc sách. Thấy nhiều người khuyên mua PPW, nhưng thấy bảo màn hình của New Oasis trải nghiệm sướng hơn hẳn. Mình vẫn nghiêng về PPW hơn, ưu tiên của mình là trải nghiệm sao cho đọc thoải mái nhất chứ ko quan trọng hình thức bên ngoài, nếu quả thật em New Oasis đem lại cảm giác hơn hẳn thì cũng ráng đầu tư.
ngoctung91
ĐẠI BÀNG
6 năm
@soul_labyrinth Cảm ơn bác, chi tiết quá ạ. Mình cũng đồng ý là chuyện giá cả ko quá quan trọng, quan trọng là có xứng đáng và cần thiết với những gì mình bỏ ra ko. Vì mình ưa PPW hơn nhưng mấy hôm rồi nghiên cứu thì nhiều bác bảo Oasis màn hình hiển thị lớn hơn nên trải nghiệm đọc tốt hơn, tốc độ chuyển trang cũng nhanh hơn rất nhiều khiến mình bối rối quá ạ.
vupicaso
TÍCH CỰC
6 năm
@ngoctung91 Bác có đủ tiền mua oasis 2 thì cứ mua đi, có nút bấm chuyển trang thích hơn nhiều, màn hình cũng rộng hơn nữa, trải nghiệm đọc sách sẽ tốt hơn KIndle ppw, chưa kể nó còn chống nước và có thể nghe audio bằng tai nghe hoặc loa ngoài qua kết nối Bluetooth. Còn nếu để kinh tế thì chọn ppw, tầm giá dưới 3 triệu thì ppw là máy đọc sách tốt nhất rồi 😁
@ngoctung91 Mình thấy mọi người mua Kindle làm máy đọc sách mà hay so sánh tốc độ chuyển trang hay tốc độ làm tươi màn hình thì mình không rõ để làm gì! Tốc độ chuyển trang của PPW dù có thể chậm nhất trong các dòng máy được bàn ở đây nhưng nó vẫn nhanh gấp nhiều nhiều lần lật một trang sách! Tốc độ làm tươi lại màn hình dù có chậm vẫn nhanh hơn nhiều tốc độ khi lật một trang sách. Tất nhiên nếu muốn có cảm giác cầm một chiếc máy được hoàn thiện ở mức cao cấp nhất, màn hình lớn 7in mà không cảm thấy là quá to thì cứ Oasis 2 mà tiến thôi bác.
ngoctung91
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ngoctung91 Cảm ơn các bác nhiều ạ. Mình đang định order em Oasis, giá khoảng 6.8. Các bác confirm giúp mình 1 lần cuối với ạ, là màn hình 7inch của Oasis trải nghiệm có tốt hơn màn hình 6inch của PPW nhiều ko ạ? Cảm ơn các bác rất nhiều ạ.
spkar
ĐẠI BÀNG
6 năm
@inno14 tip resize cover mình thấy có cai plugin trên calibre tiện lắm đó bạn
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
khitamdao
TÍCH CỰC
6 năm
@inno14 sáng tạo, nhưng đầu gõ vào màn hình nên để đầu mút đệm cao su, và đầu kia nên cắm vào một cái gậy cho dễ cầm
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@khitamdao Trên bàn mình có cái gì thì tận dụng cái đó hà, hehe 😃 mà mình cũng không cầm, đặt trên bàn, lúc sang trang thì hơi gẫy ngón cái vào đuôi kẹp thui, viên pin của mình hình như sắp hết, nên không nhạy lắm, nói chung là thoải mái hơn với tay chạm màn hình nhìu 😃
https://drive.google.com/file/d/1Qd8ZBOJeje30dTDYFtojnZ-xY1TGxesO/view?usp=drivesdk
bác chủ cho em hỏi xíu
sao em không xem được hình trên ppw 2017 nhỉ?
em đã tạo thư mục "pictures", tạo 1 thư mục con trong đó rồi copy ảnh vào (jpg, png) nhưng không thấy hiện thư mục hay ảnh gì cả. đã restart máy cũng k thấy gì.
@khanhduy.39n đổi tên thư mục hả bạn?
@khanhduy.39n được rồi bác ơi.
Sao món này thằng Kindle nó làm kỳ cục quá @@
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@songoku_1206 mình có viết mẹo số 2 ở #1 í, hihih, dù sao thì bạn cũng đã xem đc ảnh là tốt rùi 😃
@inno14 Em cảm ơn 2 bác nhiều ạ 😃)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019