Kinh nghiệm kết nối mạng, bắt sóng 4G/LTE mạnh nhất.

tin_truc22
5/3/2021 5:52Phản hồi: 4
Kinh nghiệm kết nối mạng, bắt sóng 4G/LTE mạnh nhất.

Lời dẫn

Lý do mình viết bài này bởi vì mình thuê nhà trọ, do độc quyền các mạng Internet kéo đến đều chi phí cao, và yêu cầu hợp đồng 2 năm, nếu vi phạm tiền phạt cũng cao. Mình thấy vô lý nên quyết định sử dụng 4G/LTE để truy cập Internet. Với nhu cầu chỉ cỡ tầm 50GB/ tháng thì chi phí cỡ 300K cũng chấp nhận được. Sau một khoảng thời gian khổ sở vì Internet chập chờn cuối cùng mình đã tìm được phương pháp tốt nhất để vào Internet, tốc độ với mạng Viettel trung bình đều hơn 10Mbps.

Ăn ten phải đặt vuông góc với nhau hướng về phía trạm thu phát sóng

Khi lựa chọn thiết bị đầu cuối các bạn nên lựa chọn các thiết bị có ăn ten LTE/4G rời có thể tháo lắp thay đổi (chú ý có thiết bị có ăn ten nhưng lại cho WIFI không phải LTE). Khi lắp đặt 2 Ăn ten phải vuông góc với nhau, và ăn ten phải hướng về phía trạm thu phát sóng.
(Nguồn) https://www.verizon.com/support/knowledge-base-65033/

Install External Antennas - Verizon 4G LTE Broadband Router

Here's how to install external antenna's 4G LTE Broadband Router.
verizon.com

Với cấu hình này thì tốc độ sẽ nhanh và ổn định nhất.

Cấu hình hiện tại của mình là “TP-Link Archer MR200 4G LTE AC750” ăn ten LTE giá 35K mua của shop này (nhớ mua 2 cái).
https://shopee.vn/product/10920128/1214117884

Anten GSM 3G GPRS thanh dẹt dán dây RG174 đầu SMA đực | Shopee Việt Nam

Mua Anten GSM 3G GPRS thanh dẹt dán dây RG174 đầu SMA đực giá tốt. Mua hàng qua mạng uy tín, tiện lợi. Shopee đảm bảo nhận hàng, hoặc được hoàn lại tiền Giao Hàng Miễn Phí. XEM NGAY!
shopee.vn

Kết quả thu được với Speedtest

Cách xác định hướng ăn ten tốt nhất.

Với lời khuyên hướng về trạm thu phát sóng gần nhất. Dễ nhất là cứ nhìn bên ngoài thấy có cái trạm nào, không bị khuất là được. Như trên hình các bạn thấy có 1 trạm, mình hướng ăn ten về hướng đó luôn thu kết quả tốt nhất.

Ngoài ra các bạn có thể dùng thêm phần mềm LTE Discovery, sẽ bao gồm danh sách các trạm thu phát sóng, hướng của trạm, cùng với những thông tin quan trọng. Ví dụ số RSRP và RSRQ (số này càng lớn càng tốt). Các bạn dùng điện thoại đi lòng vòng trong nhà để xem các thông số chỗ nào tốt nhất. thì sẽ là nơi đặt ăn ten.

Một vài tòa nhà có thiết bị LTE Signal Booster, vì vậy dù trạm phát sóng xa nhưng gân booster lại có sóng mạnh nhất. Tuy nhiên cũng chỉ hạn chế cấu hình cho nhà mạng nào, như chỗ mình thuê thì là mạng Mobifone, nhưng mình lại xài Viettel. Nếu các bạn mua thiết bị này về lắp và biết cách cấu hình đúng thì nó bao mạng cho không chỉ bạn mà cả hàng xóm xung quanh nhà 😁.

Quảng cáo

Nếu bạn thấy thiết bị giống hình trong tòa nhà, và mạng di động của bạn mạnh nhất khi gần thiết bị đó thì cứ hướng ăn ten về nó.

Một vài thử nghiệm đo tốc độ giữa các thiết bị.

Mình tìm được vị trí mạng mạnh nhất chỗ mình ngay cạnh cửa sổ nên làm các thử nghiệm sau. Kết quả thì.

TP Link M200 ăn ten rời > TP Link MR200 ăn ten râu kèm> TP Link M7300 > Điện thoại S21 = Laptop Dell Latitude

Mình up lại kết quả của ăn ten rời:

Quảng cáo

Ăn ten râu kèm hướng về phía trạm thu phát sóng đặt vuông góc.

Ăn ten kèm theo đặt song song hướng khác.

Router LTE di động M7300, hướng về phía trạm thu phát sóng

Router LTE di động M7300, hướng khác

Máy tính Dell hướng song song về phía cửa sổ (do ăn ten nằm trong màn hình)
View attachment 4907912

Laptop hướng khác

Laptop hướng thẳng về phía trạm thu phát sóng (màn hình góc 30 độ so với mặt bàn, đặt góc này thì khỏi làm việc).

Điện thoại Samsung Galaxy S21 hướng song song với cửa sổ

Kết luận

Với kết quả thu được thì các bạn có thể không cần phải tốn công nhiều cho việc tối ưu mạng LTE nữa. Hiện tại mình tạm hài lòng với cấu hình, Thật ra mình còn có thể tối ưu bằng cách tìm góc tốc nhất cho ăn ten. Tuy nhiên cải thiện chắc chỉ hơn được 1 xíu nữa. Chi phí cho 1 bộ Booster cũng khá cao (tầm $500 trở lên) cài đặt cấu hình cũng không đơn giản. Nếu bạn nào có thể các thủ thuật hay để tối ưu nó thì cũng mời chia sẻ thê.
4 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Happyboy15
ĐẠI BÀNG
3 năm
Oh cảm ơn bạn, gần căn hộ mình có cục lte booster mà mình tưởng là cảm biến chuyển động, hèn gì sóng rất mạnh. Thông tin thêm là mình xài mobifone không giới hạn data tốc độ cao mỗi ngày. Sim này trọn gói 12 tháng là 960k. Tính ra vẫn rẻ hơn cước của bạn mà tốc độ ổn định do mình dùng kèm wifi mesh của Google nữa.
@Happyboy15 Mình thử luôn sim Mobifone với cụ booster chỉ được cái ổn hơn chứ không được cái nhanh hơn, tốc độ thì vô chừng 😔 nên giờ giải pháp tình thế chống cháy
Happyboy15
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tin_truc22 Bạn có tủ lạnh thì thử để lên trên đầu tủ lạnh xem. Mình nghĩ ngờ tủ lạnh khuếch sóng vô tuyến. Mình thử để nhiều chỗ thì nóc tủ lạnh là sóng 4g ổn nhất, và cho tốc độ như hình. Có khả năng để cao còn giúp sóng wifi tỏa xuống, kết nối ổn định hơn.
Happyboy15
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tin_truc22 Hình minh họa thiết lập trên nóc tủ lạnh, cục trắng là Google nest cho wifi mesh do căn hộ mình rộng, chướng ngại vật nhiều.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019