Lại nói về Googe, Apple, Microsoft và Yahoo

cuhiep
27/1/2010 8:40Phản hồi: 63
Có nhiều tranh luận khác nhau xoay quanh mối quan hệ qua lại của 4 hãng lớn là Google, Apple, MicrosoftYahoo mà chúng ta thấy ở bài này. Một trong những bài khá đầy đủ thông tin và rất đáng quan tâm. Mời anh em đọc phân tích cua anh Vn198x.

63 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thực tế! thì đó là 4 ông lớn trên thị trường IT hiện nay! nhưng, đúng như bài viết trên, thời của Apple và Google đang tới! Microsoft thì đã già (nhưng vẫn là gã khổng lồ, mà trong tương tai gần khó mà đánh gục được!) còn Yahoo thi có thể đua vào TOP4 thế thôi chứ chưa có gì nổi trội!
Và chắc gì trong vòng 1 vài năm tới ko xuất hiện thêm đại gia nào, và trong thế giới công nghệ thì từ khi thành lập đến trở thành đại gia đôi khỉ chỉ tính bằng ngày!
Bài viết rất hay, rất Logic. Quan điểm của em cũng cho rằng: Microsoft không chịu "sáng tạo và đột phá" gì nhiều, như cái cách mà Apple và Google đang và sẽ làm, còn Yahoo thì ko có ý kiến, chỉ dùng mỗi Chat thôi.
mrlampro
ĐẠI BÀNG
14 năm
bài viết rất hay. Thanks đã cung cấp 1 cái nhìn khá tổng quát về trần chiến 4 "đại gia " này
tany
ĐẠI BÀNG
14 năm
Facebook đâu phải của Microsoft đâu! Nhầm lẫn rồi!
donghungx
ĐẠI BÀNG
14 năm
Facebook thì đúng là không phải của M$ rồi, nhưng hình như hiện tại thì chỉ có duy nhất M$ là có cổ phần ở facebook, và có chân trong ban lãnh đạo 😁

Nói chung gọi là của cũng được, vì nếu có mần gì (quảng cáo, hay hợp tác về công cụ tìm kiếm) thì tất nhiên chỉ có M$ là thò đc chân vào =))
Bài viết hay quá, mà bây h e mới biết FB là của Microsoft 😃
Có ai nói cho mình biết là tại sao steve jobs lại bị đuổi ra khỏi công ty của mình không nhĩ
steve job tuy là người thành lập apple nhưng sau đó bị hội đồng cổ đông (shareholders) cho nghĩ việc (vì điều hành ko hiệu quả để windows qua mặt, ko cho phổ biến mac os như win bla bla) sau đó thỉ steve ra thành lập pixar thế là chúng ta có phim hoạt hình 3d xem!
Lúc đó là thời kì khởi đầu của Macintosh, gặp rất nhiều khó khăn, nhất là từ nhừng người trung thành với Apple II và thế hệ sau của nó, cộng thêm bất đồng với John Sculley, thế là mình bị lão đuổi. Còn John Sculley là ai thì bạn tự tìm hiểu nhé, mình ko muốn nhắc nhiều đến lão.
t0e
ĐẠI BÀNG
14 năm
các bác ơi Intell có phải đại gia ko ....?
thanharts
TÍCH CỰC
14 năm
Đang nói về các gã khổng lồ phần mềm bác ơi :|
donghungx
ĐẠI BÀNG
14 năm
Người ta đang nói về phần mềm, thiết bị dịch vụ. Lại lôi intel vào đây. Ngộ đạo nặng, Intel có thành bố đại gia thì cũng ko ảnh hưởng đến 4 ông kia.
uhm nó là nhà sản xuất chip bán dẫn lớn nhất thế giới đấy ko có nó thì phần mềm phát triển vào mắt nhé

nói chung MS vẫn rất thành công với zune , win 7 trên PC , xbox360 ( bạn nào bảo xbox thua PS là hoàn toàn sai nhé ) tuy nhiên ko đc thành công như mấy năm trước mà thôi
Apple thì khỏi nói quá chi ư là thành công đồ của Apple có 1 cái gì đó rất cuốn hút khiến chúng ta dù biết nó còn những khiếm khuyết nhưng sẵn sàng bỏ qua ( chắc do đây là trái cấm nên ai cũng muốn :laugh8kb😃

năm 2010 này chắc chắn sẽ là 1 năm các gã khổng lồ đấu đá nhau Apple đấu với MS thì là điều chắc chắn nhưng còn google cũng đang nhăm nhe nhẩy vào chém cùng , bằng chứng chính là việc sản xuất nexus one , hay cho ra đời chrome OS ,chúng ta hãy cùng chờ xem màn đấu này ai sẽ giành chiến thắng nhé :wink0st:
truong3i2
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bài viết này thể hiện nhiều kiến thức nhưng vẫn đậm tính chủ quan của người viết 😃 , và vẫn còn những sai sót nhỏ trong kiến thức (và chính tả 😁 )
Làm gì mà có thể hoàn toàn kết luận như thế này:
3 kết luận đầu tiên hoàn toàn cảm tính 😃 , bởi ai cũng biết rằng còn rất lâu nữa các đối thủ như Firefox, hay Mac OS mới có thể tranh chấp ngang ngửa với sản phẩm của MS được; XBox thì không hề thua kém PS của Sony trong thị trường Game Console.
Đồng ý với bác truong3i2.

Nói M$ ỳ ạch thì hơi chủ quan, với lợi thế về nhiều mặt, M$ hoàn toàn có thể tham gia cạnh tranh cùng Apple và Google (Y! thì đã gần như mất tính cạnh tranh với 3 ông lớn con lại).

Nếu chính xác để nói, thì Y! là công ty có tính ỳ cao nhất, và để Y! trở lại với cuộc đua, có lẽ cần 1 Steve dành riêng ^^
đúng hơn , để yahoo có thể cạnh tranh thì cách duy nhất là sát nhập với Microsoft
còn vụ xbox thua PS3 thì phi lý
xkhoax
TÍCH CỰC
14 năm
Có nhiều điểm ở bài viết không thực sự chính xác,
Có lẽ chúng ta không ai sống đủ lâu để thấy HĐH nào đó có thể vượt qua Windows về thị phần cũng như những gì Windows đã và đang làm được. MICROSOFT vô địch, sản phẩm của MS luôn có mức chuyên nghiệp cao!
MS number 1....!
Nếu thống kê tần suất xuất hiện trên trang chủ Tinhte.com thì chắc Apple xuất hiện nhiều nhất (ngày nào cũng có bài dính đến Apple), rồi đến Google, MS, còn Yahoo thì cực ít. Điều này chắc không phải không nói lên được điều gì các bác nhỉ :p
Các bác Tinhte đều dùng Mac còn gì
Mà em xem phim Mĩ có cảnh quay ở các trường học thỉnh thoảng mới thấy Mac, ngay cả phim high school musica của walt disney ( nơi mà Steve Jobs có cổ phần lớn nhất 4 tỷ thì phải ) cũng dùng máy Dell thôi
Em xem MTV thấy rặt toàn Mac mà bác, mấy cái hội nghị quốc tế gì đó mới đây ở VN các phóng viên nước ngoài đến cũng xài toàn Mac, nói chung bên họ Mac cũng bình thường thôi, ưu việt thì họ dùng chứ chẳng phải vì đẳng cấp gì cả, chắc cũng giống như mấy bác quản trị Tinhte nhà mình thôi nhỉ :p

Rõ ràng hiện nay Apple và Google là những ngôi sao đang lên, nếu em ở Mẽo em sẽ mua cổ phiếu 2 thằng này cho dài hạn, M$ thì để nhảy nhót, còn Yahoo ngoài khả năng được M$ hay đại gia nào đó mua lại thì chẳng còn chút hấp dẫn nào cả.
farrell
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cũng ko hẳn MS đang sa sút, 1 số sản phẩm của Apple vs Google như Mobile OS vs Computer OS là những sản phẩm mới cho nên nhiều người chọn dùng cho mới mẻ nên mới tăng trưởng nhanh, còn tương lai xa thì chưa chắc, mình nghĩ thế
ko biết thế nào chứ em xem phim việt nam rất nhiều người dùng mac nhé như ngôi nhà hạnh phúc minh hằng dùng macbook air bố mạnh hải dùng macbook hay clip ca nhạc của đông nhi cũng thế toàn dùng mac và imac (chứng tỏ ngừoi Vn giầu hơn bên US ^^!)
😆, có thể bỏ tiền để mua được mac, nhưng ko thể mua đc sự am hiểu và cách sử dụng MACOS.
Phim "dù gió có thổi" nửa

họ dùng Mac là vì họ công nhận rằng Mac đẹp, Mac đẳng cấp, còn họ cài Win là vì họ ko đủ trình dùng Mac, mặc dù mác rất dễ dùng. Chứ nó ko nói lên được là Win hơn Mac hay Mac hơn Win. Ai cũng có thế mạnh của riêng mình.
writterB
ĐẠI BÀNG
14 năm
bác nói họ k đủ trình dùng mac em nghe mà thấy hài quá , mac có cái j ghê gớm mà phải có trình mới dùng dc thế hả bác ?
brighten
ĐẠI BÀNG
14 năm
mình đọc mấy câu cuối thấy có 1 câu nói là facebook của microsoft, chắc là có nhầm lẫn đây vì microsoft chỉ là cổ đông nắm giữ 1.6% cổ phiếu của facebook, và ông BILL GATE chỉ là người được chủ tịch kiêm đồng sáng lập FaceBook tên là MARK ZUCKERBERG hâm mộ và noi gương theo mà thôi.Và đây là nguồn thông tin mình có được http://www.vnbrand.net/Goc-doanh-nhan/mark-zuckerberg-nguoi-sang-lap-facebook.html
em không xem Ngôi nhà hạnh phúc nhưng bữa trước thấy có một đoạn con Minh Hằng soạn thảo cái gì đó,thằng Mạnh Hải qua thấy nó ngủ rồi nên gập máy lại,mai con Minh Hằng la lên là mất hết những gì vừa viết.Chả lẽ MacOS cứ gập máy là mất hết hả các bác?
Có ông anh đang xài Mac cũng nói vậy, hok biết tắt cái vụ đó ở đâu? Cứ đóng máy lại là Mac tắt queo
Phim VN mà cũng tin, MacOS có chế độ sleep tốt hơn Win nhiều, sleep hay wake up ko đến 3 giây, và có để cả tuần cũng không mất dữ liệu (bạn cứ thử sleep winxp xem có được vậy không, còn win7 thì mình nghe nói cũng học hỏi Mac khâu này rồi). Đặc điểm chế độ sleep của Mac là khi sleep thì dữ liệu vẫn lưu trong ram nhưng khi pin báo gần hết thì tự động ghi vào ổ cứng, vừa nhanh mà vừa an toàn dữ liệu, nói chung chế độ sleep của Mac là tổng hợp những thứ ưu việt nhất của standby và ngủ đông bên win), Sleep cũng không tốn pin đáng kể (như có lần mình thử thì xạc đầy, để sleep 2 ngày thì báo còn 97% pin. Có nhiều người dùng Mac còn chả bao giờ tắt máy, bản thân minh ở nhà cũng ko bao giờ tắt máy, không dùng thì gập vào thôi. MacOS (thừa hưởng sự ưu việt từ unix) không chiếm dụng nhiều bộ nhớ và đẻ ra nhiều rác như win nên không đòi hỏi lâu lâu phải khởi động lại.

Ngay cả không sleep thì mấy phần mềm soạn thảo của Mac từ đơn giản nhất như textedit đến iwork đều tự động 5 phút autosave một lần (mặc định), nếu muốn shutdown thì mấy phần mềm đó cũng hỏi có muốn save vào ko, nếu ko trả lời thì đố tắt máy được :p nói chung việc vô tình làm mất dự liệu trên máy mac là điều khó xảy ra, chỉ cố tình thôi 😁

Nếu có điều kiện hãy dùng thử qua Mac để thấy sự ưu việt của nó, không phải không có lý do mà nhiều người cho rằng sở hữu máy Mac là sở hữu một máy tính tân tiến nhất từ phần mềm đến phần cứng đâu. "Apple biết cách chọn những linh kiện tốt nhất, tôi cho rằng khi sử dụng máy Mac là bạn đang có trong tay một trong những máy tính tân tiến nhất thời đại. Do đó với tôi, Mac là tất cả! Tôi làm việc cho nVIDIA, nhưng trong nhà tôi chỉ toàn máy Mac. Bên này con trai tôi có hai chiếc Mac, cháu gái thì một cái, phía kia lại thêm một máy Mac nữa (của vợ tôi). Ôi, toàn là Mac!" Jen-Hsun Huang - CEO của nVIDIA
Vậy hả.Em đang dùng W7,thấy cũng rất okie. Nếu có đkiện chắc sau cũng mua Mac xai thử. Cảm ơn bạn đã chia sẻ nhé
thanhhungvn
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bất chợt nghĩ vài năm nữa Steve Jobs có ý định như Bill Gate (về hưu) thì chỉ còn 2 thằng chủ trẻ tuổi của Google làm mưa làm gió ư?
1ink
TÍCH CỰC
14 năm
Nếu nói về "ĐẠI GIA CNTT" thì còn nhiều đại gia khác ko phải chỉ 4 hãng này: Oracle, IBM, Xerox,... 4 hãng trên chỉ là 4 hãng nổi tiếng (đối với mọi người) nhất. Chứ Oracle và IBM doanh thu còn khủng hơn Yahoo, có khi cả Apple.
Ai chà nếu mà Steve Jobs về hưu thì sao nhỉ. Nếu đi vào vết xe đổ nữa thì xong. Lúc đó mới cân bằng thực lực với MS được nhỉ
Mình thấy chỉ có Google là vững chắc nhất đó, đi lên từ từ.
crabs
CAO CẤP
14 năm
Mấy cái bác trong film chỉ đưa vào để tô lên vẻ hào nhoáng cho film thôi, chứ có sử dụng máy để làm gì đâu

Thì cũng phải cho thế hệ sau tiếp bước chứ mấy bác ở đóa hoài sao được
Thấy các bác cứ đề cập tới 4 đại gia này hoài, mà sao không ai nhắc tới Oracle nhỉ ? Theo em thấy thằng này mới đáng sợ.... Từ những doanh nghiệp vừa và lớn đến chính phủ điều dùng DB này hết, mặc dù Oracle hiện tại chỉ gói gọn trong dịch vụ Database thôi, nhưng khi mua lại SUN (cty cứng lẫn mềm) và hiễn nhiên Salaris thuộc về Oracle... thì chuyện gì cũng có thể xảy ra...

Nhìn vào số lượng Customer, Partnner http://www.oracle.com/customers/cust_list_atoz.html và bản giá phần mềm trên 1 năm https://shop.oracle.com/pls/ostore/f?p=ostore:2:0::NO:RP,2:PROD_HIER_ID:4509881204651805720002

Thử ước tính xem với số lượng khách hàng (toàn là đại gia) như thế thì một năm Oracle thu về duoc bao nhiêu ? chưa nói đến dịch vụ khác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019