Lại nói về Sony Xperia XZ2: nhiều cái giờ Sony mới nói

cuhiep
28/4/2018 0:41Phản hồi: 232
Lại nói về Sony Xperia XZ2: nhiều cái giờ Sony mới nói
Mình vừa có chuyến đến thăm và làm việc tại trụ sở của Sony trong hai ngày và được nghe họ chia sẻ một số điều về chiếc điện thoại cao cấp nhất vừa bán ra thị trường của họ: Xperia XZ2. Rõ ràng Sony đang gặp khó khăn trong việc truyền đạt thông tin đến người dùng cuối cũng như kể cả những người hay đi trên tay như mình. Có khá nhiều thông tin thú vị mà nếu như mình không tham gia chuyến đi vừa qua thì mình không biết.

Màu sắc và mặt lưng cong

Sony cho biết mặt lưng cong của Xperia XZ2 là cong 3D trong khi hầu hết các mặt lưng điện thoại khác trên thị trường là cong 2.5D. Cụ thể là họ nói hầu hết mặt lưng của Xperia XZ2 là cong thật trong khi hầu hết điện thoại khác là chỉ cong một chút ở cạnh còn hầu hết diện tích là phẳng. Sony có lấy một mẫu nắp lưng của điện thoại khác ra so sánh, tuy không có logo nhưng chúng ta có thể dễ dàng hình dung ra đó là nắp lưng của một chiếc Samsung Galaxy nào đó.

Và để tạo ra màu sắc óng ánh tự nhiên nhất, bắt mắt nhất thì miếng phim màu ở phía dưới của Xperia XZ2 được xử lý nhiều lớp màu khác nhau mà Sony gọi là "Liquidity of Light" (mình nhớ khi HTC giới thiệu dòng U thì cũng nói đến màu sắc với những từ ngữ gần thế này nên anh em có thể thấy mặt lưng Xperia XZ2 có gì đó kiểu như dòng U của HTC thì cũng đúng).

Cục rung giống taptic engine của Apple

Tuy nhiên Sony làm cho nó rung xuống mức xung thấp hơn vì mục đích của Sony khác với Apple. Sony gọi Dynamic Vibration System, hệ thống này ngoài việc phục vụ những việc rung truyền thống để thông báo thì nó còn phục vụ cho việc rung theo nội dung.Ví dụ như bạn nghe nhạc, bạn chơi game hoặc bạn xem phim thì máy sẽ rung theo các nội dung đó, mạnh, nhẹ, lâu nhanh sẽ tuỳ vào nội dung để làm cho cảm xúc của bạn không chỉ đến từ mắt, tai mà còn từ tay nữa.

Cục rung của Apple trên iPhone, Macbook, Apple Watch thì ngoài việc làm các thông báo bình thường thì còn báo khi các bạn dùng tính năng 3D Touch hay ForceTouch, khá đơn giản so với cách sử dụng của Sony.

Và nếu so với cục rung truyền thống bằng motor xoay thì DAC cần làm nhỏ lại và khi đó sẽ hy sinh chất lượng. Xperia XZ2 hỗ trợ âm thanh Hi-Res với các chuẩn LPCM, FLAC, ALAC, DSD.

Trong buổi trải nghiệm thực tế Sony đã nối Xperia XZ2 vào giàn nhạc ở phòng thu chuyên nghiệp Sony Studio Tokyo để mở thử một đoạn đầu của bài Thriller (Micheal Jackson). Mình và mọi người đều bất ngờ vì không nghĩ nguồn nhạc đến từ Xperia XZ2.

Sony cũng chia sẻ về lý do mà họ muốn loại bỏ lỗ cắm tai nghe là để ủng hộ sự phát triển của tai nghe không dây. Họ nói hiện đối với người dùng bình thường hoặc hơi khó tính chút thì chuẩn không dây cũng đã đáp ứng được bởi các chuẩn như AptXHD và LDAC Xperia hỗ trợ đều có thể truyền âm thanh chất lượng rất cao qua các tai nghe không dây.

Xperia XZ2 là điện thoại đầu tiên và duy nhất hiện nay trên thế giới quay được nội dung 4K HDR.

Sony nhấn mạnh đến truyền thống hệ sinh thái của họ từ trước giờ là làm ra nội dung và thể hiện nội dung. Họ có các máy quay để quay nội dung, họ có các hãng phim để thực hiện nội dung và họ có tv, smartphone để thể hiện nội dung đó. Xperia XZ2 là thiết bị nhỏ nhất có khả năng quay nội dung 4K HDR và trình chiếu nội dung này.

Quảng cáo

Sony Xperia XZ2 được ra mắt ở #MWC18 đầu tháng 3 vừa qua, bán ra ở Việt Nam từ cuối tháng 4 rồi. Nhưng có vẻ như Sony khá chậm trong việc truyền đạt cho người dùng các thông tin về chiếc máy này. Điển hình nhất là việc quay phim slowmotion 960fps từ năm ngoái các máy Sony đã quay được nhưng năm nay lại được mọi người quan tâm do Samsung làm tốt phần giới thiệu thông tin tính năng trên Galaxy S9/S9+.

Một chiếc Xperia XZ2 với nắp lưng nhìn xuyên để thấy các lihh kiện bên trong. Sony làm cái này để trình diễn chứ không có phiên bản thế này bán ra.

Nói về lịch sử của Walkman để Sony đưa vào trong phần âm thanh của các máy Xperia.

Playstation là một thành công khác của Sony trong lãnh vực giải trí cũng đc nhắc đến trong phần nói về giải trí trên Xperia XZ2

Quảng cáo

Camera, màn hình và âm thanh kết hợp với thiết kế và khả năng hoàn thiện của người Nhật.

Rõ ràng về thiết kế và hoàn thiện thì điện thoại Sony luôn vượt trội hơn các điện thoại khác ngoài thị trường. Hầu hết người dùng hiện vẫn trung thành với điện thoại Sony vì lý do này rất nhiều.

Bội đôi CyberShot và Walkman thời thành công nhất của Sony trong lãnh vực điện thoại.

Xperia là một thời đại mới và họ nhắm vào trải nghiệm. Chữ Xperia là do chữ trải nghiệm mà ra.

Theo Sony thì chương 1 của Xperia là những máy này. Trong đó có chiếc Xperia Play khá ấn tượng nhưng không thành công. Năm nay các hãng Android khác ra nhiều máy chuyên chơi game hơn. Nhưng thiết kế và sự liên quan đến game không nhiều như Xperia Play.

Chương hai là các máy Z với thiết kế phẳng hai mặt kính

Chương 3 là các máy X với thiết kế mỏng hơn, đẹp hơn, xịn hơn và mặt sau là nhôm

Chương 3 tiếp tục với X

Hướng đến giải trí và kết nối dựa trên thiết kế của Sony

Nhìn, nghe và cảm nhận là 3 điều mà bạn thấy được trên Xperia XZ2 khi sử dụng, nhất là khi giải trí (game, nhạc, phim)

Mành hình HDR mang lại trải nghiệm tốt hơn về màu sắc, độ tương phản, chi tiết...

Loa ngoài to hơn và tạo hiệu ứng âm thanh vòm.

Cảm giác rung theo nội dung trên màn hình

Giải thích hệ thống rung trên Xperia XZ2. Mình hỏi kỹ thì công nghệ giống như trên iPhone, Watch hay Forcetouch của Apple. Nhưng khả năng rung ở tần số thấp hơn.

Giải thích về khả năng quay video 4K HDR của Xperia XZ2. Anh em xem cái khung màu tím là cái mà Xperia XZ2 đạt được.

Chia sẻ các cảnh nên quay HDR

So sánh mặt lưng 3d và 2.5D. Có thể nhận ra bên phải là máy Samsung

Nói về cách pha màu để ra màu nhìn giống nước

Kết quả thử nghiệm pin của Xperia XZ2 so với các máy khác

Mẫu

Chơi thử game hỗ trợ rung

Chơi game với tay cầm PS4 và phụ kiện đặc biệt của Sony.
232 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tonytwodolla
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bán ế quá giờ mới nói ...hihhi
@thanh.vohong Hãng A nó khốn nạn tinh vi trong cách kinh doanh thì ai cũng biết rồi. Còn hãng S thì đi đâu cũng thấy lũ kền kền seeder comment như bọn zombie, mua nội dung báo dìm hàng hết Apple , LG... Giẻ rách có tiền lệ từ 2013 khi thuê seeder dìm hàng htc tại đài loan và đã bị phạt ngập mồm rồi.
@zipder Phải vào để like cho comment của bạn. Kết cái đoạn anh "hêu vái" 😆
@zipder Đang giật mình nghĩ hôm nay nó uống lộn thuốc à :D
@zipder Kakaka
Được cái thật thà, thừa nhận bỏ 3.5 là ép người dùng chuyển sang tai nghe ko dây, chứ ko phải là để tăng chỗ nhét pin hay tăng khả năng chống nước
totalhn
TÍCH CỰC
6 năm
@hienhien155 Định hốt xa2 mà nghe bác nói vậy chắc thôi 😁
Khoaitay2122
ĐẠI BÀNG
6 năm
@totalhn Đừng vội lo. Mình vẫn còn 1 máy C5 ultra còn ngon lành đây. Nó mà là đặc trưng bị hỏng thì đã ầm ĩ lên rồi. Lời của 1 2 người chỉ để tham khảo thôi.
Duy.NK
ĐẠI BÀNG
6 năm
@If you dont mind Fan cứng của sony từ lap, headphone, loa bluetooth, giờ đang dùng con xperia x. Em thấy con xz2 mặt sau mất sang k như dòng z hay x trước đó. Nhưng cũng đang tính cho nó ra đi chuyển qua a sam, đơn giản vì e thích cái thiết kế của nó, nhất là cái màn vô cực của nó. Chẳng hiểu sao sony lại k làm viền mỏng vậy nhỉ
batieCA
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Mr Duy.Nguyen lần đầu tiên nghe bạn nói Samsung viền mỏng, nó cong lừa ánh nhìn thôi chứ viền dày lắm bạn ơi.
Đã cầm em này ở ngoài. Mặt trước thì ok mặt sau phải nói là thảm hoạ xấu kinh khủng thêm cái cong làm cho máy dày lên như tấm thớt .
@vo khanh tan Ng ta nói dày như tấm thớt có nói cong như tấm thớt đâu mấy má
@huynhthy Huynhthy- bá hỷ@ hình như 2 em có vấn đề đọc hiểu thì phải . Trước khi nói cái gì phải tư duy bộ não xíu nhé. Ko người ta nói mik ngu đó .
@huynhthy đúng là tay nhanh hơn não .
batieCA
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vo khanh tan Thà bạn nói đt pin phù chứ thớt nào cong??
Thích nhất cái ảnh cuối.
hieutron
TÍCH CỰC
6 năm
@khonggianbonchieu_dh Sony nghĩ mặt sau vậy để đút túi quần khó rơi.
Từ 2012 đổ về trước đt nào của Sony cung khiến mình thấy muốn đc mượn cầm thử. Nhìn quá đã
Bao Khangs
TÍCH CỰC
6 năm
Sony nói dài nói dai quá. Sống thực dụng tý SN ơi. Giá cả hợp lý. Mẫu mã hợp thời. Quảng cáo nhiều vào. Cong 2.5 D hay 3D thì quan tâm làm quái gì mà giải thích SN hở???
@Bao Khangs Giải thích cho giới công nghệ hiểu rõ về định hướng trong thời gian tới của hãng thôi
@nqhtc17a Ai lại so kính 3D với nhựa hả bác, nhựa thì cong bao nhiêu độ chẳng đúc được 😆))
zquanghoangz
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Bao Khangs Cá nhân không thích cong mặt lưng lắm, khỗng rõ có tác dụng gì? Dễ cầm hơn không?
Zoro kun
TÍCH CỰC
6 năm
@zquanghoangz do cái camera to quá nên phải làm cong như thế để nhét cam vs pin vào, chắc vậy
shensai_1
TÍCH CỰC
6 năm
Yêu sony
@shensai_1 Trót yêu Nokia mất rồi, nhưng nhiều lúc vẫn muốn XXX Sony kk !
totalhn
TÍCH CỰC
6 năm
Cong 3d của sony có tác dụng làm máy xz2 dày đến mức thô thiển😁
@totalhn Cầm chưa mà kêu dày
berberin xd9
ĐẠI BÀNG
6 năm
Những cái xịn của Sony ít người nhận ra và cảm nhận được.
@berberin xd9 Thế bạn có cảm nhận đc cái xịn của các hãng khác ko
hiepps
TÍCH CỰC
6 năm
@berberin xd9 Cái giá bán xịn thì người dùng cảm nhận dc ngay ấy mà. ;)
@berberin xd9 Xài hết chưa mà biết xịn so với hãng khác?
berberin xd9
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hiepps Những cái xịn admin nói người dùng phổ thông họ ít khi sử dụng và để tâm đến. Ai quan tâm là cong toàn phần, ai hay xp trên ĐT mà nhận ra là HDR hay không, ai hay sử dụng đến 960fs, khoe trên FB ai cần quay 4KHDR, nghe nhạc thì HTC và LG vẫn ngon hơn.
sony năm nay quá tuyệt vời em đã sở hữu em nó ngay từ lúc ra mắt,chất lượng thiết kế ngoài sự mong đợi
nhân tiện có vài phiếu giảm giá 3tr5 cho em trên tại Thegioididong bác nào cần em biếu ạ
em ở hcm
@tienthanht919 Cho em 1 cái đi bác, bố em sắp đổi con ZR lên con này 😁
@tienthanht919 Thôi bớt xạo đi thánh.
@Phạm Nguyễn Anh Khoa thật mà bác nào cần mua máy trên với số tiền 16xxxx hú em zalo 0932797711
@tienthanht919 Tui nói bác xạo vụ sở hữu em XZ2 cìn vụ voucher tui tin. Haha
@Phạm Nguyễn Anh Khoa làm gỉ để bạn tin đây huuu
Cầm máy khác xong cầm máy này cảm thấy yên tâm khi ra đường ko cần mang thêm vũ khí
@ThietKeWebChuyen-Com Công nhận 😁
@zipder cái dt dày bá đạo luôn, dày hơn cả dt người ta đeo ốp, con iphone 7 tớ xài đeo cái ốp vô vẫn ko dày bằng con sony này, dày như vậy đeo ốp vô sao bỏ túi quần trời
@ThietKeWebChuyen-Com Không chỉ về độ dày mà còn là về cân nặng nữa nhé . Cầm quả này chọi chó thì chắc chắn không thua kém huyền thoại 3310 😁
@zipder bất ngờ với sony thật =))
zquanghoangz
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ThietKeWebChuyen-Com Nằm trên giường nghịch đt ngủ quên là coi như xong 😔
BQDuong
CAO CẤP
6 năm
Sony giờ đâu còn thiết tha với mảng ĐT nữa. Bỏ hẳn thì k dc. Làm cho có vậy thôi. Nên ngày càng cùi bắp
@habu@
TÍCH CỰC
6 năm
@BQDuong Họ làm Smart Phone để kết nối với Smart Device của họ. Bài trước có nói rồi.
@BQDuong Cùi bắp mà vẫn đi đầu công nghệ nhiều cái 😃
mrquan55
ĐẠI BÀNG
6 năm
@BQDuong Ko hiểu bạn nói cùi bắp ở khoản nào ?
ndta13
CAO CẤP
6 năm
Điện thoại Sony luôn tốt, hoàn thiện cao cấp bậc nhất mà ngay cả Apple cũng đú không lại.
Có điều sản phẩm Sony làm ra luôn thiếu một thứ gì đó làm người dùng cảm thấy khó chịu 😁
hiepps
TÍCH CỰC
6 năm
@ndta13 Câu thứ 2 thiếu dấu , nên sai sai ;)
ndta13
CAO CẤP
6 năm
@hiepps Có điều (trạng ngữ) tương tự như Nhưng/Nếu/Bởi vậy
Sản phẩm Sony làm ra (chủ ngữ)
Trào lưu chính tả tinh tế len lỏi nhanh vãi, có điều thím chưa đủ trình 😁
@ndta13 Sony từ xưa đến giờ chưa bao giờ hoàn thiện đc hơn iphone, và cũng chưa thấy con đt nào hoàn thiện sản phẩm bằng iphone
@ndta13

Một số thành phần cứ chê bai Sony, thực sự các model mới đã cải thiện dõ dệt, như Pin lâu hơn, chụp ảnh đẹp hơn, chạy ứng dụng đa nhiệm nhanh hơn.:D😃
thomastn
TÍCH CỰC
6 năm
Đã xem ở showroom và chán cái chụp hình chậm. Bao năm rồi vẫn ko khá hơn... còn lại ổn hết..
wormwon
TÍCH CỰC
6 năm
Chapter 3 là chapter có Design làm mình ưng ý nhất 😁
blackyaa
TÍCH CỰC
6 năm
toàn thứ tào lao ko à Sony. Quay về sự thật đi. Mơ hoài giá trên trời mà tính năng chẳng có gì, camera cấu hình khủng mà ảnh chụp thì kém, thiết kế phần cứng cũng theo HTC thôi.
@blackyaa Like bác, phần mềm có thể nói ngu nhất nhì làng Smartphone đương đại.
@blackyaa S9 có tính năng gì để bán vs giá 20 triệu vậy 😃 Trong khi 1 loạt công nghệ trên bài viết nhiều cái S9 k có 😃
berberin xd9
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vanlinh2905 không quảng bá rộng thì ai biết đến các tính năng ý, mà dùng thường ngày ít dùng đến lắm bác ạ
@blackyaa xem video dưới rồi phán chụp ảnh kém nhé 😃
Em thích sony mà cũg vừa không thíc sony
Ghét cái mặt lưng 3D. Làm máy bầu bầu không sang trọng.
lhp2006
TÍCH CỰC
6 năm
Camera của Sony vẫn thua các đối thủ dùng Android như Samsung, HTC một khoảng cách xa, chưa kể là lỗi phần cứng còn khá nhiều (liệt cảm ứng - bệnh tật truyền thống). Giá rẻ thì ko cạnh tranh nổi các dòng smartphone Tàu. Marketing cũng kém... Theo dõi tình hình Sony thì nói theo đuổi làm smartphone chỉ để duy trì công nghệ chờ đột phá tương lai ở một dòng sản phẩm khác ??? Nếu thế thì Sony đã xác định thua ở mảng smartphone
Thật tiếc là mình thích kiểu dáng của Sony nhất nhưng Sony gây thất vọng nặng nề
@lhp2006 Đang nói mặc định đấy, cam Sony thì gần như tệ nhất nhì.
SgDavidVo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lhp2006 Giờ mới biết tại sao cái Sony XA của mình mua cho ông già nó bị bệnh liệt cảm ứng. Phải đi thay luôn cái màn hình mới nhưng xài vẫn tệ. Vì thấy nó đẹp, viền mỏng nên lúc mới ra là mua về ngắm nghía. Giờ thì ai tặng cho cũng ko xài. Mọi người thường nói đồ của Sony là tốt, bền và đẹp này nọ nhưng đối với mình thì chỉ 1 lần duy nhất mua con XA đó và cái laptop sony dòng S hồi xưa và chấm hết.
lhp2006
TÍCH CỰC
6 năm
@SgDavidVo Mình mua con Z3 compact 13tr9 phải đi BH 3 lần (2 lần liệt cảm ứng, 1 lần chết main) 02 người bạn mình cũng xài dòng máy này may mắn hơn chỉ đi BH 2 lần thôi. XA xài 1 thời gian ngắn cũng bị liệt cảm ứng nên mình bán lại gấp. Theo bạn có phải là dây chuyền sx của Sony lỗi ?
tan26288
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lhp2006 số bạn quá đen hoặc bạn nên dùng điện thoại cục gạch thì hơn, bạn dùng dt như phá ấy.tôi dùng mấy dòng xperia chưa cái nào phải bảo hành hay sửa chữa j cả :rolleyes:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019