Leica ra mắt ống kính APO 90-280mm f/2.8-4: cho Leica SL, chống rung quang học, giá $6395

Gia Tường
19/3/2016 12:36Phản hồi: 30
Leica ra mắt ống kính APO 90-280mm f/2.8-4: cho Leica SL, chống rung quang học, giá $6395
Leica APO-Vario-Elmarit-SL 90-280mm là ống kính zoom được thiết kế cho dòng máy Mirrorless SL của Leica. Chiếc ống kính này được nhắc đến lần đầu vào lúc hãng ra mắt Leica SL nhưng mãi đến hôm nay mới chính thức ra mắt. Kết hợp với chiếc ống kính Leica Vario-Elmarit-SL 24-90mm F2.8-4 ASPH mà Tinh Tế đã từng giới thiệu trước đây, hiện Leica SL đã có 2 ống zoom bao phủ khoảng tiêu tự từ 24mm đến 280mm.

Hiện ống kính tương thích với chiếc Mirrorless Leica SL và Leica T, có tiêu cự trải dài từ 90mm đến 280mm với khẩu độ lớn nhất F/2.8 tiêu cự ngắn nhất và F4 tại tiêu cự dài nhất. Với tiêu cự dài 280mm, Leica đã trang bị hệ thống chống rung quang học OIS, cho khả năng chống rung lên đến 3.5 Stop. Motor lấy nét bước (Stepping Motor) cũng được trang bị để lấy nét nhanh hơn vì hành trình lấy nét khá dài. Chưa hết, Leica còn thiết kế cấu trúc quang học đặc biệt để ống kính này có thể lấy nét ở khoảng cách lấy nét gần nhất 60cm và hệ số phóng đại lên đến 1:4.8. Điều này giúp người dùng có thể chụp Close-up dễ dàng hơn.

Cấu trúc thấu kính bên trong ống kính Leica 90-280mm​

Bên trong ống kính này là 23 thấu kính chất lượng cao của Leica, gom thành 17 nhóm và khi ống kính này zoom thì độ dài ống kính không thay đổi. Toàn thân ống kính được làm từ kim loại với lớp phủ được xử lý anodized và được che chắn các khe hở để chống bụi, chống nước và dùng trong các điều kiện thời tiết khắc nghiệt. Ống kính có vòng gắn chân máy (tripod collar) có thể tháo rời. Vì tất cả những thông số ấn tượng đó, ống kính trở nên lớn và khá nặng với kích thước 88 x 238 mm, đường kính filter 82mm và trọng lượng lên đến 1,85kg (không gắn kèm với ngàm tripod).

Leica APO-Vario-Elmarit-SL 90-280mm có giá bán lẻ $6,395 xấp xỉ 144 triệu đồng. Bạn có thể đặt hàng trước tại 4 trang web sau:
Các bạn có thể xem thêm những bài viết về Leica SL và ống kính 24-90mm tại đây: Trên tay Leica SL: máy Mirrorless cao cấp nhất của Leica

Thông số kỹ thuật ống kính Leica APO-Vario-Elmarit-SL 90-280mm

• Ngàm ống kính: Leica L
  • Các máy ảnh tương thích: Leica T, Leica SL
  • Góc nhìn: 26° - 9°
  • Khoảng cách lấy nét tối thiểu (60 cm)
  • Tỉ lệ phóng đại: 1:4.8
  • Số thấu kính/nhóm: 23/17
  • Chống rung quang học: Có
  • Lấy nét tự động: Có
  • Vòng gắn tripod: Có
  • Đường kính Filter 82 mm
  • Kích thước: 88 x 238 mm
  • Trọng lượng (không kèm vòng gắn tripod và hood): 1.85 kg

1458159299000_IMG_603387.jpg Leica-APO-Vario-Elmarit-SL-90-280mm-f2.8-4-lens.jpg Leica-SL-Typ-601-mirrorless-full-frame-camera1.jpg
30 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

máy đẹp - ống kính đẹp - giá cũng đẹp - hình chụp ko đẹp cũng phải đẹp :v
@Béo Khùm Hâhhahah
đẹp ! mùa hoa anh đào sắp đến !
Giá thế mà không được 1 khẩu
@archi-T Dải tiêu cự dài thế mà 1 khẩu thì nặng ko nhấc lên được mất, trừ khi khẩu nhỏ tí, f/22 chẳng hạn
cái ống kính đẹp nhất mà mình từng thấy . lâu nay toàn khoái sony với furi và cannon không .
Phuc81
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hồi đi học nhiếp ảnh mình mơ được sờ cái này, lúc đó xài cái pentax ống kính normal bấm mà cái màn trập nó kêu rầm rầm ai mà yếu tim là quăng cái máy luôn!
Em SL601 + 24-90 Asph thì chụp suốt (Máy của sếp ợ) Không biết bao giờ mới được mò em 90-280 😔 Có điều con 24-90 đã to xác và nặng lắm rồi ko biết con này còn nặng cỡ nào!
@Gia Tường Nhìn to quá
Không xài đc hâhhahah
@anhcanhd900 chắc sếp bác được tặng rồi. chứ nếu bỏ tiền ra mua leica thì chẳng cho bác sờ vào đâu.
@cuhiep Để ý chỗ nào có hàng ngon, chân dài sang chảnh là thấy có bác Hiệp. Ha ha!!!
@tbtvsg Đó là suy nghĩ của bạn. Sếp mình chơi ảnh, Nikon, Canon flagship có đủ cả. Ngoài em SL601 ông ý còn 1 em này nữa. Có điều em lens 35/1.4 asph không có AF, mỗi lần chụp phải quay tay hơi lâu nên mình ít khi cầm vì ko tiện!
linhatm
TÍCH CỰC
8 năm
144tr/1,8kg=80tr, --->>>1g=80kđắt đấy.
@linhatm Thằng bạn em bán cỏ 1g = 700k bác ạ. 😁
linhatm
TÍCH CỰC
8 năm
@Phucneee cỏ thì hít dc, nên giá cao là phải
Mr.BanhMi
ĐẠI BÀNG
8 năm
Quá dữ! Nhìn là muốn đi cướp ngân hàng rồi. 😁!
xyzmen
CAO CẤP
8 năm
Tinhte cũng có sản xuất ống kính nữa à? thấy nói có ra mắt ống Leica Vario-Elmarit-SL 24-90mm F2.8-4 ASPH !!!
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
8 năm
súng leica to & dài thế cơ à... anh chị em việt nam rất thích cái này
Hôm e ra chợ đồ cũ thấy có bác bán 3 cái lens máy ảnh. Vào hỏi mua cái nhỏ nhất trong 3 cái đó. Để phá ra chế lens cho đt. Hỏi xem nó là loại j thì bác ấy bảo lens leica f 0.95 hỏi bác bán bao nhiêu tiền bác bảo bán theo bộ k bán lẻ từng cái. Mà cháu k đủ tiền mua đâu. Nói thế song e đi luôn. Về nhà tra trên mạng mới biết cái lens leica f 0.95 nó mắc vãi ra
Sizo
Trứng
8 năm
Ae các chú làm pv ảnh thể thao tối thiểu nên có 1 con như vầy. Để chúng e đọc báo đc ngắm nhg siêu phẩm, kiệt tác.. lâu rồi ko thấy trang bìa báo thể thao nào đẹp
Qủa to như vầy chắc bắn phát chết luôn nhỉ :v
oimeoi cái giá. 😔 bh mới đủ tiền để có thể tự tin xài những hàng thế này
giá rất là đẹp
HieuNato
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cho e chảy nước dãi vô topic này cái. E đi ra ạ
body nhỏ nhắn quá, cắm ống len này thì bị cắm đầu, thôi em làm con D4 hay 1DX cho lành. Tele thì dslr thôi.
thiệt là hết chổ chê luôn ấy nhỉ @@

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019