Lightroom cho anh em có thể chỉnh mức độ của các preset màu

Hoàng Hải.
6/3/2024 10:10Phản hồi: 17
Lightroom cho anh em có thể chỉnh mức độ của các preset màu
Mới đây, trong tháng 2, cụ thể là ngày 13 thì Adobe đã cho phép anh em điều chỉnh Amount mỗi khi áp 1 Preset màu nào đó vào bức ảnh mà anh em cần chỉnh màu.

Mình gọi amount là định lượng, không rõ là có đúng không nhưng nôm na thì nó giống như là anh em chỉnh được bao nhiêu phần trăm của cái màu đó áp vào bức hình của anh em như bao nhiêu ứng dụng khác mà ta từng xài, dễ thấy nhất là trên smartphone như Instagram, VSCO, RNI, Snapseed, Cap Cut,…

Trước đây, tính năng này đã có nhưng nó chỉ cho anh em chỉnh ở Profile màu mà thôi, còn giờ, với các Preset bên ngoài hay chính anh em tạo ra cũng làm được chuyện này. Việc này thì cực kỳ quan trọng cho những anh em phải xử lý số lượng hình lớn hoặc không quá am hiểu về màu sắc, preset, chỉ muốn nhanh, gọn, áp màu xong là đẹp liền thì đây là chân ái.

Ở đây mình sẽ có 1 số ví dụ cho anh em:

Amount Profile là bên phải, đã có trước đây, giờ Preset Amount ở bên trái cũng có.

Sau khi áp Preset, đây là hình mình kéo về 0%

Màu mặc định của ảnh khi áp Preset là 100% như thế này

Khi kéo hết cỡ lên 100%

Mình chọn hình đen trắng để có thể cho anh em thấy được là phần đa trong số này, tương phản, ánh sáng, đen, trắng là những thứ mà phần Preset này có thể can thiệp nhiều nhất. Nên anh em khi áp bất kỳ Preset nào vào, anh em nên căn chỉnh số % này trước rồi tăng giảm những thông số chi tiết khác sau.

Màu Travel II có sẵn của Lightroom

Quảng cáo

Màu Travel TR16 của Lightroom

Màu Vintage của Lightroom
17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Adobe cần làm một công cụ chỉnh ảnh AI tốt như Evoto. Trong thế giới ngày càng nhanh chả còn ai đủ kiên nhẫn ngồi chỉnh sửa một bức ảnh chân dung 1h đồng hồ.
@fiveX @SpamProfessional Tôi đang dùng Evoto và tôi thấy nó rất tốt, ảnh chân dung sau khi edit rất chân thật, nhanh chóng. Nếu 2 bác chưa xài thì có thể dùng kiểm chứng.
fly07
TÍCH CỰC
2 tháng
@Hiep_Khach_VN Evoto chỉnh chân dung vài chục tấm thì ok. Chỉnh vài trăm cả ngàn thì LG hay CR vẫn ok hơn. Chưa kể nhiều cái nó không làm được ví dụ như xóa ngấn mỡ thì chỉ có liquify mới làm được thôi.
@Hiep_Khach_VN Cái tôi cần là cá nhân hoá phong cách của tôi chứ ko phải là chạy trăm tấm trăm người như một. Thực tế Evoto đã ra khá lâu nhưng adobe vẫn là bá chủ đều có lý do của nó.
@Hiep_Khach_VN Evoto chỉnh xong đưa file mấy bà chửi =))
Mẫu đầu tiên có cặp môi hấp dẫn quá, cho kẹp thêm lát cà chua, xà lách, sốt mè rồi... cắn 1 miếng hết nước chấm ực.
lazy0338
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Kinh vãi
Trước add preset ngoài vẫn kéo ầm ầm mà
Nhìn ảnh đen trắng này thắc mắc ko bít ai xem Dune2 chưa. Nhưng mà cảnh Đen trắng trong Dune 2 quay bằng máy quay hồng ngoại, ko phải chỉnh màu...
Mobile có lâu rồi
L to the D
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Cái này lâu rồi
Arceusmb
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Cái này em tưởng có lâu rồi :v Em dùng bản Classic Cr@ack từ đời tống thấy vẫn có rồi mà
longhons
TÍCH CỰC
2 tháng
Có từ đời nào rồi mà. Ko nhớ chính xác là từ khi nào nhưng trước tết mấy tháng đã xài :v
hoangyuean
ĐẠI BÀNG
2 tháng
nâng cấp lên bản mới à các bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019