IFA 2024

IFA 2024

Lý do mình mua PC với tiêu chí ngon bổ rẻ cho công việc làm thiết kế kiến trúc và nội thất!

phamninh0690
21/8/2023 17:4Phản hồi: 127
Lý do mình mua PC với tiêu chí ngon bổ rẻ cho công việc làm thiết kế kiến trúc và nội thất!
Phần 1: Mình mua bộ máy tính case Core I9-10850k này ở Hoàng Hà PC đường láng Hà Nội, mình mua bộ máy này vào ngày 18-02-2021, rất may mắn là thời điểm đó giá linh kiện máy tính chưa sốt vì bitcoin, và phải đến giữa năm thì mọi thứ giá cả linh kiện mới leo thang đột biến!và giá máy mình mua cả màn và case là 33tr350k đc chiết khấu 1.05% còn đúng 33tr, mình sẽ gửi ảnh phiếu thu chi tiết từng món đồ để các bạn xem ở dưới nhé!và vì nhu cầu công việc thiết kế có nhiều tài liệu công việc và thư viện 3Dmax nên mình mới nâng cấp thêm ổ HDD thêm 4TB nữa vào năm ngoái,tổng bộ nhớ HDD là 6Tb.

Phần 2:
- Lý do mình mua bộ máy này vì nó phù hợp với nhu cầu sử dụng và túi tiền của mình vào thời điểm đó vì giá trị thiết kế công trình lúc đó mình thiết kế là vừa đủ tiền con máy nên mình quyết định xuống tiền mà không cần hỏi ý vợ 😁 (lương tháng đó vẫn nộp đủ).
- Mình chọn cấu hình máy chip i9-10850k thay vì 10900k thứ nhất giảm được đâu đó vài triệu trong khi đó hiệu năng i9-10900k hơn 100MHZ.Core i9-10850K có cùng số nhân và luồng so với Core i9-10900K tức 10 nhân 20 luồng nhưng xung thì thấp hơn với xung cơ bản 3,6 GHz còn tối đa tầm 5,2 GHz, thấp hơn 100 MHz so với Core i9-10900K. Nếu so sánh với Core i9-10900K thì phiên bản này yếu hơn tầm 5% ở hiệu năng đa nhân. i9-10850k và 32Gb Ram đáp ứng tốt với mình về dựng hình và render 3dmax đồ cổ điển ở mức vừa,tân cổ điển chạy tốt và hiện đại dựng siêu mượt.

Phần 3:
-Công việc của mình là thiết kế 3d kiến trúc và nội thất,mỗi file dựng của mình trung bình từ 10-40tr poly và cao nhất lên đến 100tr polys, thời gian render với chất lượng ảnh 2k(2560x1440pixel) mình đặt rơi vào 20-25phút 1 view, nên mình sẽ ưu tiên đầu tiên là Chip phải có đuôi K vì xung nhip cao,dựng hình và render mượt nhanh,và so với bây giờ năm 2023 mình vẫn sử dựng hình tốt các công trình vừa và to,tuy nhiên thư viện 3dmax càng ngày càng nặng và chất lượng nên sắp tới mình sẽ hướng đến việc nâng cấp thêm 32Gb Ram nữa lên thành 64Gb Ram,để có thể mở được nhiều file cùng lúc tiện cho công việc.
- Vấn đề nâng cấp theo nhu cầu và tài chính eo hẹp mình cũng đã đặt ra từ lúc mua,năm ngoái mình lên ổ cứng 4Tb HDD,năm nay sắp tới mình sẽ lên 32Gb Ram,và với cấu hình i9-10850k,Ram 63Gb, ổ cứng HDD 6Tb đảm bảo nhu cầu sử dụng công việc của mình thêm ít nhất 3-5 năm nữa. Mình đang sử dụng card màn hình msi GTX 1660 ventus XS 6Gb OC là vừa đủ cho nhu cầu làm việc,mình không có chơi game gì nặng,hiện tại trên máy chỉ cài duy nhất game need for speed hot pursuit 2010 rảnh rỗi là max loa nghe tiếng động cơ cho vui, với cá nhân mình làm thiết kế thì mình không có nhu cầu dùng màn hình to 27inch ,24inch là đủ còn có điều kiện các bạn dùng 2 màn 24inch là rất ok.Nên mình chọn Dell màn hình quốc dân giành cho dân thiết kế. Ah còn vấn đề cá nhân mình không thích đó là vỏ case xấu và có quá nhiều đèn led ở quạt tản nhiệt không thích hợp đặt trong phòng ngủ khi làm việc đêm,bị vợ nói,(nhà chật chội không có phòng làm việc riêng)nên toàn phải tắt chức năng đèn,nhưng vẫn không tắt được hết.
Phần 4:
-Mình làm nghề thiết kế kiến trúc và nội thất từ 2015 đến nay là 8 năm . Nên mình có thể hiểu được cấu hình máy dùng cho phần mềm chuyên ngành của mình như nào là đủ và tiết kiệm chi phí mà vẫn đảm bảo được nhu cầu trong công việc bên ngoài của mình . Nhân tiện mình khoe luôn máy ở cty mình thì sếp cũng mới dựng cho mình bộ máy cấu hình hơn 50tr i9-13900k rất khỏe cân mọi thể loại phong cách thiết kế.
  • Trên đây là bài viết mình chia sẻ về lựa chọn máy tính của mình sao cho phù hợp với công việc và tài chính eo hẹp và nâng cấp về lâu về dài vẫn sử dụng tốt 5-7 năm. Các bạn có thể tham khảo hoặc bổ xung giúp mình tương lai có thể nâng cấp gì được gì nữa cho case của mình thêm khỏe mà tối ưu được tài chính nhé! 7.jpg - khoe ảnh công trình mới render 4.jpg 12.jpg 13.jpg
  • Xin cảm ơn các bạn đã giành thời gian để xem!(đây là bài viết đầu tiên mình đăng trên nhóm)
127 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chỉ khen là hình render đẹp.
cho hỏi là máy (cá nhân và cả công ty) dùng tản nhiệt cho cpu loại gì?
@Kilo Victor máy cty dùng tản nhiệt nước CPU Deepcool LT720 WH
còn máy cá nhân mình dùng Tản nhiệt khí CPU Thermalright Frost Spirit 140
Nhìn hình thiết kế đẹp đó
@zackichun Tương lai sau này loài người sống trong đó á bác 😆)
Giờ vẫn Z390, 9900K, Ram 64Gb, 3080Ti (hơi ngẽn) nhưng cân tất AE, chứ giờ mà build đầu 12 thì có mà bán luôn cả bộ lòng cũng chả đủ
@DuongPNJ 9900 thì thọt quá :v nếu 9900 thì mua mấy combo AMD 5xxx ngon hơn :v
để tối ưu chi phí e nghĩ dùng i7 đời mới nhất là vừa, đơn nhân của i9 với i7 không khác biệt nhiều (dựng hình).
@technological experience máy công ty thì max thôi sao phải xoắn 😁
Sếp bác có tâm quá, dàn máy chất và nơi bán cũng có tâm, các linh kiện rất ổn với nhau
Lên Ram 32Gb đi bác, giờ 2,2 củ là có cái 32Gb buzz 3k2 rồi
@mr.trieu nhìn tờ hóa đơn thì có vẻ là mua lâu r
@mr.trieu ổng mua 2 thanh 16Gb mà bác
@Jiaqing Ruan Ý là lên thêm 1 thanh 32gb nữa bác, main này chắc 4 khe ram á
thực ra là bđs đang ế, chứ làm đồ họa bao nhiêu cũng không đủ 😁
Có lẽ chủ thớt không biết dịch vụ render online
@Phần mềm Khởi Nghiệp Người làm nghề lại đi khuyên người ta đừng làm nghề mà đi thuê online, chả hiểu sao comment vậy được.
@hungtrumno Chuyên nghiệp làm như vậy bạn nhé, hiệu quả: (Năng suất + giảm chi phí) là trên hết còn mấy cái này có gì mà bảo mật đâu bạn ơi, có thể vào 1 cái farm kiểu này tìm hiểu thêm nhé https://superrendersfarm.vn/
Zray
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@Phần mềm Khởi Nghiệp ko phải nghề của bạn thì đừng tỏ ra thông minh hơn ng khác. Render farm chỉ phù hợp với render film 3d, khi mà việc render trên 1 máy tính rất lâu (trừ các engine render bằng GPU mới). Mấy cái ảnh kiến trúc này mất bao lâu đâu, trong lúc render còn ngắm nghía xem cần chỉnh gì ko. Chưa kể thiết kế phí VN rẻ bèo, còn trả tiền render cho bên thứ 3 có khi còn lỗ.
@Phần mềm Khởi Nghiệp ko biết gì về thiết kế
Làm thiết kế phải xài Mac chứ ai mà đi ráp cái PC này. rồi muốn ra cafe render thì sao? rồi lúc ko có điện thì render bằng mắt ahhh. cứ macbook chíp apple M là quất, tha hồ đi render. ba cái PC khổ dâm này.
@Vịt Yêu Spa bác ấy khịa thôi
OH_MyGod
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@angle_squall Thiết kế bên kiến trúc hiếm người sài Mac lắm, nhiều dự án với bên Nhật còn dùng phần mềm riêng của Nhật nữa kìa. Làm về đồ họa hay video thì mới sử dụng mac nhiều.
tamakeno
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@angle_squall Khịa quá nha cưng :v
dien3x3
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@Hoàng Kuno Ông ấy Khịa tới từng câu, từng chữ, từng dấu chấm ,dấu phẩy luôn đó mà kakakaka
33tr bộ này cho nhu cầu của bác mình thấy thừa chứ ngon bổ nhưng ko rẻ
@Dr.Son thực ra làm bên kiến trúc vs nội thất mới thấy điểm yếu amd ryzen là đa nhiệm đó bác. 2,3 tác vụ ko sao. cao hơn hay sinh lỗi lắm. đang vẽ đứng or đen màn, máy amd trên cty mình đều bị cả. do tác vụ ngành này nặng không à. chưa kể lỗi xé hình 3dsmax và autocad nữa. dàn trên cty amd, dàn ở nhà intel. xài intel vẫn ổn hơn bác ạ. amd chỉ hơn xíu render thôi.
@Dr.Son mình thấy hay bị đen màn, đứng đơ rồi reset, hơn xíu thời gian nhưng mà đấy là lúc nó ổn, chứ nó ko ổn làm lại từ đầu thì khổ
Cười vô mặt
@phuchung11a3 nó xé nát khối or bản vẽ là hết cứu. mình bị vài ca r. tởn đến già
@Cường ThiBi Build tháng 1 năm 2021 vậy đúng giá r
nếu là mình, mình sẽ chọn 2080ti 2hand, trước đó mình cũng dùng 1660 nhưng đuối lắm
Hơi tiếc là làm thiết kế đồ hoạ nhưng chọn màn hình có FullHD. Thêm 1, 2 củ nữa là được 2K dùng rồi.
@metalmit có thể mức nặng của bạn và mình nó khác nhau nên cuộc tranh luận này sẽ không có hồi kết. mình đang dùng 1 dàn 3080Ti 12gb và 1 dàn 3080. mình chả nói là bạn không thể gắn hay không thể làm việc với nó. chỉ là gắn nhiều màn phân giải cao khiến hiệu suất card dành cho cv bị giảm thôi. còn nếu bạn thấy ổn thì ok thôi. chúc bạn vui. không phải tự dưng 1 số file mình phải tắt bớt 1,2 màn để vẽ được mượt hơn đâu.
@metalmit Đừng nói file nặng nhẹ gì bạn cũng từng vẽ qua, chẳng qua bạn chưa chạy cái nào nặng thôi, Còn tôi dám khẳng định 1 câu rằng bạn không chạy nổi 1 cái file dự án của chúng tôi với 2 cài màn hình 4k chứ chưa nói tới 4 cái.
Nếu bạn nói là bạn trong ngành thì xin hỏi hiện bạn đang vẽ cái gì? soft nào chia sẻ cho anh em chút kinh nghiệm.
@Hoàng Kuno Nhưng mình lại thích để 2 màn cho dễ làm việc hơn.
Cười vô mặt
@Lựu Đạn nó tiện lắm luôn ấy. bên thông tin, bên để vẽ. quen r về 1 màn là khó chịu liền
hello đồng nghiệp. mình cùng nghề với bác. mình thì full combo là mipad 12.4+ bút để sketch, lap workstation để khi đi xa or cf dựng hình, render test. và 1 dàn cấu hình cũng xêm xêm mình build khoảng 40tr để render, nhưng card 3080TI 12gb, ram 64gb để render chao vantage nữa.
@Hoàng Kuno Bạn sử dụng bút nào đấy bạn? Khả năng viết vẽ như thế nào, nhờ bạn review thêm về combo này đi bạn.
@dontask123 mình dùng bút mi pen 1 thôi bạn. mình dùng để sketch concept thì ổn, không vấn đề lắm. chia sẻ file qua lại mình dùng onedrive kết hợp terabox tự sao lưu. cũng ổn chứ mình cũng ko biết review thế nào nữa. 2 ảnh mình vẽ bằng mi pad
hgbjgnhhu
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@Hoàng Kuno đẹp quá bro ơi
Yêu quá
@hgbjgnhhu hheehe
Đúng là nên ráp Ram 64gb và ổ cứng 4Tb mới chứa hết đc thư viện. Evermotion ra bộ nào mới giờ toàn 20gb/ bộ ko ah. Vga thì nếu làm phim thì dòng rtx 4070 hay 4080 mới kham nổi
trutan
TÍCH CỰC
10 tháng
Xin địa chỉ shop ráp bộ i9-13900k trên với
sao ko chuyển wa amd, vừa rẻ, mát, tiết kiệm điện. hiệu năng thì intel hít khói luôn
Tet21: Chúc mừng năm mới
@balol16 cần sự ổn định nên intel vẫn là chân ái.
@balol16 Làm kiến trúc nó khác chơi game lắm ông ạ.
dien3x3
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@balol16 đường dài bác sẽ biết ngựa nào hay ! ổn định và ko muốn đột tử sớm thì cứ intel bác ơi.
NTLam86
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@balol16 AMD để có ngày tuột deadline à
Vậy thì quá ổn rồi
con asus proart xài ổn ko bác , trước giờ toàn xài màn dell nên muốn đổi gió mà không có mẫu để trải nghiệm ?
giao lưu với bác 1 phối cảnh do mình vẽ nhé.
grass restaurant 20191128(san trong ho nuoc)-sua tran-camera001-12-10-2019.jpg
@Hoàng Kuno Này giống cho Pizza 4P ah bạn 😁
@Mr.Whisky :D cho cái nhà hàng. kaka nhưng ko phải pizza 4P :D 4P hình như bác Lê Hưng Trọng vẽ thì phải.
@Hoàng Kuno 4P nó thuê nhiều TVTK chứ đâu chỉ mình Ông đó :D
@Mr.Whisky ừ, mình cũng ko rõ. vì cũng chưa làm với bên đó bao giờ. cty mình hì chủ yếu Mường Thanh, TDC là nhiều. còn khi hàng freelancer thì mình đánh khách lẻ chứ không làm với chuỗi nào. :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019