macOS cơ bản: Tạo phím tắt tuỳ chỉnh cho tất cả ứng dụng trên macOS

Pnghuy
11/10/2021 10:20Phản hồi: 20
macOS cơ bản: Tạo phím tắt tuỳ chỉnh cho tất cả ứng dụng trên macOS
Trong bài này mình sẽ chia sẻ với anh em cách sử dụng App Shortcuts để mở nhanh một số tuỳ chọn cho các ứng dụng trên macOS. Đa phần các ứng dụng trên macOS đều cần anh em phải nhấp chuột một đến hai lần để mở các menu con trong ứng dụng đó, bây giờ thay vì nhấp chuột nhiều lần, chúng ta sẽ sử dụng App Shortcuts có sẵn trên bàn phím của máy Mac.

Cách tạo App Shortcuts cho các ứng dụng trên macOS

App Shortcuts là một tính năng nhỏ nhưng sẽ rất hữu ích nếu anh em biết cách sử dụng, nó nằm ở đường dẫn System Preferences -> Keyboard -> Shortcuts -> App Shortcuts. Tại đây macOS đã tạo sẵn cho anh em một shortcuts đó là Show Help menu bằng cụm phím tắt Shift + Cmd + /.

Screen Shot 2021-10-11 at 17.59.14.png

Để tạo shortcuts mới, anh em chọn dấu "+", một menu mới mở ra, anh em chọn tiếp ứng dụng mà anh em muốn tạo shortcuts. Tiếp theo ở ô Menu Title, hãy nhập đúng tên những item (bao gồm cả dấu ...) xuất hiện trên menu của macOS. Ví dụ mình muốn tạo shortcuts để xoá lịch sử duyệt web của Safari, mình sẽ gõ "Clear History..." vào ô Menu Title. Ô cuối cùng là những phím tắt mà anh em muốn sử dụng.

Vậy là xong, từ nay muốn truy cập vào tính năng đó trên ứng dụng, chỉ cần gõ tổ hợp phím tắt đã tạo trước đó thì lệnh sẽ được thực thi.

Cách xoá App Shortcuts trên macOS

Screen Shot 2021-10-11 at 18.05.51.png

Về cơ bản, anh em có thể gán phím tắt cho bất kì một ứng dụng nào, bất kì một tính năng nào, hoặc có thể gán một phím tắt cho một tính năng đối với tất cả ứng dụng, nhưng anh em phải kiểm tra kĩ để tránh bị trùng lặp với các phím tắt khác đã được gán trước đó. Điểm mạnh của tính năng này đó là chúng ta sẽ không phải mất quá nhiều thao tác để mở một tính năng bên trong ứng dụng, nhưng đổi lại chúng ta phải nhớ các phím tắt mà chúng ta đã thiết lập, đồng thời phải học thói quen sử dụng phím tắt để tạo thành thói quen.

Ngược lại, nếu không muốn sử dụng phím tắt đó nữa thì anh em truy cập đường dẫn như ban đầu, chọn shortcuts muốn xoá, sau đó chọn dấu "-" là xong. Chúc anh em thành công.
20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bakabonvn
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nhớ tầm chục năm trước lần đầu dùng macos cũng đọc 1 bài tương tự thế này trên tinhte 🤔
@bakabonvn Ở Win Đâu ko có cái nào như này nhỉ ?
bakabonvn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@adagioleonard Mình ko dùng win rất lâu rồi nên ko rõ lắm nhưng trên mac thì từ khi mình bắt đầu dùng đã thấy có rồi.
bakabonvn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@adagioleonard Thấy bài cũ rồi https://tinhte.vn/thread/huong-dan-thay-doi-to-hop-phim-tat-cua-cac-phan-mem-tren-mac.1714663/
@bakabonvn Win nó ko đồng bộ, thống nhất. Mỗi app 1 kiểu riêng lẻ 😆
Thank you bạn. Thêm ai muốn tùy chỉnh nhiều hơn nữa thì cài BetterTouchTool , tùy chỉnh cả TouchBar và Touchpad luôn.
@ProjectKepler Keyboard Maestro nữa cho đủ bộ 😁
Vũ!
CAO CẤP
3 năm
lỗi ngay dòng chữ đầu tiên luôn kìa mod
@Anh_Hàng_Xóm đã sửa, cám ơn bạn 😁
hmm không sài Mac nên không rõ mấy cái này hưu ích ra sao nữa
lordgon
TÍCH CỰC
3 năm
Bấm vào cái icon khó lắm sao 😆
@lordgon uh, lâu và mất sức lắm.
ok, làm luôn cho tiện.
Sẵn mình nói thêm luôn là hóng apple event sắp tới quá, ko biết chừng nào có nữa.
Tony08
ĐẠI BÀNG
3 năm
Keymap và phím tắt trên Mac OS cực mượt, không delay không ngốn ram. Ăn đứt Win

À trừ phím tắt cho Office 😃
Tôi đang thèm tắt shotcut keyboard mà không được đây. Chán lắm
Cần gán phím tắt để mở ứng dụng như trên Blackberry mà không biết tìm chỗ nào
đơn giản nhỉ
Cách mở Finder bằng shortcut trên Mac giống như Win + E trên Windows như nào các bác nhỉ?
hôm qua mình thử cái "Move to Bin" bằng phím tắt "Cmd+Delete" trên Big Sur mà nó ko cho gán 😆) ko hiểu
Mình dùng cái này nhiều, thực sự rất tiện lợi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019