macOS không còn là hệ điều hành phổ biến thứ hai nữa

18/2/2021 6:38Phản hồi: 172
macOS không còn là hệ điều hành phổ biến thứ hai nữa
Theo số liệu từ IDC, Chrome OS đã vượt qua macOS để trở thành hệ điều hành phổ biến thứ hai trên thế giới trong năm 2020. Thị phần của các hệ điều hành phổ biến hiện tại theo thứ tự gồm Windows với 80.5%, Chrome OS với 10.8%, macOS 7.5% và 1.2% còn lại dành cho các OS khác. Năm 2020 là năm đầu tiên mà hệ điều hành của Google vượt qua thị phần của Apple, tuy nhiên nếu xem như đây là dấu hiệu của việc Chromebook đang chiếm lấy người dùng Macbook thì có lẽ không hoàn toàn chính xác.

Nhìn vào các số liệu thực tế, cả Chrome OS và macOS đều có sự gia tăng về thị phần người dùng, trong đó Chrome OS tăng 4.4% so với năm 2019, còn macOS cũng tăng 0.8% trong cùng giai đoạn. Riêng Windows bị giảm từ 85.4% xuống còn 80.5%, điều này cho thấy thực tế thì chính Windows mới là hệ điều hành bị Chrome OS lấy đi người dùng, đặc biệt là trong phân khúc thấp của thị trường máy tính.

Không khó để có thể lý giải cho việc tăng trưởng quá tốt này của các máy Chromebook. Trong bối cảnh đại dịch, nhu cầu học tập online tại nhà là không thể bàn cãi. Chromebook có thể nói là đáp ứng đủ nhu cầu của các bạn học sinh, từ làm việc trên internet vốn là thế mạnh của những thiết bị này, cho tới giá cả phải chăng. Cũng theo báo cáo của IDC, doanh số PC trên toàn cầu tăng vọt trong năm qua và Chrome OS đóng một vai trò quan trọng trong tổng thể. Cá nhân mình đánh giá, tương lai của Chrome OS sẽ rất tươi sáng, đặc biệt là trong không gian giáo dục.
Theo Arstechnica
172 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Apple có tăng là đc rồi
ng sài Macbook toàn người có tiền
ChipHero
TÍCH CỰC
3 năm
@Supper Giàng A Bông Haha cũng bt thôi mà 😆)
@Carnage Tức không?
Carnage
TÍCH CỰC
3 năm
@Seeder Hater Ôi đụng đến bàn thờ nhà ai rồi kìa : )
hình như bên nc ngoài ngta hợp đồng vs các trường để mua chromebook số lượng lớn giá rẻ thì phải, nên tăng cũng là điều dễ hiểu
@Lê Trần Huy Hoàng Mac hay Windows cũng có giai đoạn hỗ trợ trường học để định hình ý thức người dùng từ bé đến khi đi làm.
Chưa kể lobby để được hỗ trợ, hãng nào chả thế.
Mạnh thắng yếu lùi, thế thôi.
Ở đâu thì không biết chứ ở Mỹ, họ phát cho học sinh tiểu học Ipad pro, học sinh trung học macbook để học online. Vậy tại sao macOS lại xuống hạng so với Chrome ? Là do giá bán của đội Apple luôn luôn ở trên trời còn giá chromebook thì thấp hơn đáng kể nên phù hợp cho khá nhiều đối tượng bị giảm hoặc mất thu nhập trong giai đoạn covid19 hoành hành này.
@Lê Trần Huy Hoàng Ở đâu thì không biết chứ ở Mỹ, họ phát cho học sinh tiểu học Ipad pro, học sinh trung học macbook để học online. Vậy tại sao macOS lại xuống hạng so với Chrome ?
@Eva Adam cái đó e cũng k biết nữa bác. đúng là thấy mấy vlog của sinh viên mỹ thì toàn xài macbook,
kidhitech
TÍCH CỰC
3 năm
Chrome OS khá mượt mà trong khả năng của nó 😆 Tiếc là chỉ để duyệt web thì okie chứ nặng hơn là chịu
zzvilzz
TÍCH CỰC
3 năm
@kidhitech Đặc điểm nhanh, nhẹ, cấu hình đủ dùng để chạy webapp/chromeapp. Phục vụ chủ yếu cho giáo dục và một vài công việc đặc thù. Giá máy cũng chia nhiều phân khúc từ phổ thông đến highend, thường mấy trường học bên Mỹ đặt mua rất nhiều
pphuctv
TÍCH CỰC
3 năm
@kidhitech Nếu so thêm về pin thì ăn hẳn luôn. Toàn từ 10 tiếng trở lên. Đó là cái đắt giá của ChromeOS
@kidhitech Đã xài chrome os. K hơn nhiều so với 1 con tablet chạy android. Trừ việc các app và web hiển thị theo kiểu pc
kidhitech
TÍCH CỰC
3 năm
@Hai Dương Đình thậm chí còn tệ hơn con tab android vì ko phải app nào chạy cũng ngon,cũng có
anhnhhn1
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chrome Os chủ yếu dành cho trường học ở các nước phát triển
Mình cảm thấy các mod tinhte có viết cỡ nào cũng có hơi hướng bênh Apple bất kể có ai đề cập đến Apple hay không (cụ thế trong bài này đâu có ai nói là Chrome Os lấy thị phần của Apple?). Không hiểu vì sao?
@robberviet Bình thường thôi. Cái gì của mình bao giờ cũng đẹp tốt hơn của người khác
Ít ra là cũng hoăc nạc hoặc mỡ chứ không thích là ba rọi
@viettien_milo Nếu hiểu đúng tình huống này thì phải là các hdh lấy thị phẩn của nhau (cả lấy lẫn bị lấy). Chrome lấy được nhiều hơn chứ không phải lấy của mỗi windows.
Tinh tế xưa giờ thiên apple rồi.
@lazyboy76 Chuẩn nè
Windows đã ăn sâu vào xương tuỷ người dùng từ thế hệ 8x . :d
@nampd
CAO CẤP
3 năm
@Lý Xuân Huy 9x đời đầu cũng dính chưởng
Hiện tại thì ai cũng ít nhiều vẫn phải dùng nó. Mình đang dùng MBP nhưng vẫn có desktop ở cty, 1 desktop ở nhà chạy Windows. Chả chê cái nào. Đều là công cụ làm việc & giải trí.
cavaldryg
TÍCH CỰC
3 năm
@Lý Xuân Huy từng cố gắng bỏ Win qua Mac OS từ Sierra nhưng vẫn phải quay lại. Dù cố gắng tiết chế nhu cầu là web và nghe nhạc, phim ảnh nhẹ giải trí.
Cuối cùng vẫn Win, về Win có sự tự do thoải mái. Win xài 1 con lap hoặc build PC cấu hình mạnh thì chẳng cần lăn tăn gì về độ mượt. Đang xài lap có màn Oled 4K, nét hơn và màu vivid đã mắt hơn cả Macbook pro
CylNguyen
TÍCH CỰC
3 năm
âu là lẽ thường tình, chrome os cấu hình thấp yếu chơi tốt, app khá đa dạng, sinh viên chơi ngon thì thị phần cao là chắc chắn rồi
SaiO
TÍCH CỰC
3 năm
Ghê phết đấy
Chrome Os thì chưa được xài nhưng xài con Macbook Pro 15" 2012 xong bị hư đổi lại máy Win cảm giác làm việc hay thao tác chán hẳn so với MacOS luôn
minoan
CAO CẤP
3 năm
@gatheringviolet bỏ 20tr ra mà còn phải quan tâm đến 1 đống thứ như thế thì cứ macbook mà mua
@tamnguyen072 2012 cty có 1 đứa có bản max opt xài khá đụt , rất nóng nó nóng từ con máy đến cục sạc và nóng quá nó văng pts luôn . con này là top 1 thời nó vẫn sẽ top muốn so bì với nó phải pc hơn 35 củ + laptop tầm 40 vậy thôi . Chưa kể win có bản quyền ko ? vì Mac chắc kèo là bản quyền rồi đó và có hay ko có Lic nó khác nhau rất xa nha bạn ơi . So cái gì mà so
@traisaigon Máy bác sao chứ máy e vẫn lightroom, Photoshop làm hình cho khách bình thường nhé, không tới nổi quá nhanh nhưng vẫn ổn, cái em nói là thao tác thay cảm giác khi sử dụng của Mac thân thiện và nhiều cảm xúc hơn xài máy win thôi
@tamnguyen072 vâng thì nếu tầm con đó mà kêu nó ổn thì bạn có lựa chọn đúng rồi đó
😁 ChromeOS mới ra nhưng lên phong độ quá!
Quyenit92
TÍCH CỰC
3 năm
Các cụ cho hỏi ngu chromeos có phải lúc nào cũng cần wifi mới xaid dc ko ợ
@VUHEO Có thể cài pts không bạn? chỉnh sửa, layer này nọ ấy
@Sr_9x nó ko dành cho người dùng pts mấy bạn ơi
VUHEO
TÍCH CỰC
3 năm
@Sr_9x Bạn có thể cài PS phiên bản android nhé, hoặc những phần mềm alternative của nó như Gimp, Pixlr (the best, vì mình thuờng xài Linux nên thuờng xài cái này)
VUHEO
TÍCH CỰC
3 năm
@juha8x Bạn muốn xài MS Office thì 365 máy gì xài chả đuợc. Nếu dùng alternative của Linux thì LibreOffice hay Google Doc. Mình biết có một vài công ty ở VN vẫn mặc định xài GG Doc thay cho MS Office
superboyvc
TÍCH CỰC
3 năm
Mình còn chưa đc dùng thử 😁, dùng ổn ko các bác?
hipppo
CAO CẤP
3 năm
Mình cứ nghĩ Linux mới là thằng đứng thứ 2
@Alisé Kim nếu tính lun cả server web đa số chạy linux nữa thì vô đối
@VUHEO Mình Dualboot được ko?
Archlinux + CloudReady
VUHEO
TÍCH CỰC
3 năm
@D.lord Dualboot đuợc nhé bạn, nhưng chỉ một vài dòng máy đời truớc 2019 mới hỗ trợ, con của mình mới quá, chưa có code để Mob BIOS. Nhưng mới thì nó lại có cái hay của mới vì nó chạy luôn Linux bên trong Chromebook, không cần dualboot nữa. Linux nó chạy là Debian nên cũng khá good
akabela
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hipppo nên tính thị phần chrome os vào linux nhỉ
nói chung sau khi ra trường thì chúng nó mua Mac với Win hết thôi.
Vũ David
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chromebook dùng ok, như tablet :v
Trước mình cài thành công Chome OS vào laptop và chạy bằng thẻ nhớ
@Nguyễn Anh Sĩ chromeos dành cho bác nào muốn vọc để trải nghiệm qua tính năng của nó thôi ạ.
@Duckie (PTViet) Thế k được phép xem youtube à
@Nguyễn Anh Sĩ Em đang nói đến làm việc mà bác ^^ chứ bác giải trí thì trên thăg nào chẳng giải trí đc ạ ^^
@Duckie (PTViet) Thì bác k thấy cài hđh Chrhome os trên 1 cái usb 3G gắn được thẻ nhớ . Cắm vào ổ sd trên laptop và sử dụng được hđh đó xem youtube . Thế k là vọc vạch thì là gì
Thanchet92
TÍCH CỰC
3 năm
ChromeOS chắc dùng trong môi trường giáo dục là nhiều.
minoan
CAO CẤP
3 năm
Mua máy chrome os không bằng mua cái ipad pro
@minoan Mỗi thằng có cái hay riêng đó bác
@minoan Tầm tiền đó thì Chrome OS ngon hơn chứ bạn
bachhacden
TÍCH CỰC
3 năm
@minoan mua con Civic ngon hơn hẳn con Morning
Cười vô mặt
gaucon3503
TÍCH CỰC
3 năm
@minoan Sao ko mua luôn macbook pro max option dùng cho đã, mua chromebook rẻ tiền làm gì
Cười vô mặt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019