Máy trợ thính hoạt động như thế nào?

Pnghuy
10/1/2021 2:54Phản hồi: 34
Máy trợ thính hoạt động như thế nào?
Hiện tại máy trợ thính phổ biến nhất là máy trợ thính kĩ thuật số, với nhiều công nghệ hơn so với máy trợ thính analog ngày xưa, bao gồm cả việc khử những tiếng ồn gây hại cho sức khoẻ của tai. Về cấu tạo và loại máy trợ thính thì có rất nhiều loại với nhiều thiết kế khác nhau từ loại to đeo xung quanh vành tai cho tới loại cực nhỏ nhét vào tai. Trong bài này mình sẽ mô tả chung về cấu tạo và cách hoạt động của máy trợ thính kĩ thuật số, loại đeo xung quanh vành tai.

Về các thương hiệu làm máy trợ thính nổi tiếng nhất thế giới có thể kể đến Siemens, Phondak, Signia của Đức, Starkey của Mỹ, Bernafon của Thuỵ Sĩ, Widex của Đan Mạch hoặc Oticon của Pháp...

Cấu tạo của một máy trợ thính cơ bản

Về cơ bản, bất kì một máy trợ thính nào cũng sẽ có 5 bộ phận như trên, tuy nhiên về vi xử lý âm thanh bên trong sẽ được thiết lập và tuỳ chỉnh dựa vào kết quả kiểm tra thính lực và sự tư vấn của bác sĩ để có thể hoạt động đúng theo nhu cầu và mức độ khiếm thính.

Cách hoạt động của máy trợ thính

Máy trợ thính hiện tại không hoạt động kiểu đơn giản là khuếch đại âm thanh nữa mà nó được trang bị nhiều công nghệ hơn để có thể khuếch đại âm thanh có chọn lọc. Máy trợ thính hiện đại sẽ kiểm tra thính lực của bạn để điều chỉnh và lựa chọn ra tần số khuếch đại tốt nhất để người dùng chỉ nghe những thứ cần thiết nhất mà thôi.

Về cách hoạt động của máy trợ thính sẽ theo từng bước như sau:

• Micro sẽ thu âm thanh môi trường xung quanh.
  • Tiếp theo vi xử lý sẽ xử lý âm thanh và điều chỉnh cho phù hợp theo loại khiếm thính.
  • Âm thanh sau khi xử lý sẽ được đưa đến bộ khuếch đại (amplifier).
  • Âm thanh khuếch đại sẽ được đưa tới loa (speaker).
  • Âm thanh được người nói truyền vào tai trong, qua ống dẫn khuôn tai trong ống tai hoặc qua một dây mỏng đến thiết bị thu trong tai.
  • Ở tai trong, âm thanh được chuyển thành xung điện.
  • Các xung điện được não bộ thu nhận, xử lý thành âm thanh để tai người nghe được.
Đa số những máy trợ thính sẽ có cấu tạo và cách hoạt động giống nhau, tuy nhiên từng loại khác nhau sẽ có chất lượng thu âm và khác biệt về âm thanh, cũng như sự thông minh trong hiểu giọng nói khác nhau. Ngoài ra thì còn một số tính năng bổ trợ khác như mở rộng băng thông, điều chỉnh âm lượng tự động, quản lý và khử tiếng ồn giúp mang lại cảm giác nghe tự nhiên như một người bình thường. Thậm chí kết nối Bluetooth đến điện thoại và quản lý qua ứng dụng không khác gì một chiếc tai nghe dùng để nghe nhạc bình thường.

Tham khảo Oticon.
34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giờ mới hiểu. Tks!!
Điếc bẩm sinh còn phải cấy ốc tai giả mới đc.
Cấy ốc tai giả hình như gần 1 tỷ đó bác nên ko thể tiếp cận dc đối với gđ nghèo
@tyhn chuẩn đấy bác ơi, con cháu e đẻ ra bị điếc bẩm sinh nên đốt của bố nó gần 1 tỷ, mà cái máy điếc của tụi này cũng đặc biệt, lâu lâu lại phải gửi ra nước ngoài bảo hành.
@supperchym Phải chịu thôi bác và giờ làm thế nào để dc hỗ trợ cho những hoàn cảnh trên khi mà gđ ko có điều kiện để cấy ghép. Giá như mà cấy ghép mất dưới 50tr thì may ra có nhiều người mới tiếp cận dc
giờ mới biết
Klq, nhưng thấy miền Trung tỷ lệ lãng tai nhiều gấp mấy lần các vùng miền khác !!!!!
komodovn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@khunghoang kinhte 2008 Chắc do họ nói khó nghe quá nên suốt ngày phải căng tai ra mà nghe, tai nhanh bị lãng hơn.
LiemPT
CAO CẤP
3 năm
Có ai biết ở VN chỗ nào bán máy trợ thính tốt nhất không nhỉ? Mình đang cần tìm hiểu để mua cho Bố mình.
@LiemPT Chỗ phố chùa bộc hà nội bác ơi
@LiemPT Bệnh viện ?
@LiemPT Bên Cát Tường có bán b search xem!
abcd2222
ĐẠI BÀNG
3 năm
@LiemPT Ở hcm thì b tham khảo bên thính học an khang ý
@LiemPT Ở đường Trần Quốc Thảo gần Bệnh viện tai mũi họng .
Giá bán từ 5 triệu đến 50 triệu ...
TT_nvt
ĐẠI BÀNG
3 năm
Có bác nào biết thương hiệu nào tốt ko ạ
phucalias
ĐẠI BÀNG
3 năm
@TT_nvt Widex của Đan Mạch bạn
HảiMini
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tôi cũng bị điếc , không nghe được cái gì hết chán cuộc sống vl
@HảiMini Chắc phải đi khám thôi, k tèo 1 tai
HảiMini
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Lê Hoàng Huynh Lâu lâu đi kiểm tra lần đi bạn, mà không nghe được không biết làm việc gì ra $ nữa toàn ăn bám bme , chán thật sự
@HảiMini Vậy khổ lắm
HảiMini
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Lê Hoàng Huynh Khổ lắm nè nhìn mấy đứa cùng lứa or những lứa mới lớn đi làm có tiền tự mua này mua nọ nhìn lại mình thấy thì nhục nhã 😩
minhtienbk
TÍCH CỰC
3 năm
Mình có thử vài loại cho ông ở nhà , toàn là bị chê tiếng ồn quá lớn , ko thoải mái -> ko dùng đc.
Ko biết loại nào tránh đc.
Đây mới là một loại, còn loại cochlear implant nữa ạ
@P.W cái cochlear implant gần như kiểu điếc hoặc gần điếc hẳn thì mới dùng vì nó dùng qua xương tay, cái trợ thính ở trên vẫn là chuyển đổi tần số âm thanh vs âm lượng thôi. cách thức hoạt động 2 thằng khác nhau cho 2 mục đích khác nhau luôn
Bút xanh
TÍCH CỰC
3 năm
Loại có dây nghe rõ ràng hơn loại không dây.
sisino1
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hay nghê!
Bài viết hay ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119