Mình vừa có pha combat cực căng trên FB về việc "Máy Lock là máy chính hãng"

iolna
17/10/2023 4:6Phản hồi: 5
Mình vừa có pha combat cực căng trên FB về việc "Máy Lock là máy chính hãng"
Link combat ở đây:
Nội dung pha combat thì mình đã chụp lại thành 1 cái ảnh dài ở đây:

Nội dung mình muốn nói đến ở đây là gì: anh em xem và thảo luận/kiểm chứng/góp ý về pha combat xem nội dung mình khẳng định là đúng hay sai. Dĩ nhiên, trên tinhte thì không nên tranh luận quá gay gắt như trên "phở bò" giống như mình rồi ha.

Nội dung mình muốn khẳng định: ở thời điểm hiện tại thị trường Việt Nam, máy Lock (iPhone lock/khoá mạng) thì không phải là hàng chính hãng.

Quan điểm định nghĩa hàng chính hãng của mình là gì?

Hàng chính hãng đối với mình và mình tham khảo được là: sản phẩm được bán ra từ một nhà phân phối uỷ quyền trong nước; trong đó, sản phẩm đó phải đảm bảo được yêu cầu tiêu chuẩn tại thị trường bán ra (cụ thể ở đây là Việt Nam) và có hoá đơn VAT.

Tại sao mình coi máy Lock là hàng không chính hãng?

Máy lock hay đơn giản hơn trong khuôn khổ bài viết này là máy iPhone phiên bản khoá mạng, thì ở thời điểm hiện tại trên thị trường Việt Nam không có máy iPhone chính hãng nào bán ra mà khoá mạng cả. Cho nên mình có thể khẳng định, máy lock Việt Nam là không có bán. Vì vậy, có thể hiểu rằng, các sản phẩm máy lock là máy đến từ thị trường nước ngoài, không được phân phối và bán tại Việt Nam. Mà đã không bán tại Việt Nam, tức là máy không chính hãng.

Ủa, máy mình mua ở Mỹ, khoá mạng, chỉ sử dụng được SIM AT&T thì không phải máy chính hãng à?

Máy của bạn vẫn là máy chính hãng, nhưng chỉ áp dụng được đối với khu vực tại Mỹ. Vẫn chiếc máy đó, bạn đi du lịch cầm theo về Việt Nam sử dụng thì lại được coi là máy xách tay, vì bản chất, chiếc máy này không được bán ra tại thị trường Việt Nam.

Tại sao lại cãi nhau?

Tại không chung định nghĩa/tiêu chuẩn.

Quan điểm của mình: hàng chính hãng, là hàng được phân phối uỷ quyền, có bảo hành, hậu mãi… chứ không phải là nguồn gốc của sản phẩm đó.
Quan điểm của đối phương (theo ý hiểu của mình): chính là bản thân; hãng là hãng sản xuất, ở đây là Apple. Đại ý: sản phẩm được sản xuất/bán ra bởi Apple.

Dựa theo quan điểm của đối phương thì máy lock đúng là máy chính hãng của Apple rồi. Nhưng cách dùng từ chính hãng ở lĩnh vực tiêu dùng ở đây là không chính xác. Quan điểm của đối phương chỉ đúng khi nói đến nguồn gốc sản xuất của sản phẩm, là chính hãng đó sản xuất. Thực tế sử dụng ngôn ngữ thì không có ai nói “chính hãng” là để chỉ nguồn gốc sản phẩm cả.

Kết luận: ĐÃ KHÔNG CHUNG MỘT TIÊU CHUẨN, THÌ ĐỪNG CÓ CÃI NHAU.

Không phải tự nhiên mà chúng ta có hệ thống đo lường chất lượng, hệ thống đo lường chiều dài, hệ thống đo lường khối lượng… hay quan trọng là hệ thống pháp luật. Tránh tình trạng 2 ông cãi nhau: con bò này

Quảng cáo

5 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cười thôi, k cãi nhé 😆
Cười vô mặt
iolna
TÍCH CỰC
7 tháng
@hung.ngomanh đúng nhận sai cãi. Sai không cãi nó hơi ngứa ngáy tí bạn ơi :v
iolna
TÍCH CỰC
7 tháng
Ủa mà sao cái link fb mình đưa vào bài viết lại không hiển thị nhỉ? Hiện tại mình vẫn còn combat trên đó luôn mà 😅
Mình vẫn dùng máy lock!
Xưa mình cũng viết 1 bài về vụ này 😁 quan điểm giống bạn, hàng xách tay (cũ) nói thẳng ra là hàng nhập lậu.

https://ngonboxe.com/cong-nghe/mat-trai-cua-do-cong-nghe-gia-dung-xach-tay/

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019