Một buổi chụp chân dung cùng máy ảnh compact Leica X

blueJune
26/7/2020 3:53Phản hồi: 116
Một buổi chụp chân dung cùng máy ảnh compact Leica X
Chả là bạn mình vừa mua một em compact crop Leica X cũ, với giá 23 triệu và mình nhờ bạn chụp giúp một bộ ảnh chân dung kỉ niệm nên đem ảnh lên khoe với mọi người. Leica X ra mắt vào năm 2014 với giá khoảng 60 triệu đồng.

Tinh tế từng có bài trên tay em máy này: LINK

Về cơ bản, máy nhỏ gọn, có thể đem theo chụp cả ngày và pin cũng khá trâu, chụp túc tắc cả buổi thoải mái. Nhược điểm của em này là chụp khá chậm, nếu chụp liên tiếp sẽ dẫn đến lag máy. Nhưng được cái cả màu và đen trắng của con này ra rất đẹp. Ống kính 35mm, sensor crop với khẩu f/1.7 tới f/32. Ảnh mình đăng trong bài chỉ resize lại kích thước, còn lại hoàn toàn không qua chỉnh sửa. Mời các bạn xem ảnh của một con máy ra đời cách đây 6 năm trông như thế nào nhé.

116 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đợt này chuyển về tông đen & xoăn hả Trang? Dễ thương quá 😋
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@anhtuannd Thường nữ mặc váy bao giờ cũng đem lại luồng sinh khí mới, nom thoáng & hấp dẫn phái nam hơn 😋
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Rickyzz
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 Khổ lên top suốt mà cả chục năm ko dc 1 danh phận rõ ràng hahahaha

| Sent from ĐIÊN-DÂM-NHẠT-1981 using TheBubsBerry HétLa |
Rickyzz
ĐẠI BÀNG
4 năm
@anhlt công việc bận rộn quá nên bài nào cũng đăng cái vào cmt luôn đó bác

| Sent from ĐIÊN-DÂM-NHẠT-1981 using TheBubsBerry HétLa |
Rev
CAO CẤP
4 năm
@anhlt k hiểu sao có nhiều thời gian đến vậy 😆)
Hi Trang tóc xoăn 😁 chắc xin tấm ảnh để vẽ
@Mikeknowsme Quý hoá quá! <3
qua2007
TÍCH CỰC
4 năm
kết nhưng ko có tiền mua
badmanvnn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ko thấy ấn tượng lắm với mấy bức đen trắng
badmanvnn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@xtheskyx mình thấy thường ảnh đen trắng nếu chụp tốt thì trông có cảm xúc hơn ảnh màu, nhưng nhìn những bức đen trắng này mình chả thấy cảm xúc gì cả 😆. Trông nó nhợt nhạt, ko có điểm nhấn gì cả.
badmanvnn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@NguyenXuanBang mình cũng nghĩ là ảnh đen trắng nó phải nổi bật lên 1 cái gì đó, nhưng nhìn vào mấy tấm này ko thấy nổi lên cái gì cả 😃)
Little Chick
ĐẠI BÀNG
4 năm
@badmanvnn Mấy tấm có màu đẹp hơn thật =]] Mấy tấm đen trắng thiếu shadow/highlight nên trông phẳng quá :v
@badmanvnn với mình thì phải thêm 1 đến 1.5 f... nhìn như máy hết pin ....chán quá
Trời đất cơi xinh quá
trnam
TÍCH CỰC
4 năm
Thấy tấm này được nhất
Storm Walker
ĐẠI BÀNG
4 năm
@trnam Được cái gì?
trnam
TÍCH CỰC
4 năm
@Storm Walker Bố cục của tấm ảnh và thần thái của mẫu
Storm Walker
ĐẠI BÀNG
4 năm
@trnam Tưởng bác nhìn được cái gì khác nữa
mcjambi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@trnam Phẳng quá 😁
tiduslegeng
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mấy tấm màu màu đã. 😳😳😳
@tiduslegeng Mọi người có xu hướng thấy leica đắt tiền là khen thì phải
Cá nhân mình thấy không có gì ấn tượng.
Có chăng thì nó ấn tượng với dòng crop hoặc rất đẹp nếu coi nó đồ trang sức, + thương hiệu
Con này tốc lên dc 1/2000, iso rất cao nhưng khoảng tầm 400 là nhiễu nặng
Chụp ngược sáng cực kém,
Màu sắc ảnh thì hơi ám đỏ, nhợt nhạt, năm 2014 thì cũng đã thua khá nhiều máy compact của sony
Nhưng để lựa chọn, thì mình vẫn chọn con này, phụ kiện rất nhỏ gọn, cực sang chảnh
Ủa mẫu là ai đẹp gái quá dị.
Haizzz, nhìn hình xong, mình chỉ thốt lên 1 câu. Trình độ xem hình của mình còn kém quá.
@copthuy vào TT ko nên xem hình của mod hay mem chụp, nhất là của mod gái này.
fonjp
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đẳng cấp leica hình chất quá
Storm Walker
ĐẠI BÀNG
4 năm
@fonsanjp Màu đẹp thật, không thấy bị out net, biết pts là màu cũng đẹp gần vậy mà đỡ mất 23 củ 😁
fonjp
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Storm Walker Chủ yếu là đam mê mà
Hơi Sony một chút nhưng mà có vẻ cá tính và dễ thương đó 😁
Vào tay mình thì chắc cũng như điện thoại thôi
Vũ!
CAO CẤP
4 năm
màu đẹp
dlcr
TÍCH CỰC
4 năm
Nó hay hơn máy khác chỗ nào á
dhphucs
CAO CẤP
4 năm
@dlcr hơn ở chỗ cái chữ leica chứ nhìn ảnh chán òm, thớt dìm hàng leica thì phải
vầy thì chụp bằng iphone cho nhanh...
nickzt
TÍCH CỰC
4 năm
Mình thích tấm này nhất!
@nickzt công nhân nhìn tấm này đã thật sự
@nickzt Bố cục, màu rất đẹp nhưng "nhân" trong đó ko đẹp: rối, bù xù, ko thể hiện được cái "hồn" của không gian khi đó
Ủa có cả ảnh behind the scene gió thổi lật đật mà phải không =))
Mình thích ảnh màu của con này hơn. Đen trắng độ tương phản ko được cao cho lắm.
boybala
CAO CẤP
4 năm
@magic.flame Cao hay không do độ tương phản của ánh sáng khi chụp chứ có liên quan gì đến máy đâu
@boybala Đang nói ảnh trong bài mà bác
TT_nvt
ĐẠI BÀNG
4 năm
thấy chụp khác gì điện thoại đâu, chắc mắt mình kém
dhphucs
CAO CẤP
4 năm
@boybala Dữ nha, xài toàn từ chuyên ngành nào là độ nét, chi tiết, noise..., chú em chỉ nhìn mấy cái ảnh linh tinh cái biết ngay chất này chất kia cơ ah, chú trùm cmn rồi. Anh chụp máy cơ hơn chục năm còn chưa gáy to như chú.
boybala
CAO CẤP
4 năm
@dhphucs Chụp máy cơ mà óc c..thì cũng vậy thôi. Mà máy cơ thì biết éo gì về ảnh số mà bày đặt hỏi han. Nếu cảm thấy tự ti vác xác sang anh dạy cho. Ngoài chụp tao còn làm cả chỉnh sửa lẫn in ấn nữa. Muốn biết vì sao nhìn là biết sang đây bổ túc
dhphucs
CAO CẤP
4 năm
@boybala ui giời cả chỉnh sửa in ấn nữa cơ đấy, mấy trò vớ vẩn đấy trẻ con nó cũng làm được. Thằng ranh con xl, đã óc c mà hay thích nổ.
boybala
CAO CẤP
4 năm
@dhphucs Mày có con chưa, bảo nó sang đây tao cho làm xem làm dc không ? Hay lại như thằng bố. Chụp ảnh mấy chục năm còn gà. À quên máy cơ biết éo gì

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019