Một căn cứ IS bị không kích vì thành viên nhóm phiến quân này up hình tự sướng lên mạng!

Duy Luân
6/6/2015 7:45Phản hồi: 90
Một căn cứ IS bị không kích vì thành viên nhóm phiến quân này up hình tự sướng lên mạng!
Thông tin nói trên được đưa ra bởi tướng Hawk Carlisle, người chịu trách nhiệm về tác chiến không quân của căn cứ Langley Field. Ông chia sẻ thêm rằng trong lúc các sĩ quan đang quét qua những tài khoản mạng xã hội của Tổ chức Nhà nước Hồi giáo tự xưng (IS) thì họ bắt gặp hình ảnh vài tấm ảnh "tự sướng" của các phiến quân đang đứng trước một trụ sở chỉ huy. Trước đó IS từng khoe về trụ sở này cũng như khả năng điều khiển của nó trên một diễn đàn mở, thế là quân đội Mỹ sử dụng một số biện pháp nghiệp vụ và chỉ 22 giờ sau, lực lượng không quân đã đánh sập tòa nhà đó. Tướng Carlisle không nói rõ hơn về cách định vị cũng như vị trí của trụ sở này là ở đâu, nhưng có khả năng là họ sử dụng dữ liệu vị trí nhúng trong ảnh kết hợp với các kĩ thuật tìm kiếm nâng cao.

Dữ liệu nhúng trong ảnh do điện thoại, máy tính bảng hay thậm chí là cả máy chụp hình tự động chèn vào mỗi bức hình bạn chụp, trong đó có kinh độ và vĩ độ địa lý lấy từ GPS. Lúc đối chiếu dữ liệu này bản đồ thì tất nhiên chúng ta sẽ tìm ra được địa điểm cụ thể, thậm chí là cả lộ trình của người chụp đã đi qua. Người dùng có quyền tắt cơ chế chèn dữ liệu nói trên, nhưng biết đâu IS "quên" mất vụ này.

Ngoài ra, kĩ thuật tìm kiếm nâng cao có thể được áp dụng để tìm ra đối tượng đang có trong hình là gì, ở đâu. Google đã sử dụng những kỹ thuật tương tự để sắp xếp, tìm kiếm hình ảnh trong Google+ và mới đây là Google Photos. Bạn chỉ cần gõ chữ "Kim tự tháp" là các ảnh chụp công trình kiến trúc này sẽ xuất hiện. Bộ quốc phòng Mỹ cũng phát triển các công nghệ tương tự để phục vụ mục đích trinh thám, giám sát từ xa.

Được biết Mỹ thường xuyên theo dõi các tài khoản mạng xã hội của IS do chúng thường xuyên dùng các tài khoản này để tuyển quân, truyền bá đạo lý cũng như khoe khoang về sức mạnh và lý tưởng. Dựa vào những thông tin thu thập được, Mỹ và các nước đồng minh sẽ hiểu hơn về cách mà nhóm phiến quân này phát triển cũng như văn hóa của chúng ra sao. Trước đây từng có vụ Mỹ phát hiện ra vị trí IS nhờ vào vị trí địa lý được nhúng vào trong một tấm hình chụp bằng điện thoại. Tờ báo Foxtrot Alpha có nói thêm rằng Lầu Năm Góc đang làm việc để giảm thời giản không kích xuống chỉ vào khoảng 1 giờ nhằm mang lại hiệu quả cao hơn và tiêu diệt mục tiêu nhanh hơn.

Nguồn: Defense Tech
90 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cuong.pm
TÍCH CỰC
9 năm
Trời ơi bài này có cả tuần trên vnexpress rồi.
@cuong.pm Ai bảo MOD ko có quyền đào mộ 😁
unlimits
TÍCH CỰC
9 năm
@cuong.pm vnexpress là vnexpress còn tinhte là tinhte
Nầy thì tự sướng này.
Tien Khoeo
TÍCH CỰC
9 năm
:p:p:pChết vì ngu là cái chết dở hơi nhất😃😃😃😁:eek::oops::rolleyes:o_O🆒
các bác cho mình hỏi khi mở máy tính bàn mà nhà bị điện yếu thì có ảnh hưởng gì ko hôm qua điện nhà mình bị yếu mở lên thì chuột cứ đứng 5 10 giây rồi hết hết rồi lại bị nữa liên tục cứ như vậy
@truongflying Nguồn sịn là ok hết có điều mau hư nguồn. Nhớ cái thời trẻ trâu mới học sửa máy tính lấy cái ac quy 12v câu vào chân pin laptop
@Trong nguyen skcoltd Ko mua ổn áp hoặc cục lưu điện nhanh thì nhanh đi ổ cứng lắm đấy .
vhtn8381
TÍCH CỰC
9 năm
@truongflying Ờ..ờ nhỉ, nhưng vừa xài ổn áp, vừa dùng cả UPS là good nhất:p, ổn áp nó ko lưu dự phòng dc:mad:, còn UPS thì ko điều chỉnh dải áp rộng như Ổn áp dc, cho nên dùng cả 2 cái là hay nhất😁
vhtn8381
TÍCH CỰC
9 năm
@tanhao189 thời nào cũng thế, có thể ko dùng ổn áp còn tạm chấp nhận chứ ko có UPS đi kèm là ko ổn chút nào😃
Tự sướng = tự chết 😃
Giá như lính IS thằng nào cũng lãng mạn thế này thì Mỹ sẽ vui lắm đây 😁
Ttdmt
TÍCH CỰC
9 năm
Mạng xã hội là con dao 2 lưỡi, nổi tiếng cũng nó tay tiếng cũng nó, tắt tiếng cũng nó!
gialongtdh
ĐẠI BÀNG
9 năm
IS nên tự sướng ở quãng trường, toàn nhà cao tầng bên tàu thì ăn ảnh lắm
@gialongtdh nó tự sướng bên đó,Mĩ cũng chẳng dám chơi,tuy ghét thằng tàu thiệt,nhưng máy bay với tên lửa của Mĩ cũng khó bay vào được không phận của tàu,mà bay vào được cũng chẳng dám chơi,thế chiến thứ 3 liền
hdcuong96
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hôm nào thử đóng giả lính is tự sướng trong nhà cầu xem mĩ định vị như thế nào.

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
qtrung985
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hdcuong96 Nó sẽ đưa bạn vào danh sách đen và theo dõi . bạn không đọc bài hả nó dựa vào vị trí gps trên tấm hình mà đưa ra quyết định đánh bom hay không , bạn chụp trong nhà cầu mà vị trí ở Vn cũng như không à
hdcuong96
ĐẠI BÀNG
9 năm
@qtrung985 Đó chỉ là 1 trường hợp duy nhất nó nhúng định vị lên ảnh.mình tắt định vị ko cho phép ứng dụng nào có quyền truy cập định vị.hơn nữa trong không gian nhỏ như nhà cầu thì tìm sao.ông tướng j đó cũng ko nói j về công nghệ trên nên mình nghĩ khó mà tìm đc.có thể nó sẽ theo dõi mình để lấy thông tin khác chứ từ 1 bức ảnh chăng tìm đc đâu

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
sao bọn mẹo lại tung vụ này ra nhỉ ỉm ỉm mà làm vài mánh nữa chứ
@kieuminhtien994 Bít đâu Mĩ tung tin này để che dấu điệp viên của họ ,chứ nếu đúng như vậy thì nó dấu để làm vài vố nữa chứ nói ra làm j
Ko nhầm thì tin này đọc từ cách đây mấy bữa rồi, mod update chậm dữ 😔
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry Bold Touch)
Ví dụ nhứ thành viên IS tự sướng trước nhà trắng hoặc lầu năm góc thì sao nhỉ? Không biết liên quân có không kích không 😁
quangthaicg
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tanhao189 Bị chết trước khi đến được chổ bác nói rồi có đâu mà ra ảnh tự sướng.:eek:
@quangthaicg Đứng đằng xa chụp lấy hậu cảnh thôi mà
@tanhao189 Ở đâu mà mỹ chả biết , ko lẽ tự sướng ở nhà trắng mà mỹ nó tưởng ở irac? Hỏi ghế mà cũng hỏi . Bó tay
hd79
CAO CẤP
9 năm
Bờ phone kèm định vị vệ tinh Bắc đẩu của khựa có ngày dính nguyên quả Tomahawk từ khựa sang có ngày. Khựa nổi tiếng là hay lật lọng, đểu cáng, không thể tin được.
@hd79 Galaxy S6, Sony Xperia Z3, HTC One E9+, Lumia 730.. cũng dùng Bắc Đẩu đó,vậy hóa ra cả thế giới sẽ ăn tên lửa của TQ hả ? Mà TQ ko có Tomahawk nhé,chỉ có Mỹ và đồng minh thôi.
Đừng anti kiểu thiếu suy nghĩ như thế,chịu khó tìm hiểu rồi hẵng anti kẻo mang tiếng trẻ trâu.
huydancmit
TÍCH CỰC
9 năm
@hd79 Bạn kiểm tra xem coi smartp của bạn có dùng bắt đẩu ko?
Nó là chuẩn chung SoC nhe thánh!!!.
Sướng nhất mấy a rồi còn gì
Bài này chẳng có gì liên quan đến thông tin công nghệ
@MoHinhTinh.com sao kô, từ 1 bức hình kết hợp thuật toán tìm kiếm để xác định vị trí thì công nghệ hơi bị cao, thay vì phải bật GPS thì sao nầy kô cần bật cũng xác định vị trí được thì quá ngon rùi
@cardmanhinh.com Cái này thì có gì mà cao. Trong mỗi bức ảnh có metadata (có thể là EXIF) ghi lại tọa độ GPS nơi nó chụp, ngày chụp, các thông tin của máy ảnh... nếu người chụp ko tắt chức năng share khi chụp (mặc định nó bật). Có GPS rồi thì mọi việc dễ dàng hơn, chỉ việc tra trên bản đồ.
Bạn có thể dùng smartphone chụp 1 tấm ảnh rồi vào trang này để xem http://regex.info/exif.cgi
@shinkt thế nó tắt GPS khi chụp thì có ghi lại tọa độ à.....chưa kể fake GPS là chuyện bình thường......mình đưa 1 bức mình mình chụp và bạn check dùm xem ở đâu nhé?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019