Một ngày chúng ta cần ăn bao nhiêu đường là đủ?

Hassler
29/10/2018 8:38Phản hồi: 147
Một ngày chúng ta cần ăn bao nhiêu đường là đủ?
Ngày ngày chúng ta đều nghe thấy rất nhiều các thông tin về việc ăn quá nhiều đường là không tốt cho sức khỏe. Trước đây mình có 1 bài về Các dấu hiệu cho thấy bạn đã ăn quá nhiều đường, vậy thực tế là ăn bao nhiêu đường 1 ngày là đủ, và loại đường nào là loại gây hại còn loại nào thì nên được sử dụng?

Chúng ta có thể chia ra 2 dạng là đường tự nhiênđường bổ sung, cả hai đều có thành phần đường nhưng cách thức cơ thể chúng ta chấp nhận chúng lại khác nhau hoàn toàn.

Nói luôn là các dạng đường bổ sung là thứ mà chúng ta nên tránh bởi nó chả đem lại calo hay chất dinh dưỡng gì, chưa hết nếu sử dụng trong một thời gian dài nó sẽ có tác động xấu quá trình trao đổi chất của con người. Ngoài ra nó còn dẫn đến các căn bệnh như béo phì, tiểu đường type 2, tim mạch vân vân mây mây khác nữa. Đường bổ sung (kể cả các dạng tinh luyện hay không tinh luyện) thường có trong các đồ ăn như bánh kẹo, nước uống có ga và rất rất nhiều thứ khác được chế biến và sản xuất trong ngành công nghiệp thực phẩm hiện tại. Để đáp ứng nhu cầu đường của cơ thể chúng ta có thể nạp đường tự nhiên có từ các loại hoa quả và rau bởi đi cùng đường chúng còn giúp ta bổ sung nước, chất xơ hay các vi chất dinh dưỡng khác. Có 1 điều gây khó trong việc nạp đường tự nhiên đó là lượng đường không nhiều, không đủ hấp dẫn và dễ ăn như dạng còn lại.

Vào năm 2008 tính trung bình thì mỗi ngày 1 người Mỹ đã nạp khoảng 77gr đường, tương đương vơi 306 calo, nhân lên thì 1 năm sẽ xử lý hết hơn 28kg đường bổ sung, chưa kể việc hấp thu lượng đường tự nhiên từ rau củ quả. Nghe theo từng ngày thì cũng tặc lưỡi hơi nhiều chứ tính cộng dồn cả năm thì con số 28kg cũng hơi bị ghê răng.

Ghê răng rồi thì có cách nào để loại bỏ đường bổ sung không? Rất tiếc là vào thời điểm hiện tại chưa có cách nào để loại bỏ hoàn toàn chúng khỏi dây chuyền sản xuất đồ ăn cả.

Theo WHO thì lượng đường nói chung cần có cho cơ thể là 10% số calo bạn nạp vào hàng ngày. Chi tiết hơn theo Hiệp hội tim mạch Mỹ American Heart Association AHA khuyến cáo thì khoảng tiêu thụ đường bổ sung hàng ngày của 2 giới sẽ được phân ra là nam giới ăn khoảng 37.5gr, tương đương 150 calo/ngày; nữ giới ăn khoảng 25gr, tương đương 100 calo/ngày. Tất nhiên đây là khuyến cáo nếu có ăn thì hãy giữ ở mức đó, còn nếu bạn thấy không cần thì không nên ăn là tốt nhất.

Khi không thể loại bỏ được đường bổ sung ra khỏi chuỗi thức ăn hàng ngày thì tốt nhất ta nên để ý hơn về số lượng chúng ta đã tiêu thụ, phòng luôn tốt hơn chữa. Anh em để ý thêm 1 chút để có thể yên tâm hơn về tình trạng sức khỏe của mình không bao giờ là thừa. 😃.

Chúc các bạn sống vui, sống khỏe.

Tham khảo WHO, AHA
147 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có bài uống bao nhiêu nước rồi, giờ bài đường. Hóng mod viết về xếp hình bao nhiêu là đủ luôn
Cá nhân mình thì không thích đường và hạn chế lắm. Ngày nào cũng làm ly nước cam không đường
@Timkelvin Nước cam không đường chua vậy sao uống được bạn :oops:
@Communism Uống riết quen thôi bạn,mà cam nó không đến nỗi chua như chanh đâu 😁
@Communism Cam nó chua thanh mà, không đến nổi tệ lắm đâu
@phamhuan2512 ta đã 32 mà đêm nào cũng 1 phát hô hô, tuần chắc 6 phát, chừa 1 ngày nghỉ ngơi
Bài viết hơi khó hiểu bạn ơi. Đường tương đương với calo nghĩa là như thế nào. Nếu nạp quá nhiều vào cơ thể rồi thì có cách nào đốt bớt hay trung hòa bớt? Đường tự nhiên nạp nhiều quá có hại giống đường bổ sung k?
Syter
TÍCH CỰC
5 năm
@AZwarrior Vận động
deslatha
ĐẠI BÀNG
5 năm
@AZwarrior Đường tương đương với calo nghĩa là như thế nào. Đường là loại chuyền hóa nhanh năng lượng thành calories so vói protein and amino axit chất thịt và chất béo.Rất có hại hay rất có lợi cho sức khỏe??? nó vẫn là nó. Khi đói lã nguời, nó cực kỳ rất có lợi cho sức khỏe, khi no bụng rồi, nó cực kỳ rất có hại cho sức khỏe. Đuờng,nó vẫn là nó. Nó cần bạn cực kỳ ngọn nguồn hiễu về nó mới la` chân lý hay nó không cần bạn cực kỳ ngọn nguồn hiễu về nó vì là vô thuờng... dẫn bạn lạc lối và vô vọng.
Trong một bữa ăn, bạn cần luợng nhõ nuớc uống với loại chuyền hóa nhanh năng lượng thành calories đễ tiếp sức cho việc ăn uống, kế tiếp là ăn uống những gì bạn thích, sau cùng là loại chuyền hóa chậm năng lượng thành calories cho tới bữa ăn next. Nghệ thuật ăn uống và chân lý hay nguợc lại đều nằm trong tầm tay cũa bạn.
@deslatha Dài vãi xoài
CBR600R
ĐẠI BÀNG
5 năm
@AZwarrior Thật sự là ông viết bài đã sai ở đoạn đấy. Đường từ bánh kẹo, nước ngọt...vào cơ thể vẫn hấp thu bình thường, vẫn ra calories bình thường. Viết bài không biết có ai duyệt không, chứ nhiều người đọc tưởng thật thì nguy hiểm quá.
o123456789
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mỗi ngày ăn 2 bữa chính.
Mỗi bữa chính ăn 3 bát cơm ..... ăn thế liệu có thừa mứa đường ra không các bác?

Nếu ko ăn cơm thì nên ăn gì giờ?
@o123456789 Tăng rau thịt
Ăn nhiều cơm ko bổ béo gì, nếu chia ra ngày 4-5 bữa thì tốt hơn.
@o123456789 Bạn nên ăn nhiều rau, ít đạm. 1 chén cơm 1 bữa là đủ rồi, ăn 3 chén cơm dễ tăng đường lắm! Bạn có thể tham khảo cách ăn ít đường dưới đây!
https://www.wikihow.vn/Ăn-ít-đường-hơn
VietT
TÍCH CỰC
5 năm
@o123456789 ăn cái loại tinh bột có lợi hơn là cơm nha bạn: gạo lức, rau, củ quả....Nhưng nói chung là về lâu về dài thì ăn càng ít tinh bột càng tốt, chủ yếu là protein + tập luyện là cơ thể cường tráng ngay.
kenie.2811
TÍCH CỰC
5 năm
@VietT Tuỳ vào thể trạng mà ăn nữa. Tính macro để biết lượng carb cần trong ngày. ăn ít carb lấy sức đâu mà nâng?
HungAnh9
TÍCH CỰC
5 năm
@o123456789 Tùy, nó phụ thuộc bạn có vận động nhiều hay không, suy nghĩ nhiều hay không, tuyến giáp trạng vận động mạnh hay không.... dễ dàng nhất là bạn đã có thân hình cân đối chưa, và với chế độ ăn như thế thì trong lượng có tăng giảm hay không, nếu tăng thì chắc là có thừa, giảm thì thiếu, bình ổn thì ok. Muốn kiểm soát nhiều hơn thì mua thiết bị đo lượng đường mỗi ngày 😃
có ai hay bị đái đường giống mình không, còn tiểu đường thì chưa mắc phải.
duckvy
TÍCH CỰC
5 năm
@thaido_design Kệ bác ạ. Khám tổng quát sợ lại phát hiện ra một đống bệnh nữa😃. Thà để vậy mà sống đc lâu hơn.
anhmk95
TÍCH CỰC
5 năm
@thaido_design Bác khám tổng quát ra gì không ? Mình ra trên mạng thì hắt xì nó cũng ra bệnh u não. Đánh rắm phát cũng ra ung thư dạ dày 😔
@anhmk95 akakkakaakak thâm vl
Vmemory
CAO CẤP
5 năm
@duckvy Nếu có bệnh thì không chữa thì mau 'đi' hơn. Phát hiện sớm sống được lâu hơn. Bỏ suy nghĩ sợ khám ra bệnh đi nha bạn
Gần nhà có chỗ nấu sâm, bông cúc, nha đam, ... cho ít đường phèn . Khách mua chê nhạt, mình nói với chủ uống mát là chính, ai chê kệ, ng ta tự về tọng thêm đường, ko cần phải làm theo í ng ta.
@cosmos47 Chỗ này chắc tuyệt chủng, mình ngại uống mấy cái này bên ngoài vì quá ngọt!
Vmemory
CAO CẤP
5 năm
@cosmos47 Cái khó của ngành kinh doanh ăn uống là: bán cái gì tốt cho sức khỏe thường bán không đắc, không được chuộng bằng bán món không tốt cho sức khỏe. Đúng về cả độ ngon
ChillaGuy
TÍCH CỰC
5 năm
@cosmos47 Có gì khó đâu. Chỗ bán nước nha đam lô hội ngã 4 Phú Nhuận SG cũng y chan vậy. Giờ có 3 option: bình thường (nhiều đường), ít đường, và ko đường luôn. Khách thích sao cũng có bán đắc vl.
sanh ra nhỏ xíu - lớn lên nhờ thức ăn - chết và tan rữa !!! đời là sắc sắc không không, từ không mà có, có rồi không, tựa như giấc mơ kéo dài 60 năm !
@sướng từ nhỏ Mô phật
@khanhduy.39n nếu thấy đời ko còn gì vương vấn thì cứ mạnh dạn chết. Xem nhiều phim thấy bảo tu thành chánh quả mới ko vương vấn hồng trần 😁
@khanhduy.39n sau khi chết sẽ thê thảm hơn sống nhé :rolleyes: sui sui ông lại bị đầu thai làm kiếp con gâu gâu :p:p:p
tahitivn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nạp đường thì phải vận động để tiêu thụ đường thôi.
Vmemory
CAO CẤP
5 năm
@tahitivn Nạp nhiều quá cơ thể xử lý không nổi sinh ra bệnh
Người nạp nhiều đường lại thường làm biếng vận động mới khổ chứ
Giống loài người châu á là ăn cơm gạo, nó là nguyên nhân chính của việc thừa đường, vậy mà tiến hoá cả triệu năm vẫn ko có gen kháng được tiểu đường!
Kết quả là tiểu đường luôn đứng top châu á!
Méo hiểu nổi!?!
deslatha
ĐẠI BÀNG
5 năm
@QuanLyNhaNghi Tôi mơ như bạn? sanh ra nhỏ xíu nhưng tiềm lưc khủng khiếp - lớn lên nhờ thức ăn va` trả hiếu - chết và tan rữa cũng tăng va`i bưa ăn cho vi sinh coi như trả nựa đời !!! đời là sắc sắc rồi trả về không không, từ không mà tiến hóa lên sắc sắc, ma` cao trào là một trong tam đại hiếu, có ngàn vạn tiêu sinh linh sinh diệt vì một vui, vưọt xa cuộc chiến nhất tưóng công thành vạn cốt khô chi vỉ truyền thừa giống nòi hay vì sắc, rồi tựa như giấc mơ kéo dài 60 năm, mà môi ngày là một giấc mơ kéo dài cã đời nguời, ta thăng hoa giác tuệ hay chi vì một giấc mơ. Bạn có mơ như vậy không hay chi vì vô thuỡng vô phạt.
Thsnh989
ĐẠI BÀNG
5 năm
@QuanLyNhaNghi Mày bị tâm thần hả mày .
wolfee
TÍCH CỰC
5 năm
@deslatha đồ bác ngon quá! cho em xin đài bác mua ở đâu thế? 😔
ChillaGuy
TÍCH CỰC
5 năm
@wolfee Chõe đó ba ơi coi chừng lầm ( ( :
-nHm-
CAO CẤP
5 năm
Mai đo thử lượng đường bổ sung xem sao 😁
Mình không hảo ngọt nên chắc cùng lắm chỉ có thiếu đường thôi chứ không thể nào thừa được 😃
VietT
TÍCH CỰC
5 năm
@Hero of Newage mơ hả bạn? Đường k bao giờ là thiếu đâu vì ít nhất bạn ăn tinh bột (gạo, cơm, xôi...) là đã gọi là dư đường cho cơ thể rồi. Vì thói quen ăn uống của 1 người VN mình thì giá nào giá bạn cũng k thể chỉ ăn thịt & rau đc. Chỉ cần sáng bạn ăn ổ bánh mì, uống ly cf hoặc nc ngọt hoặc bánh phở...là gần như dư đường cho nhu cầu cơ thể rồi.
anhmk95
TÍCH CỰC
5 năm
@Hero of Newage Thiếu đường thì não bạn không hoạt động được đâu
Cái chết trắng
Đường hay là Carbs thì phải phân biệt rõ chứ mod nhỉ?
Vmemory
CAO CẤP
5 năm
@hqm_thunderlion Trong bài đề cập về đường bổ sung, không nói về carbs
VietT
TÍCH CỰC
5 năm
Mình nghĩ Tinhte chưa thật sự "tinh tế": lẽ ra nên in thế này lên bao đường "I'm Sugar. And I'm not good for your healthy!"
@VietT Đường mà ko tốt cho sức khỏe á! Dùng nhiều mới ko tốt thôi thím ơi! Những ai ko dính vô gái mới thấy nó ngon thôi, chứ dính vô rồi mới thấy khổ! Tương tự, ai chưa bị tiểu đường thì tự tin lắm, còn bị rồi thì gặp cái gì cũng sợ ăn.
VietT
TÍCH CỰC
5 năm
@Vmemory bao đường đc ở quán cf Tinhte klq đến Tinhte thì liên quan tới ai bạn? Tinhte đã in logo của mình lên đó kia mà.

Vụ thuốc lá thì ai cũng rõ là nó có tác hại vì các cảnh báo về nó đc tuyên truyền rộng rãi. Nhưng đường thì k phải ai cũng biết rõ các tác hại về lâu về dài của nó. Vậy sao ko tuyên truyền các tác hại của nó mạnh mẽ như thuốc lá?
VietT
TÍCH CỰC
5 năm
@trangthanhphuong Tất nhiên là đường vẫn tốt cho sức khỏe nếu dùng đủ liều lượng (cực nhỏ). Và cái thói quen ăn uống của dân VN mình (nhiều tinh bột, trong khi Protein rất ít) thì mình dám nói k cần dùng thêm tí đường vẫn đảm bảo (nếu k muốn nói là dư)lượng đường mà cơ thể cần mỗi ngày.
@VietT Người Việt mình nói thẳng ra ăn uống toàn hại sức khỏe, vừa mặn vừa ngọt. Bởi lúc nào cũng là ổ bệnh của TG.
khoa học quá
Khi admin tinhte đòi đú đởn viết về nutrition

Đúng là thảm hoạ
Vmemory
CAO CẤP
5 năm
@Sissi pham Đường bổ sung nói chung mà chúng ta nêm nếm vào đồ ăn uống. Còn mấy từ khoa học bạn nêu ra có lẽ nhiều người ở đây sẽ thấy choáng & không hiểu đó là gì. Diễn đàn này không dành cho các nghiên cứu khoa học chuyên môn rồi
CBR600R
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hassler Nâng cao nhận thức hay viết cơ bản cho người bình thường đọc - thì những gì bác viết tối thiểu là phải ĐÚNG. Ví dụ bảo đường trong bánh kẹo, nước ngọt không có calories hay dinh dưỡng gì là sai rồi.
Những kiến thức khoa học mình rất hay đọc rồi đưa ra câu hỏi tại sao. Cái này từ đâu đến. Bác viết hoặc dịch từ bài nào đó mà chưa kiểm chứng thêm thì có lẽ sẽ không ổn.
Đôi lời góp ý.
@CBR600R Trong bài mod @Hassler dùng từ "đường tổng hợp", đường tổng hợp ko sinh năng lượng hoặc rất ít đúng rồi bạn. Bạn có thể tìm hiểu thêm về HFCS. Thân
CBR600R
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Uthuong050713 Mình đọc lại thì chính mình đọc cũng bị lộn, sorry bạn.
Nếu đường như Coca Light/Zero hoặc Pepsi Light là có dùng đường như thế. Calo gần như = 0.

Còn vụ quy đổi 306 calo 1 ngày ra thành 28kg "đường bổ sung" 1 năm thì có vẻ sai. Quy đổi nthe là calo của đường bình thường rồi.
Không ăn có sao không ạ?
@Em là Đạo Không sao hết thiếu cơ thể bác tự bung mỡ và đạm ra thành đường do đó bác sẽ ít đói hơn, nhưng nếu bác ăn đồ đóng gói thì 99% bổ sung đường và bột
@Hunglong96 vâng, thế là trong cơ thể có sẵn để cung cấp khi thiếu rồi ạ
@Em là Đạo Là nó sẽ phân giải từ chất béo sang, nói chung riêng đường không bao giờ lo thiếu
CBR600R
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hunglong96 Quả "bung mỡ và đạm ra thành đường" bác lấy ở đâu thế?
Trả lời vậy là dễ gây hiểu nhầm cho người hỏi đấy.
Đường có thể không ăn. Nhưng tinh bột thì vẫn cần nhé.
@CBR600R 😁 vâng bác, nói thế cho dễ hiểu (mà chắc cũng dễ hiểu lầm) đại khái đúng nhất thì cơ thể không dùng đường, bột (carb) làm năng lượng thì hoàn toàn có thể dùng đạm và chất béo thay thế. Nên không ăn đường cũng không quan trọng gì còn carb thực ra chỉ cần chút ít thôi thậm chí ăn thịt không còn được, tham khảo thêm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019