Một ngày với Garmin Pay: "chiếc thẻ" nằm ngay trên cổ tay nhiều ngày mới sạc pin một lần

ND Minh Đức
25/11/2023 9:36Phản hồi: 53
Một ngày với Garmin Pay: "chiếc thẻ" nằm ngay trên cổ tay nhiều ngày mới sạc pin một lần
Nhiều năm nay, cứ mỗi lần cài đặt một chiếc đồng hồ Garmin mới thì mình lại cực kỳ "ngứa mắt" với dòng tùy chọn Garmin Pay trong giao diện những thứ cần làm đầu tiên. Cuối cùng thì ngày đó cũng đến thông qua việc Garmin chính thức hỗ trợ thẻ ngân hàng Việt Nam cách đây không lâu. Nhân dịp này, mình thử một ngày "sinh tồn" ở mọi giao dịch mua sắm với Garmin Pay. Xin ghi lại quá trình cả một ngày của mình với anh em cho vui, đồng thời, chia sẻ một số trải nghiệm của mình với tính năng này.

Sơ một chút, trong năm vừa rồi, 2 chiếc Garmin mà mình đeo nhiều nhất là Marq2 và Epix Pro. Lần này mình dùng Epix Pro để thử Garmin Pay. Và tất nhiên, mình sẽ bắt đầu một ngày như bao ngày khác với giao diện Chào buổi sáng trên đồng hồ. Nhiều tháng nay, mình có thói quen xem lại các thông số giấc ngủ lúc thức dậy (cái này có nhiều chỉ số siêu hay luôn, hôm khác mình chia sẻ với anh em riêng 1 bài vì sao mình thích nó đến thế).

Sáng nay mình hẹn bạn Nhật Anh - camera man ở Tinhte đi chạy bộ. Tất nhiên, để quay cho đẹp đẹp xíu mình sẽ không chạy vòng quanh chung cư nhà mình mà di chuyển hẳn sang công viên Tao Đàn. Thú thật với anh em sống nhiều năm ở Sài Gòn, đây có lẽ là lần thứ 3 hoặc thứ 4 gì đó mình thực sự vào công viên Tao Đàn (lần đầu tiên là hồi xửa xưa, lúc đang "cưa cẩm" một bạn học chung lớp Đại học - tất nhiên là giờ cổ đã có chồng con 😔, chắc chắn chồng cổ cũng không phải là mình rồi)

Người bạn đồng hành của mình cũng là một runner thực thụ. Nhiều đoạn video quay trải nghiệm chạy bộ, trải nghiệm đồng hồ ở Tinhte được ghi lại bởi bạn Nhật Anh - tất nhiên là mình chạy thế nào thì bạn ấy cũng phải cầm gimbal chạy theo như thế. Mình có quay lại cảnh này, anh em coi clip sẽ rõ.

Tất nhiên, sáng nay sau làm vài vòng công viên Tao Đàn, mình rủ bạn Nhật Anh sang cửa hàng tiện lợi mua chai nước giải khát. Thực sự, nhiều lần mình dậy tập thể dục buổi sáng, việc phải mang theo ví hoặc điện thoại cực kỳ khó chịu. Nguyên nhân đơn giản là lúc chạy chúng ta thường mặc trang phục thể thao thoáng khí, mỏng nhẹ, và cũng vì thế, lúc chạy mà có bất cứ thứ gì trong túi sẽ cực kỳ khó chịu (anh em nào từng đeo điện thoại trên bắp tay để nghe nhạc lúc chạy sẽ thấu hiểu cảm giác này nè). Và bởi thế, thường thì mình chỉ chạy loanh quanh chung cư rồi lên nhà uống nước, lắm khi thèm chai nước lạ lạ hay trái chuối cũng khó chịu. Có thể anh em nói sao không bỏ ít chục nghìn trong túi để mua ở cửa hàng tiện lợi, nhưng đối với mình, phương án này kèm tiện lợi và rất dễ quên. Bây giờ, đồng hồ giải quyết được chuyện đó, ngay trên đồng hồ - tuyệt vời đối với anh em thể thao.

Sau khi uống nhanh chai nước với quả chuối. Mình và bạn Nhật Anh, hẹn bạn Hiếu photographer ở Tinhte (nhìn nhiều râu, mỏng manh vậy chứ yếu đuối, hay khóc thầm lắm 😁) ra cà phê sáng. Ban đầu bọn mình định ngồi thử ngoài Katinat ở Hai Bà Trưng, nhưng khi đến thì không có chỗ giữ xe, được chỉ vào một con hẻm ngay gần đó thì.... mình khám phá ra một khoảng sân bên trong. Trong đó có một quán bar bên phải, một nhà hàng bên trái và một "xe bánh mì" chính giữa. Vào thôi😄 Tấm hình trên mình cắt từ video timelapse ra, nhìn mặt 3 đứa buồn cười quá thể :D

Bánh mì chỗ này khá đang dạng các nhân bên trong, bọn mình gọi xá xíu, cá ngừ và trứng cho 3 đứa, tất nhiên là kèm theo 3 ly cà phê. Xe bánh mì ăn sáng này có hẳn máy POS và tất nhiên, mình nhanh trí thử vụ thanh toán 1 chạm luôn. Rất đơn giản, anh em chạm thẻ hay điện thoại thế nào thì đồng hồ như vậy.

Cũng hòm hòm 9h sáng hơn, mình quay về lại công ty, vệ sinh cá nhân và bắt đầu một ngày làm việc. Mình quay hẳn đoạn video clip chia sẻ nhiều hơn với anh em về những cái mình thích ở Garmin Pay. Chi tiết anh em có thể xem trong video ha, còn bên dưới đây mình tóm tắt nhanh cho anh em dễ nắm:

Quảng cáo

Vì sao mình thích Garmin Pay:

Tiện ích

• Vì nó tích hợp sẵn trên đồng hồ - một thiết bị lúc nào cũng đeo trên tay. Bằng cách này, mình không cần phải dùng thẻ vật lý (kèm theo đó là các đe dọa bảo mật, lộ thông tin thẻ,...), cũng không cần dùng điện thoại. Chỉ cần đưa tay ra bấm mở thẻ trên đồng hồ là xong. Bất cứ máy POS nào có hỗ trợ thanh toán 1 chạm là dùng được với Garmin Pay, siêu tiện.
  • Vì nó lại là dịch vụ của Garmin, nên anh em không sợ "chiếc ví này" hết pin quá nhanh, không cần "sạc pin cho ví" như các nền tảng khác, tập trung hơn vào việc "sạc tiền cho ví" hihihihi. Cá nhân mình đeo Marq2 được tận 10 ngày mới hết pin, Crossover Instint còn lâu hơn nữa, Epix Pro cũng 5-6 ngày mới báo cần sạc. Khá tiện lợi.
  • Tất nhiên, nền tảng thanh toán bằng thiết bị đeo hiện không quá mới và xa lạ. Nhiều bên khác cũng đã có cho triển khai tại Việt Nam, như Samsung Pay từ rất lâu hay Apple Pay gần đây. Tuy nhiên, phổ người dùng của các nền tảng sẽ khá khác nhau. Đối với anh em Garmin hay anh em mê chạy bộ, việc chiếc đồng quen thuộc của anh em được trang bị tính năng này là một niềm vui. Đặc biệt hơn, anh em mê chạy bộ sẽ có các nhu cầu đặc thù về việc thanh toán, mang tiền, mang ví, thẻ, điện thoại (như trong tình huống chạy bộ của mình ở trên chẳng hạn)

An toàn và bảo mật

• Về bảo mật. Anh em sẽ cài đặt passcode 4 con số cho Garmin Pay. Và cứ mỗi ngày sử dụng thì nhập vào 1 lần, sau đó chỉ cần đồng hồ xác định là nó còn được đeo trên tay anh em thì không cần phải nhập lại passcode khic cần kích hoạt ví. Chỉ khi nào phải tháo đồng hồ ra mới đòi lại passcode. Một cách bảo mật vừa vặn và đủ an toàn đối với mỗi người dùng bình thường.
  • Hiện mình đang dùng Garmin Pay với thẻ ngân hàng VPBank (Master hay Visa đều được) Giờ chỉ hóng sớm có thêm các ngân hàng khác được hỗ trợ là tuyệt vời, đa dạng cho anh em sử dụng.

Rồi, sau giờ làm, hôm nay mình có hẹn nhóm vài anh bạn (ban đầu là bạn uống bia thôi, sau đó thành bạn Tennis) để mình được gặp thầy Tennis, sửa lại cho mình những tư thế đánh cho đẹp, để sửa lại toàn bộ những sai bộ trước đây của mình. Thầy đã nhiệt tình suốt 1 tiếng khiến mình đuối luôn. Thú thật với anh em mình siêu lười vận động trong rất nhiều năm. Mấy năm trở lại đây mình chỉ chạy nhẹ nhàng, chơi những môn nhẹ nhàng, đi tới đi lui, ngắm cảnh là chính,... và cũng chơi siêu dở. Chủ yếu tụ tập anh em nói chuyện, vui vẻ. Nhưng gần đây nhận thấy cũng không còn trẻ gì nữa, nên lên kế hoạch quyết tâm phải chơi 1-2 môn bài bản, đều đặn để đảm bảo sức khỏe mới được.

Sau giờ tập, mình đi siêu thị gần nhà để đi chợ. Mình siêu thích nấu ăn, tự đi chợ lựa rau, thịt, rồi tự nấu món mình thích, với gia vị mình thích. Mình coi lúc vừa nghe nhạc ở nhà, vừa nấu ăn là một cách thư giãn cực kỳ tốt đối với mình sau mỗi ngày, đặc biệt là những ngày làm việc căng thẳng (tất nhiên những ngày có hẹn ăn tối với bạn bè thì skip tự nấu hehehe). Mình hay đi mua đồ ở Aeon Mall, thứ nhất là giá cực kỳ tốt, thực phẩm tươi, refill liên tục, lại được sắp xếp hợp lý, đi vào cũng thoải mái. Quan trọng nữa là họ có nhiều quầy thanh toán không tiền mặt, cứ đưa giỏ đồ cho bạn nhân viên quét, sau đó sẽ in ra một phiếu bar code để anh em tự ra máy POS thanh toán, rồi tự bỏ đồ vào túi. Siêu tiện và nhanh luôn.

Quảng cáo

À, mình có thử ghé thanh toán ở cây xăng. Chỉ cần mở đồng hồ ra chạm là xong. Ở hoàn cảnh này mình thấy việc dùng đồng hồ thanh toán còn tiện hơn thẻ hay điện thoại (vốn dĩ sẽ dễ một số cô bác khó tính bảo là không được dùng điện thoại trong cây xăng). Việc chạm thanh toán cũng siêu nhanh, diễn ra trong tíc tắc luôn.

Nhân tiện flex với anh em nồi canh măng giò heo mà mình tự nấu cho mình tối nay. Rất dễ nấu anh em à. Rồi, xong một ngày mệt nhoài, mình mở chap Tết ở làng địa ngục lên định coi 1 tâp rồi ngủ, ai ngờ mở mắt ra phát lại là màn hình chào buổi sáng trên Garmin Epix Pro, lại theo dõi thông số giấc ngủ. Tất nhiên là lại bắt đầu một ngày mới, cũng vẫn chưa cần sạc pin cho chiếc đồng hồ này, mà giờ đây, nó hơn những ngày khác là có thêm chiếc thẻ ngân hàng bên trong đó rồi. Hihihi.
53 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Garmin nào cũng được hả bạn
Tad Upin
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@xecatang dòng nào có NFC hỗ trợ thanh toán thì sẽ có bạn
@xecatang Không bác ơi!!
Cũng là pay nhưng apple pay thì chỉ được 1 vài ngân hàng hỗ trợ, bên cạnh đó thì Garmin chắc chỉ có TPbank là hỗ trợ. Ngoài ra đều không được tuy nhiên SS pay thì từ những năm trước rồi và áp dụng với tất cả thẻ đều OK.
Vậy sao nhỉ???
Có mỗi cái bank ít phổ biến, chán
Garmin ngáo giá
okangel
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@Xuân Híu AW với garmin cho ra kết quả đúng khi chạy máy thì có thể do vô tình ng luyện tập có sải chạy trùng với thông số tính toán sải chân ban đầu của app khi nhập tuổi, chiều cao, cân nặng. Tất nhiên với hoạt động ngoài trời thì GPS của AW với garmin khá chính xác với khả năng đa băng tần vệ tinh. Cái mình đang nói ở đây là vấn đề chạy máy th, cũng 1 chiều cao cân nặng nhưng mỗi ng sẽ có dáng chạy, sải chân và cách đánh tay khác nhau, nên thường mấy lần đầu chạy máy, thông số sẽ dễ bị sai số, như Garmin sẽ cho phép hiệu chỉnh lại quảng đường khi bài chạy máy kết thúc nếu có lệch, các lần chạy sau nó sẽ tính chính xác hơn.
Roogoo
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@Xuân Híu Garmin cảm biến nhịp tim kém hơn apple watch nhé bạn. Mình đang dùng 965 nhưng mỗi hãng có cái hay riêng. Dùng Coros cũng dư xài rồi.
@VinaOneX bác nào dùng garmin một thời gian bị tình trạng chân sạc lỏng vả khó nhận sạc không e đang dùng venu 2s
@Xuân Híu Garmin có tỉ lệ lỗi là dùng lâu xong đo nhịp tim sai, mình đã chứng kiến mấy người rồi.
ko có thẻ VPBank
cvn
TÍCH CỰC
5 tháng
Nhạt!
Cổ tay bạn này nhỏ mà đeo cái đồng hồ to thấy ớn quá
Liemmobi
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@asterix0108 tay mình nhỏ mình đeo con 40mm
Garmin Forerunner 55 oke ko mọi người mình tính mua
@phd tech tập luyện basic thì rất oke. Nhưng hình như không support Garmin pay đâu.
@Xuân Híu tks bác
Nói thật dù có Apple Pay tôi lúc nào cũng có 5-700k trong túi, điện thoại thì ko nói. Chứ nếu chỉ có 1 phương án là thanh toán bằng watch thì đi ăn nhậu hay làm gì cũng phải suy nghĩ nó có PoS hay ko, mà các quán nhỏ thì ko có, ko lẽ ăn xong họ bảo ko có PoS thì đứng hình, còn trc khi ăn tự nhiên vô quán hỏi có PoS ko, PoS hỗ trợ tap hay ko? Cuộc sống làm nào nên vô ưu vô lo. Có ít cash trong người cũng chẳng nặng nhọc gì cả.
@Ralph Các cây xăng lớn triển khai vụ thanh toán thẻ hay qr lâu lắm rồi bác, PVoil, Petro, Comeco,.... chỉ có mấy cây xăng nhỏ lẻ tư nhân này nọ thì mới không có thôi.
@airwalker đây là ông admin thử tính năng mới của đồng hồ, với cả những chỗ ông vào mua cũng có máy pos hỗ trợ thanh toán hết rồi.
còn dân chạy thì chỉ đeo mỗi đồng hồ đi chạy, garmin nhiều dòng nó có nhạc sẵn luôn ko cần đem theo đt, và chạy cũng thường là chạy cung đường cố định, có chỗ nào có bán nước, chỗ nào thanh toán được ngta biết hết, nên cần mua 1 vài chai nước thì có garmin pay quá tiện luôn
@bibinguyen Tuỳ nhé ông ơi chỗ tôi cây xăng tư nhân đề luôn: Không nhận chuyển khoản 😁
@airwalker Thì em nói rồi còn gì.
chúc mừng a e dùng garmin😀
Vpbank nhanh nhỉ, dịch vụ nào cũng thấy có mặt đầu tiên
Máy POS dùng mất phí nên các cừa hàng nhỏ thường không có, thậm chí nếu có họ cũng không thích khách quẹt quẹt. Dùng đồng hồ thanh toán cũng tiện nhưng lúc nào cũng cần thủ ít tiền mặt. Đừng phụ thuộc vào bất cứ thứ gì cả cuộc sống mới dễ dàng.
Hy vọng sớm hỗ trợ Vietcombank
Chưa hiểu garmin làm đồng hồ pin trâu thế , mà 2 hãng hoa quả nào đó làm mấy con đồng hồ hẹo ko thể tả dc 😆
@ViệtThương92 Base OS nó khác nhau. 1 con hướng tới đa nhiệm, đa dụng, 1 con chạy thuần tuyến tính.
kuangnd
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Có mỗi cho VPBank mà mình lại không dùng. VCB và Tech đang dùng lại không có.
minhvt
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Có mỗi VPBank thì làm ăn được gì.
Hóng tích hợp VCB
kiengia
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Bài viết hay nhưng chắc chú admin này là SIÊU MAN. Trong bài đọc chỗ nào cũng SIÊU: siêu hay, siêu tiện, siêu lười, siêu dở, siêu thích, siêu nhanh, ... siêu thị nữa. 😃
lazy0338
ĐẠI BÀNG
5 tháng
ồ, hữu ích quá
wasabi2
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Có thanh toán kiểu gì cũng lận lưng 20k tiền mặt mua nước nhé nếu chạy bộ. Tưởng tượng đang khát vô cửa hàng tiện lợi mua chai nước mà thanh toán ko thành công. Thẻ thỉnh thoảng bị thì apple pay, garmin pay đôi lúc rớt cũng là bình thường thôi. 😀
Mấy ngân hàng kia không hỗ trợ, chán ghê.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019