Laptop Acer

Một số câu hỏi liên quan đến ABS trên xe máy

Lê Q Khánh
12/4/2024 4:30Phản hồi: 128
128 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu các xe được trang bị thì sẽ góp phần đáng kể làm giảm tai nạn giao thông nhỉ!
Mình vừa té xe tuần trước chỉ vì phanh gấp bằng thắng trước, may mắn ko bị gãy xương sườn. Và mình quyết định sẽ độ ABS cho con AirBlade 125 của mình
@ĐÀO QUÝ 93 Mình cũng giống bạn nhưng đổi luôn lên SH Mode, cái chi phí đi viện nó bằng con xe luôn chứ chẳng đùa, nó bó cứng bánh một cách im lặng và ko cảm nhận được luôn.
nemoris
TÍCH CỰC
6 tháng
@ĐÀO QUÝ 93 Mình mua xe có ABS cho vợ con đi, cứu được mấy pha. An tâm hơn.
@nemoris Chúc mừng bạn!
@ĐÀO QUÝ 93 cỡ 10tr cho 2 kênh
nhớ yêu cầu shop gắn bơm của honda cho chăc : )
Vậy đặt câu hỏi rằng giá của an toàn của tính mạng có đo bằng tiền không? Còn những thông số trên tham khảo nhưng để tí b thật chất có lợi thì nhà chính trị sẽ quy nó về chi phí kinh tế
vudat102
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@Stephane Bui Vì bỏ ABS vào xe cũng là tiền mà, nó cũng là KT mà bạn.
Nếu như bạn bị thương nhẹ thì chi phí điều trị, hạ tầng bệnh viện, nhân lực điều trị,... sẽ giảm,
Nằm viện 1 ngày với 30 ngày thì sẽ khác nhau mà.
-> Thì cũng ra tiền mà
callrec
ĐẠI BÀNG
6 tháng
nữa hả
Cười ra nước mắt
boyswat
ĐẠI BÀNG
6 tháng
mình thấy nói về ABS ở VN nó kiểu: VN ko cần thiết có ABS và đội nón 1/2 là đủ an toàn, còn các nước khác thì yêu cầu ABS và đội 3/4, fullface 😆
Trung197
TÍCH CỰC
6 tháng
Mẫu xe phân phối chính hãng có ABS giá rẻ nhất tại Việt Nam là Yamaha FreegoS phải không các bác nhỉ?
1oldman
TÍCH CỰC
6 tháng
@Trung197 Đúng rồi bạn. 1 kênh thì là con đó. 2 kênh rẻ nhất mà vẫn còn bán là con Medley 125s
Trung197
TÍCH CỰC
6 tháng
@1oldman Cảm ơn bác đã thông tin nha
Nam VP
ĐẠI BÀNG
6 tháng
AE biết địa chỉ uy tín ở HN để nâng cấp từ phanh đĩa thường lên ABS thì giới thiệu giúp với
@Nam VP ko chăc là tôt nhât
bồ alo chỗ này thử
Nam VP
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@kixx tks bro
nếu chỉ có abs một kênh thì khả năng thắng có bị té hông anh em?
@văn thành tr Với xe ga nào nặng "đít" thì lái vẫn khó khi rê bánh sau
@văn thành tr vẫn có ,nhưng thâp
còn phụ thuộc đuyt ,vỏ xe ,đk đường
xòe kiểu này thì vẫn đỡ hơn là non-abs ,khóa bánh
256abc
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Con xe rẻ nhất hiện tại trang bị abs 2 kênh là con nào nhỉ? hình như là vario160 phải không các bác? em không tính mấy con abs một bánh như shmode nha
@256abc 2 kênh tay ga chỉ mỗi SH nam mới trang bị thôi bạn
ABS chưa phổ biến lắm, cái quan trọng là ý thức của người tham gia giao thông
Chưa khả thi lắm ơe khu vực mình đang sống hầu như ít người dùng đến ABS
lezardvn
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Thực ra ABS thì còn tranh cãi chứ nghiên cứu ở trên 100 quốc gia thì cứ giảm tốc độ lưu thông dưới 30km/h sẽ giảm đến 70% tai nạn gây chết người =)) cái đó có số liệu chứng minh, lại dễ làm, nhưng ai cũng ko muốn áp dụng.
Cười vô mặt
nphew402
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@lezardvn Được bao nhiêu đoạn, bao nhiêu % ông chạy dưới 30km mà nói, chạy chậm vậy an toàn là đúng rồi ai chả biết, quan trọng là có thực tế hay ko.
Trang bị với kỹ năng lái xe là 2 yếu tố quyết định trong trường hợp xe cần thắng, tuy nhiên đây là 2 ví dụ thực tế từ bản thân mình để chứng minh ABS là cực kỳ cần thiết:
1. Mình đang chạy 1 con xe tay côn có ABS 1 kênh trước (cụ thể là Winner X) 4 năm nay và đã thắng gấp rất nhiều lần, có những lần đang chạy 70-80 km/h và chưa 1 lần nào té xe vì do thắng gấp (trừ trường hợp va vào xe khác)
2. Mình đã ít nhất 3 lần té xe do con mượn con AB đời cũ của người nhà đi mà bóp thắng gấp, mà các lần này đều đi khá chậm tốc độ từ 20-50 km/h, hậu quả là bay 1 cái quần dài, lủng 1 đôi giày với trầy mình
* Mình thừa nhận kỹ năng xử lý thắng gấp xe tay ga của mình đúng là gà do mình ít đi lâu lâu mới mượn xe người nhà dùng, nhưng kỹ năng thắng gấp hay xử lý tình huống bất ngờ của mình không hề tệ nhé.
* Sự thật dù kỹ năng có tốt đến đâu thì bạn cũng sẽ có những trường hợp xử lý cực kỳ gấp mà thời gian thao tác phối hợp bóp thắng chống chân ... không đến 1s hay sẽ có những lúc bạn không tập trung khi đi đường, những lúc đó nếu xe có phanh ABS đơn giản chỉ là bóp 2 phanh xe luôn mạnh hết mức có thể ai cũng làm dc, chẳng phải qua dễ dàng và an toàn sao, ko phụ thuôc vào kỹ năng hay gì nữa
@thaibinh200592 Để dùng dc ABS hiệu quả vẫn cần đến kĩ năng, giữ dc chiếc xe cân bằng k ngã là 1 kĩ năng, ...ABS có thể k có vẫn chạy dc nhưng k có kĩ năng thì ông chắc gì nổ máy dc để mà chạy?
@Dragao_ct92 Vậy bạn nghĩ lúc thắng gấp trong vòng 1s bạn cần kỹ năng hay cái phanh an toàn, ai cũng dùng dc
mấy bài này gởi cho honda yamaha mới hợp lí =)))
nếu thich thì mn có thể lăp thêm abs .hàng chánh hãng honda ,măt đọc ,bơm
mình nhớ là cỡ 10tr
Mình chạy 2 xe: 1 xe có ABS cả bánh trước và bánh sau, xe kia là wave 110 không có ABS và nhận thấy rằng: trong trường hợp kỹ năng, điều kiện giao thông... như nhau thì xe có ABS cả hai bánh an toàn gấp nhiều lần xe không được trang bị phanh ABS.
@Đại ca CUA cái đó ai cũng biết có gì đáng nói đâu bro?
@Dragao_ct92 Mình nói vì mình thấy nhiều người nói phanh ABS không quan trọng.
noalana1
TÍCH CỰC
6 tháng
Bạn mình tự tin bóp phanh nhấp nhã được rồi không cần abs, sau 1 lần buổi tối đi trường chinh trời mưa, bị 1 thằng shipper tạt đầu phanh gấp xoè ra đường thì đã về bán xe mua xe có abs
Mình thì chục năm trước chạy con sh đời 2010 đang qua đường bò từ từ sang đường mà bóp phanh ngay sát con lươn có tí cát mà nó trượt bánh, từ đó về sau mua xe là phải có abs, chả có nhiêu đồng bạc mà an toàn 😝
9xnh0nh0
TÍCH CỰC
6 tháng
Xe mình không có ABS giờ lắp thêm thì có hiệu quả không nhỉ các bro?
nemoris
TÍCH CỰC
6 tháng
@9xnh0nh0 Mình nghĩ là hiệu quả, ABS chỉ là hệ thống được tích hợp vào phanh thôi chứ không phải bao gồm cả phanh.
9xnh0nh0
TÍCH CỰC
6 tháng
@nemoris Mình cảm ơn
@9xnh0nh0 tầm 7,8 năm về trước mấy bộ ABS "gắn thêm" nó bị lỗi là có vài trường hợp mắt đọc lỗi hoặc lỗi bộ xử lý thì heo thắng ko bóp vào luôn. sau đó thì cải tiến thành dạng nếu có bị lỗi thì sẽ bóp vào như thắng thường chứ ko nhấp nhả ABS. ko biết từ đó giờ cải tiến chưa.
cdang
TÍCH CỰC
6 tháng
ABS phải là trang bị bắt buộc cho mọi xe máy tại VN.
Lam Air
ĐẠI BÀNG
6 tháng
No ABS
We die like real man.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119