Một vài lưu ý với kem chống nắng, sản phẩm thường được sử dụng vào mùa hè

Hassler
18/6/2018 16:51Phản hồi: 60
Một vài lưu ý với kem chống nắng, sản phẩm thường được sử dụng vào mùa hè
Để chống lại ánh nắng chói chang mùa hè chúng ta có 1 cách khá quen thuộc để hạn chế tối đa ánh nắng trực tiếp chiếu vào da: bôi kem chống nắng. Với nhiều người kem chống nắng là 1 thứ rất lành tính, tuy nhiên cũng có những người lại bị dị ứng với món này, và nếu không cẩn thận còn có hiện tượng bỏng bởi kem chống nắng hóa học nữa.

Cũng phải nhắc lại là kem chống nắng có rất nhiều ưu điểm khi sử dụng, liệt kê sơ qua thì có thể thấy rõ những điểm tốt như là hạn chế cháy nắng, giảm nguy cơ bị ung thư da cũng như các vấn đề liên quan đến độ lão hóa sớm của da khi tiếp xúc trực tiếp với mặt trời. Tuy nhiên cũng có một số nhỏ bị phản ứng với kem chống nắng và những người này thưởng được liệt vào những người bị viêm da tiếp xúc với 2 dạng là dạng nhẹ là viêm da tiếp xúc kích ứng, nặng thì được gọi là viêm da tiếp xúc dị ứng.

Với dạng nhẹ viêm da tiếp xúc kích ứng khi sử dụng kem chống nắng người ta có thể bị nổi mẩn đỏ, hoặc có cảm giác ngứa tại những chỗ bôi kem hoặc những điểm lân cận. Thường với dạng kích ứng thì ngay khi bôi kem xong cơ thể sẽ có phản ứng lại ngay với các triệu chứng trên.

Với dạng viêm da tiếp xúc dị ứng thì có nhiều vấn đề hơn và các triệu chứng cũng nặng hơn, nhưng cũng may là tỷ lệ những người bị vấn đề này cũng hiếm hơn rất nhiều, chỉ có tác động đến ít hơn 1% dân số bị dạng này. Các triệu chứng nhìn rõ nhất có thể thấy là bị phát ban, ngứa, sưng hoặc da bị phồng rộp, và quan trọng là khi bị dị ứng thì các triệu chứng sẽ không xuất hiện ngay như ở dạng kích ứng mà có thể mất một vài ngày sau trên da mới xuất hiện.

Có nhiều lý do để dẫn đến các phản ứng dị ứng đối với kem chống nắng. Điều này bao gồm những thứ như nước hoa hoặc chất bảo quản, hay có thể là chất hóa học như avobenzone, oxybenzone của kem chống nắng hóa học - hoặc khoáng chất - như oxit kẽm và titanium dioxide của kem chống nắng vật lý.

Với dạng kem chống nắng vật lý thì ít có khả năng gây ra các phản ứng dị ứng hơn bởi vì kem nặng hơn nằm trên da giúp phân tán các tia UV và không xâm nhập vào da. Nhưng những loại kem chống nắng này có nhược điểm là thường có màu kem trắng quá mức dẫn đến không tự nhiên, nếu bôi quá nhiều có thể nhìn như ma vậy :p.

Kem chống nắng hoá học có thành phần chính như: avobenzone, oxybenzone, sulisobenzone,… kem chống nắng hoạt động như một màng lọc hoá học: Hấp thụ, thẩm thấu tia UV và chuyển hoá chúng thành bước sóng năng lượng thấp hơn, an toàn hơn, không gây tổn hại đến da như tia hồng ngoại.

Dưới đây là bảng hướng dẫn bạn cần bôi loại kem có mức SPF như thế nào tùy theo màu da và thời gian phải phơi nắng ngoài trời, các bạn có thể dựa vào đó để chọn loại kem phù hợp

Trên thị trường giờ có phải đến cả tỷ loại kem chống nắng :p, vậy nên tùy vào cơ địa của bạn như thế nào thì bạn hãy chọn loại kem chống năng phù hợp với mình. Có 1 cách đơn giản để bạn phân biệt giữa loại vật lý và hóa học, đó là bạn check xem trong thành phần của kem có oxit kẽm hay titanium dioxide hay không, nếu có thì đó là kem vật lý, còn không thì đó là kem hóa học, việc còn lại là bạn thích mua loại gì thôi 😃.

Tham khảo WebMD
60 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hn nắng vl. Chắc chị em và 1 số ae sẽ cần 😁
Ngày nào cũng phải bôi kem chống nắng SPF100 không phải vì điệu mà vì để chống ung thư. Ở VN chạy xe máy ảnh hưởng trực tiếp ánh nắng & tia UV cực độc mà không tự phòng tránh thì vài năm nữa sẽ hối hận.

nha xa cong ty.jpg
Macole
ĐẠI BÀNG
6 năm
@boyhk_206 Da mình trắng hơn 90% con gái ngoài đuờng thôi à 😁
Sonie95
ĐẠI BÀNG
6 năm
@suacogaihalan Vậy là spf50 với da trắng đi khung giờ 11h trưa là được khoảng 30p thui à bạn
@Sonie95 2 tiếng nhé. Thời gian tiếp xúc vs ánh nắng.
@suacogaihalan Cách tính như bạn là sai đấy. Ko phải SPF15 là sẽ bảo vệ da được 15 x 30 mins đâu. Đấy là thời gian kem có tác dụng trên da. Còn thời gian tiếp xúc vs ánh nắng thì Spf15, spf30 hay spf50 hay bn cũng chịu đc trong 2 giờ thôi. Nhưng nên dùng Spf30 và spf50 vì nó cản được 97-98% lượng tia UV, spf15 chỉ cản đc 93%. Và nói chung các loại kcn tốt nhất thị trường đều là spf50.
cũng hay đạp xe đạp xuyên tỉnh nên sài kem chống nắng tốn phết, mỗi lần đạp là hết cả 1 lọ sunlight 30g
@deptrainhatTT Sunlight bác xài cả nước rửa chén để chống nắng luôn sao 😁
hoahoa999
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Dĩ Huỳnh Chắc là sunplay
Chameleon.
TÍCH CỰC
6 năm
Cũng có sử dụng mà khá lười vì bôi xong phải đợi ít nhất 20p trở lên mới bắt đầu ra ngoài.
Chưa kể đực rựa phải dùng kem chống nắng mà trét lên nó không làm da mình trắng bệt ra chứ k nhìn dị vl
@Chameleon. Kiếm loại ít màu ý bác. Mà trắng 1 tí còn hơn về bị lột da 😁
TADASHOP-VN
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Chameleon. Mình đang dùng Kanebo Allie cho phần tay, kem nó trong suốt chứ có làm trắng bệch ra đâu. Bạn dùng nhầm loại có chất trắng da rồi.
@Chameleon. Dùng KCN vật lý nhé bạn. 5 phút nó khô là đi ra ngoài được rồi.
AnhTu292
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Chameleon. Kem Vật Lý ko cần chờ, xài xog ra liền, nhưng trắng bệch.
Kem Hoá Học fai chờ 15p nhưng k trắng.
Kem lai Hoá vs Vật lý cung phải chờ.
Muốnthì phải chịu thôi. Còn ko thì mốt Ung thư da thì dị vl hơn
@AnhTu292 Ai bảo kém vật lý là trắng bệch thế bạn? Nsx có cách fix từ lâu rồi.
Thử search Australian Gold Botanical Tinted Sunscreen Spf 50, Paula's Choice Resist SPF 30, Skinceuticals Physical Fusion UV Spf 50... nhé. Toàn mấy thằng đỉnh luôn, trắng đền tiền 10 lần 😆
Nắng cambodia kinh, vài phút dính là đen + rát nhiều ngày. Này mà qua Africa thì dã man.
@cosmos47 Đợt mình qua châu Phi nắng nhưng ko thấy dã man như ở mình. Hoặc có thể mình hên ko phải qua đợt đỉnh điểm 😁
@Hassler Chắc vị trí phía nam ok, mà da họ như than nên họ ko ngại nắng.
@Hassler Khoảng 6p dính nắng cambo
TADASHOP-VN
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cosmos47 Da bạn thuộc dạng mỏng, nhạy với tia UV. Bạn nên dùng kem chống nắng đi.
@TADASHOP-VN chạy xe cả tuần ở vn cũng ko bị vậy.
kuluoj
TÍCH CỰC
6 năm
Nắng càng ngày càng gay gắt. Hồi nhỏ dang nắng cả ngày chả sao, giờ lú ra tí là muốn lột da.
Kem chống nắng có khuyết điểm là tốn thời gia bôi trét, tính thẩm mỹ chưa có, loại xịt thì mắc.
TADASHOP-VN
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kuluoj Kem chống nắng giờ có nhiều loại lắm. Ra đường chỉ bôi mặt và bôi cánh tay là chủ yếu, tốn không quá 1 phút. Đi bơi thì tất nhiên tốn công hơn. Nhưng để bảo vệ da dưới cái nắng gắt thì chẳng còn cách nào khác. Theo thống kê từ BV Da liễu thì mỗi năm số bệnh nhân ung thư da tăng 15%, mà sống chung với bệnh này thì khổ vô cùng cực. Vì vậy tốt nhất cứ phòng bệnh hơn là chữa bệnh. Còn tính thẩm mỹ thì bạn cứ chọn loại có thêm chất làm trắng da là ok. Bạn dùng thử Shiseido Anessa chưa, bôi lên mặt nhìn sang hơn hẳn luôn!
Không biết Mod tinhte có ai xài kem không ta? À, có Cuhiep. Hình avarta mặt bôi lên dày cả mét 😃 😃 😃 :p :p :p
@KIẾM PHÁP chắc bởi bôi quá đà như vậy nên mặt nhìn mới gớm thế 😃)
@KIẾM PHÁP kem xaid tốt không ạ có trắng không ạ
dongkisotls
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bôi kem có bị mụn ko anh em
@dongkisotls Không nha bạn, nếu biết sử dụng đúng cách.
dongkisotls
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quangnghi192 Đúng cách là như nào anh em?
@dongkisotls kem chống nắng đa phần ít tan trong nước nên phải dùng thêm tẩy trang + sua rửa mặt để làm sạch , nếu ko kcn gây bí da sinh mụn ạ
AnhTu292
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dongkisotls Có, cực dễ lên mụn nếu bác ko rửa mặt bằng sữa rm, vì kem nó bám rất chặt trên da. Rửa nc ko trôi hết
Sonie95
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dongkisotls Có... Do bạn ko tẩy trang trước khi rửa mặt sạch.Ngoài ra, bạn mua kem cn ko phù hợp với tình trạng da của bạn nên dễ gây bít lỗ chân lông
hay quên tại cứ phải bôi trc khi đi ra ngoài ấy, đến lúc đi mới nhớ ra nên thôi
TADASHOP-VN
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tuananhgt1987 Mình tạo thói quen là sáng dậy đi làm đánh răng, lăn nách, kem chống nắng mặt, kem chống nắng cẳng tay. Còn đi chơi thì vật bất ly thân lúc nào cũng có Toiletry Bag nhỏ đi kèm cũng với các vận dụng trên nhưng cho vô lọ du lịch nhỏ. Nói chung đã có kem chống nắng, ra đường Sài Gòn cũng thấy tự tin hơn vì kem nó làm da mặt mình sang hơn.
TADASHOP-VN
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bài còn thiếu nhiều thông tin quan trọng về kem chống nắng, trong đó phải kể tới là kem chống nắng dành cho da mặt khác với vùng da khác. Da mặt mỏng, nhạy cảm hơn và không được dùng kem chống nắng vượt quá SPF50. Không phải cứ SPF cao là tốt. Vì vậy khi dùng cho da mặt, ngoài việc chọn kem có chỉ số SPF50 trở xuống, thì nên dùng loại dành riêng cho mặt, vốn có tỉ lệ kích ứng da thấp. Ngoài ra kem chống nắng dành cho mặt đa số kết hợp là kem nền, kem BB, CC luôn nên dễ cho chị em khi trang điểm ko cần đánh nhiều lớp, gây bí da. Theo kinh nghiệm khách hàng bên mình cũng như bán hàng lâu năm, mình thấy kem chống nắng Anessa của Shiseido và Allie của Kanebo là thông dụng và tốt nhất trong tầm thu nhập người Việt.
À, bạn nào bên Tinhte mua hàng bên mình, mình giảm luôn cho 5% nhé.
boyhk_206
TÍCH CỰC
6 năm
@TADASHOP-VN Mình rất thích những cmt chia sẻ như thế này.
Qủa thực với đàn ông con trai những kiến thức này là rất quý báu. Vì không phải ai cũng rành.
Nhiều khi cần mua quà cho mẹ hay cho bạn gái mà không biết tìm ở đâu.... nếu biết được sẽ biết cách chọn quà phù hợp hơn.
Cảm ơn bạn. Nếu được mong bạn chia sẻ thêm nữa. hihi :*
Mod cần bổ sung 1 thông tin quan trọng là:

Nếu dùng kem chống nắng cho mặt thì tối về PHẢI dùng nước tẩy trang, srm thông thường ko rửa sạch đc kcn sẽ gây bí da, mụn và nhiều vấn đề khác...
@khanh_hikaru Ngoài ra còn phải lựa chọn kem chống nắng kĩ dựa vào thành phần các chất trong kem chống nắng nữa. KCN là thứ dễ gây dị ứng cho da nhất, công cuộc tìm dc kem chống nắng phù hợp cho da là cực kì gian nan. Đặc biệt là nên né kcn của Nhật ra vì kg thật sự phù hợp cho da người VN.
tuxedo198x
TÍCH CỰC
6 năm
Vichy là hãng có uy tín ko !? Toàn phải mặt áo chồng nắng ko biết ăn thua gì ko !? Sợ ung thư da lắm
@tuxedo198x dược mỹ phẩm của pháp bác, e đang dùng dưỡng ẩm và chống nắng của nó đây ... dùng mp kiên trì từ 20t rồi nên h 31 người ta tưởng tầm 24 25 bác ợ ^^
Sonie95
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tuxedo198x Vichy thì uy tín rùi nhé. Nếu kcn cho da mặt bạn nên chọn các sp của cty thiên về dược sẽ an toàn, ko cồn nhé.. Eucerin, La Roche, Vichy. Tay thì cũng nên dùng kem chống nắng kèm thêm nữa nhé chứ ko đủ đâu
HEOGOLD
TÍCH CỰC
6 năm
Chắc Duy Luân Xài chống nắng nhiều lắm.nên da mặt lúc nào cũng trắng sáng..
mikamehi
ĐẠI BÀNG
6 năm
Kem chống nắng là sản phẩm y tế, không phải mỹ phẩm, anh em cứ xài thoải mái, đừng ngại, ai nói gì thì kệ nnười ta.
Hay quá ,bài viết rất hữu ích cho anh em đi du lịch mùa hè hihi
noinghenah
TÍCH CỰC
6 năm
Một điểm cực kì quan trọng là dùng kem chống nắng có chất vật lý thì phải tẩy trang. Rửa mặt với sữa rửa mặt cũng ko hết được, nếu ko tẩy trang thì kem chống nắng vẫn trên da và dễ gây mụn, viêm. Ai không tin thì dùng kem chống nắng, xong rửa mặt bằng sữa rửa mặt thông thường rồi dùng cái tuýp sữa rửa mặt kiêm tẩy trang của Laneige là thấy mặt nó xuất hiện vệt trắng, chà thì nó dính như bột keo trên mặt a, ko dễ đẩy ra =))) dùng nước tẩy trang phát thì sạch hết. Điều này hầu như chỉ có 1% người dùng kem chống nắng biết =))))
AnhTu292
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ở VN các bác còn ngại vs cười cợt. Thử qua Hàn, Nhật hay các nc ĐNA khác Sing, Thái xem. Nam giới ngta dùng bthuong, chả sợ ngại bị nói gì cả. Cứ ôm cái tư tưởng lười vs ngại đó sau này Ung Thư Da hại thân rồi báo gia đình bán nhà chạy chữa
Mình mới làm Tư vấn Chăm sóc Da mấy năm, mình thấy bài viết này có sự đầu tư tâm huyết đấy Mod ơi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019