IFA 2024

IFA 2024

Một vài thay đổi trong thói quen mua sắm giúp các bạn tiết kiệm rất nhiều tiền

11/9/2023 4:22Phản hồi: 110
Một vài thay đổi trong thói quen mua sắm giúp các bạn tiết kiệm rất nhiều tiền
Có bao giờ các bạn bị cuốn vào những cơn bão mua sắm ? Không riêng gì những món đồ công nghệ mà gồm tất cả những món vật dụng xoay quanh cuộc sống hàng ngày. Chúng ta thường bị những lời lẽ và hình ảnh quảng cáo từ nhà sản xuất làm cho mụ mị, vẽ ra những tình huống mà chúng ta "cực kỳ" cần những món đồ đó, để rồi chúng ta quyết định móc hầu bao. Nhưng biết bao món đồ sau khi được mua về thì lại nằm một góc, số lần đụng tới chẳng đếm hết trên đầu ngón tay.

Các bạn cứ thoải mái lướt các trang web mua bán, nhưng trước khi xuống tiền, hãy dành thời gian để trả lời vài câu hỏi ngắn gọn này trong đầu để xem có thay đổi ý định hay không nhé:

1. Đừng mua những món mà các bạn nghĩ rằng "SẼ CÓ LÚC" cần tới chúng

Rất nhiều lần mình đã đưa ra quyết định mua sắm chỉ vì nghĩ rằng "sẽ có lúc" mình cần tới món đồ đó trong khi những tình huống thực tế phát sinh lại rất ít, thậm chí rất hiếm khi xảy ra. Rất nhiều các start-up trên các trang gọi vốn có những sản phẩm kiểu như thế này. Họ tạo ra những sản phẩm đa năng và vẽ lên những tình huống mà người dùng sẽ cần đến nó. Quay video + chụp hình thật đẹp những tình huống đó và rồi người dùng nhấn nút mua.

Như cái ví kiêm chân đế Halolock này, mình nghĩ sẽ có lúc cần một cái như vầy sẽ rất tiện. Thực tế mua về rồi không bao giờ dùng vì nó quá nặng để làm ví và tình huống cần chân đế cũng quá ít để đánh đổi cho trọng lượng nặng.

Lời khuyên: Hãy mua những món đồ mà chúng ta "sẽ" dùng chú đừng mua những món "sẽ có lúc" dùng. Làm được điều này sẽ giúp anh em giảm bớt được việc mua sắm những món đồ không thực sự cần thiết.

2. Đừng mua một món đồ chỉ vì nó đang được giảm giá

Đây là tình huống phổ biến thứ hai mà mình gặp phải. Kết quả là nhà mình có những thời điểm tràn ngập mấy món đồ linh tinh giảm giá mà phải xài cả năm có khi còn chưa hết. Hậu quả của việc này là nhà cửa của mình luôn chật chội, bừa bộn.

Lời khuyên: Không mua đồ vì chúng được giảm giá mà chỉ tìm deal giảm giá khi đã xác định được đó là món đồ cần mua.

3. Món đồ đó có giúp cuộc sống/công việc của các bạn có tốt hơn, vui vẻ hơn không ?

Có những lúc mình mua những món đồ mà không có một mục đích gì rõ ràng, ví dụ: lọ đựng bút, hộp đựng cơm, đế kê iPad... trong khi nhu cầu hàng ngày của mình là không cần tới nó.

Lời khuyên: Xác định rõ nhu cầu sử dụng món đồ cần mua, dùng lúc nào, dùng ở đâu, có thường xuyên không ?

4. Công năng của món đồ đó có tương xứng với số tiền mà các bạn bỏ ra không?

Quảng cáo

Người xưa có câu "Không cần lấy dao mổ trâu để giết gà" chúng ta không cần phải có một cái máy tính siêu mạnh, siêu xịn chỉ để gõ văn bản hay lướt web. Cũng như chúng ta không cần mua một cái điện thoại, máy tính bảng với bộ nhớ cả Terabye trong khi nhu cầu những năm trước đó lại chẳng dùng quá 50 Gigabyte.

Như mấy cục pin của mophie này thường có mức độ hoàn thiện cao, nhưng giá bán lại quá đắt so với công năng mang lại, đã vậy còn nhanh hư.

Lời khuyên: Mua những món đồ thực sự phù hợp với nhu cầu của bản thân để giảm thiểu chi phí.

5. Các bạn có đang sở hữu món đồ với công năng tương tự không?

Chúng ta sẽ không thực sự cần mua một cái balo mới nếu cái balo đang dùng chưa hỏng. Tương tự cho một cái đồng hồ thông minh, một đôi giày, một cái nón... Tất nhiên nếu anh em dư dả hoặc thích sưu tập và hầu bao rủng rỉnh thì cứ mua thôi.

Quảng cáo

Lời khuyên: Nếu đang sở hữu những món đồ với công năng tương tự món đồ cần mua, hãy suy xét lại xem có thực sự cần thiết phải thay đổi hay không.

6. Có lựa chọn nào tương tự mà giá tốt hơn hay không?

Cùng một loại sản phẩm nhưng đến từ những thương hiệu khác nhau sẽ có giá bán chênh nhau rất nhiều. Các bạn hoàn toàn có thể tìm kiếm những lựa chọn thay thế từ phân khúc tầm trung sẽ có giá bán tốt hơn đáng kể.

7. Cuối cùng: lên Google gõ từ khóa "tinhte trên tay + tên món đồ cần mua"

Các bài viết của tinhte sẽ không khuyên các bạn nên mua một sản phẩm cụ thể nào mà thường chỉ giúp các bạn có những hình ảnh và video chân thực về các sản phẩm. Nhìn hình thực tế và coi trình diễn các tính năng thực tế sẽ giúp các bạn hiểu chính xác hơn việc chỉ xem hình render và các video quảng cáo của hãng.

Bài này tất nhiên không dành cho các anh em dư dả vì "không nên dạy người giàu cách tiêu tiền" mà. Trên đây là những chia sẻ rất chân thực của cá nhân mình sau nhiều năm tháng mua sắm. Thực ra mình cũng chưa hoàn toàn thay đổi được thói quen của mình, nhưng nó đã tốt hơn nhiều. Hy vọng bài viết cũng sẽ giúp anh em chi tiêu hợp lý hơn, dồn tiền cho những món to hơn, xịn hơn. Anh em còn cách nào hay hơn thì chia sẻ nhé.
110 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có 1 thói quen ko thấy Trần Long đề cập đến: chấp nhận mua hàng lướt theo dạng likenew, hình thức này tiết kiệm được 1 khoản kha khá nếu AE thường xuyên mua đồ công nghệ & ko quá câu nệ với những món đồ đã qua sử dụng. Mình trước nay hay mua hàng 2nd, trong đó phương châm luôn đặt lên hàng đầu là: hình thức đẹp, fullbox đúng nghĩa đen, luôn hướng tới những món đồ vẫn còn bảo hành chính hãng (trừ những món ko còn sản xuất tại thời điểm mua). Khi mua cũng phải test cẩn thận, cá biệt lần mua Nokia N900 (đợt 27/11/2020) mình còn yêu cầu seller đi cùng tới trung tâm bảo hành để nhờ nhân viên check, sau đó mới chính thức test & thanh toán. Một lần khác mua iPad Mini (đợt 23/2/2014) cũng yêu cầu seller ra đúng shop đã mua để kiểm tra thông tin về sản phẩm vì từng thấy trường hợp giả mạo giấy tờ mua bán. Trước nay, các món đồ mình tậu khá đa dạng, từ điện thoại, iPad, gymbal, đến DSLR, ống kính Canon, Tech Pouch, Airpods, bàn phím... nhưng chưa bao giờ gặp tình trạng lừa đảo dù mua qua các nguồn như: Nhật tảo, muare, FB... Thực tế cũng có một số lần mình mua hàng new, điển hình như: BlackBerry Key2, bộ phát wifi MF885, ốp lưng UAG, ly giữ nhiệt Make America great again, Macbook, Amazit GTS, bàn phím cơ... 😎
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
@crazysexycool1981 Thánh cẩn thận
@lehoang200786 Nếu thích mua hàng 2nd mà thiếu cẩn thận thì rất dễ dính phải hàng lỗi hoặc lừa đảo, thế nên việc check cẩn thận là điều gần như ko thể thiếu 😎
@SeaMaster-2821 Nếu thích hàng mới thì bỏ qua thôi, ở đây tôi đề xuất thêm tình huống tiết kiệm chi phí khi mua đồ công nghệ 😎
@crazysexycool1981 làm sao để biết cách check hàng lướt like-new 99% vậy bác,hic
Tùy vào sức khỏe tài chính của mỗi người , mình vẫn dùng cái đt 7 năm tuổi , xe máy mua 2007 , đa số quần áo giày dép mua 3 năm trước và nhà cách đây 2 năm
@HpDellIBM 7 năm thì điện thoại IPhone 7 plus vẫn dùng ngon mà, nếu ông nào không chơi game mà chỉ cài mấy app ngân hàng, chat OTT như zalo, Messenger, Facebook, lướt web thì vẫn dùng ngon chán. Như mình dùng 2 máy IPhone 7 Plus & IPhone 14 Pro Max, con 7 plus vẫn lướt web, nghe nhạc, chat, lướt facebook ầm ầm luôn, thay 3 lần pin rồi và vẫn đang chiến tốt.
@HpDellIBM Mình dùng Samsung S7 nhưng chỉ dùng cho nghe gọi , zalo và đọc sách Kindle thôi nên cũng chưa thấy chậm gì
@hoangduong-lgc Chắc cào phím khổ sở lắm, giật lag tung chảo 😂
DKez
TÍCH CỰC
một năm
@hoangduong-lgc bạn chuẩn đó, giờ hầu hết chạy theo lối sống mua sắm, nhanh mua nhanh chán.
Cái cuối chỉ đúng với bạn Long này nhé, mod nam air cũng có những review chất riêng. Còn lại cứ review sản phẩm nào mình sẽ xem ở kênh khác.
@Mr.C.Nghia Dù sao tinhte vẫn còn uy tín hơn các kênh bán hàng mà bác và thêm nữa là có bình luận của ae nên cũng đáng tin hơn
@SeaMaster-2821 Uk đúng rồi, mình tham khảo sp nào trước khi mua đều vào tinh tế xem comment, ko xem review ăn tiền lắm -)
đồng ý với tất cả trừ cái cuối: không bao giờ tin review trên tinhte
@namphuong000 bài của các member review cũng ok mà
@namphuong000 like cho bác liền liền
@vinhsgt - rì viu lại toàn nói về ngoại hình này nọ, cái cần rì viu thì ít bài nói kỹ 😁
- Nghe chém gió cho vui chứ làm theo là hỏng
Khôn như mày :D
@namphuong000 hợp lí 😆))
Khắc Tên thường có chương trình mua 1 tặng 1 vào thời điểm cuối 5, nhiều người vẫn hay gọi đùa là sales off 50%, vậy là trong trường hợp đã có đồ cần mua nhưng bá tánh vẫn ko nên mua thêm (kể cả là mua chung) hả Long? Mua với mục đích xài sơ cua khi chiếc đang xài bị hư ấy 😁
@crazysexycool1981 Mua giảm giá xong bán lại likenew chênh hơn cả giá giảm hiii
chắc có trường hợp đó ko anh nhỉ
@crazysexycool1981 Bạn xem lại nguyên tắc 1 và 2 nhé.
Bài hay nè. Trong đây mình cũng bị dính khá nhiều món mua về để đó k dùng tới 😔((
Móa. Thành viên kim cương shopee luôn.
GiunNho
ĐẠI BÀNG
một năm
Một ý nữa là đừng mua đồ Tinh Tế khuyên bạn mua 😆)
@GiunNho bác lên bài đi, em vào like cho 😁
Đừng mua khi chưa xin phép (vợ).
Chúc anh em sống lâu.
8: sau khi đọc xong mục 7, thì né nó ra.
@trungmum Số 7 dành cho bạn nào nhiều tiền thì áp dụng... 😁
Nếu có điện thoại mới ra thì đừng mua vội, đợi giảm sâu rồi mới mua
@centernc Lúc giảm sâu thì ra cái mới rồi chả ai mua cái đthoai ra mắt lâu rồi đâu
@HpDellIBM Thế thì nếu có điện thoại mới ra thì mua bản đời cũ hơn giá nó giảm rất sâu
@HpDellIBM 6 tháng sau khi ra mắt mua là đẹp, như kiểu iPhone ra tháng 9 thì tầm tháng 3 năm sau mua giá tốt-hàng nhiều.
Mấy cái này hầu như ai cũng đã từng mắc. Như mình có cái ví magsafe mình mua của peak design (loại ko phải stand) dùng khá nhẹ, lúc đầu dùng nhiều phết sau giờ ko dùng mấy do vnpay ở VN quá tiện, uống cốc trà đá chuyển khoản ok luôn. May mua sale 800k đỡ tiếc, mua đúng giá 1tr450 thì quá đắt.
2 nữa là đồ morphie belkin quá đắt so với giá trong khi chất lượng linh kiện khi teardown cũng y như anker, Ravpower, ugreen thôi, thua Samsung Apple. Con sạc không dây 3in1 morphie mình mua 1tr500k dùng rất kén thiết bị, đặt phải chuẩn mới nhận, kể cả iphone lẫn samsung. Chả bù con đế sạc đôi Samsung, máy nào cũng nhận, để kiểu gì cũng ăn, mà chất lượng linh kiện Samsung thường tốt hơn Morphie, Belkin giá chỉ bằng 1/2 2/3.
Đừng đọc cả bài viết chỉ vì 1 cái ảnh bìa
Khôn như mày :D
@Trungtom1502 Chắc nhiều ae đều đồng ý với tôi là ảnh này đẹp hơn ảnh bìa
Mua vợ like new cũng tiết kiệm dc rất nhiều chi phí. Chứ lấy mấy em bran new vê tốn kém chăm sóc dạy dỗ , tốn tiền quá
@Meo_ham_choi Kinh tế ổn định, tiền bạc ko thành vấn đề nữa. Không ràng buộc 😁
@Meo_ham_choi Rồi lại nuôi con tu hú 😂😂😂😂
@ticktack Hệ thích là người đến sau. Riêng khoản này thích hàng nguyên seal nha
@chuengjen5566 Nuôi con tu hú là nuôi mà ko biết.
Còn biết từ đầu thì tùy mình quyết định, cư xử thôi.
Bẫy tiêu dùng ở khắp mọi nơi, nếu bạn không giữ cái đầu "lạnh" thì chắc chắn sẽ sập bẫy 😁 . Cách tốt nhất là hãy tạo ra tình trạng "nợ nần" để bản thân tránh mắc các bẫy tiêu dùng.
mynkp
TÍCH CỰC
một năm
@kekk ơ kìa bác sao nghe ngược ngược cấn cấn thế nào ấy :D
Cái cuối gần như là tóm gọn. Thường thì trước khi mình mua sản phẩm nào cũng fai tìm hiểu và xem review trước, tinh tế review thì càng tốt 😆
tunanh
TÍCH CỰC
một năm
Trước khi mua gì đó thì đặt câu hỏi: Không mua thì có chết không, có làm sao không?
Nếu không trả lời ổn thỏa được câu hỏi trên thì không mua, vì vậy mà mình đã giảm tối đa được những món chỉ đơn giản là thích thì mua 😁
Thứ gì cần chỉ mua 1 cái, dùng đến khi hư, hết hoặc có nhu cầu khác mới mua cái mới. Đảm bảo tiết kiệm được rất nhiều tiền
@cuhiep
E gái trong hình đang lôi đôi NB ra chào a, a có mua ko? 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019