Nam Phi : Trộm cắp thẻ SIM trong các đèn tín hiệu giao thông hiện đại

mr.bop
17/1/2011 16:45Phản hồi: 47
Nam Phi : Trộm  cắp thẻ SIM trong các đèn tín hiệu giao thông hiện đại
Những tên trộm ở thành phố Johannesburg của Nam Phi đang nhắm mục tiêu đến các đèn giao thông công nghệ cao có trang bị thẻ sim điều khiển. Loại đèn high-tech này có khả năng cung cấp thông tin và cảnh báo những hỏng hóc để có thể kịp thời sửa chữa thông qua một chiếc SIM cùng với kết nối GPRS. Do đó chúng cũng có chức năng thoại thông thường và điều này giúp cho kẻ trộm có thể sử dụng "miễn phí" như một sim rác.

Loại đèn giao thông có gắn sim đang là mục tiêu cho kẻ trộm​

Dự án sử dụng đèn có gắn sim được nghiên cứu và triển khai bởi Cơ quan đường bộ Johannesburg (JRA) nhằm nâng cao hiệu quả cho hệ thống giao thông hiện tại. Không phải tất cả số đèn giao thông trong thành phố được trang bị thẻ sim nhưng cho đến nay đã có 400 trên tổng số 600 đèn bị đánh cắp. Với số lượng đèn hỏng quá lớn gây nên tình trạng ùn tắc và các vụ tai nạn nghiêm trọng, ước tính tổng thiệt hại cho ngành giao thông thành phố lên tới 8,8 triệu Rand (khoảng 1,25 triệu $) trong đó tiền sửa chữa cho mỗi chiếc đèn là 3000 $. Một điều lạ là chỉ có loại đèn gắn sim này là bị đánh cắp trong khi nhìn bề ngoài thì chúng và đèn thường rất khó phân biệt. Do đó JRA đang đặt ra một nghi vấn là có sự liên quan giữa các nhân viên của họ và bọn trộm. Vấn đề đang được các cơ quan chức năng Johannesburg gấp rút điều tra.

Nguồn: Slashgear
47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

jing
CAO CẤP
13 năm
đất nc khó phát triển vì bọn vô văn hóa
oishivn
ĐẠI BÀNG
13 năm
ông này nặng lời quá, khác gì nước mình đâu
Các chú nam phi này cũng bựa nhỉ 😃 Nước chủ nhà WC2010 có vẻ còn cần phải làm nhiều nữa ;) Mà hiện đại quá nhiều khi bị hại điện mà
Tăng luật là dc thôi. phát hiện ăn cắp cái này phạt tù 2 năm xem ...
Cái quỷ gì cũng chôm dc, mấy loại ng này chỉ còn nước : BẮN BỎ
oldfriend
TÍCH CỰC
13 năm
ở Nam Phi chứ ở Việt Nam mà lắp loại sim đó thì cũng bị tụi nó chôm hết cho mà coi :d
rjshkkj
TÍCH CỰC
13 năm
Việc gì phải bức xúc.
Việt Nam mình còn khốn nạn hơn. Cái nắp hố ga để dưới lòng đường nó cũng cạy lên bán sắt vụn thì hỏi sao nó không lấy cái SIM. Ăn trộm nắp hố ga, lan can đường bộ chắc chỉ có vài quốc gia trên thế giới trong đó có Việt Nam.
Đó là chưa kể nạn rải đinh, chỉ cần vài chục ngàn tiền lợi nhuận thay cái săm sẵn sàng rải đinh đe dọa đến tính mạng người lưu thông.
bác nói chí phải!... trước hết tự kiểm điểm mềnh!... em xin được tự kiểm điểm....
Hề hề, vì tự kiểm điểm trước gương suốt nên có việc gì được giải quyết dứt khoát và hiệu quả đâu.
Bác chỉ cần hở đôi dép tổ ong rách ra nó cũng chôm mất nói gì đến nắp hố ga chẳng có ai quản lý cả!
Vẫn chưa ăn thua so với ăn cắp ốc, thanh ray đường tàu hỏa :playfull:
Em chưa ăn trộm nắp hố ga bao giờ, nhưng tự biết đó là hành động rất xấu....
Bác mà ăn trộm thì cũng là người rất xấu đấy. VN mình mới là vô đối trong lĩnh vực tương tự thế này. Quảng cáo cột điện, nhét que vào khe cắm thẻ điện thoại công cộng, cắt trộm dây thông tin... Buồn
vô văn hóa nhưng vẫn thuộc dạng 2tech 😁 => tổ chức đc WC 2020

còn VN thì vô văn hóa theo kiểu đê tiện => sẽ tổ chức WC vào năm 2X20 (X>5) :D
anhvu235
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình nghĩ phải x020 (X>5) chứ
Nghe nói là năm 2030 10 nước ASEAN chạy đua tổ chức WC đấy, mà Fifa phải nhường cho những nơi chưa "ngửi mùi" WC bao giờ chứ :running:

với lối đá banh của VN hiện nay em nghĩ nằm mơ cũng không được lọt vào WC :eek: ( không phải chê đâu bác nhé mà đó là sự thật )
Nam Phi lắm tội phạm công nghệ cao nhỉ....
nghe nước người ta ăn cắp mà cứ tưởng ở Việt Nam. quái lạ
jing
CAO CẤP
13 năm
uh, rất xấu, nên nếu có lỡ ăn trộm nắp hố ga thì nhớ trải lá cây lên nhé, để ng khác còn biết 😁

[MENTION=62368]Rockiessoul[/MENTION]

==>> mấy cái vụ con con này thiệt hại ko đáng kể
cái vụ vinashin kia kìa, nhờ nó mà mỗi anh em chúng ta(ko loại trừ đứa nào), thằng nào cũng gánh thêm cái nợ trên trời rơi xuống ~1tr5

---------- Post added at 08:37 AM ---------- Previous post was at 08:35 AM ----------

trc hết, phải thấm nhuần đạo đức chủ tịch đã lol

[MENTION=169079]xuandansm[/MENTION]
[MENTION=576996]danielthuy[/MENTION]
jing
CAO CẤP
13 năm
ok đồng ý 😃 .
[MENTION=576996]danielthuy[/MENTION]
Cám ơn bác nhé 😃 Em onl bằng điện thoại tìm không ra nút thank bác thông cảm hen
[MENTION=99080]jing[/MENTION]
jing
CAO CẤP
13 năm
hehe np,
"thanks button" chỉ là hình thức thôi mà 😃
Cũng là 1 cách để biểu lộ mà bác 😃
Thiết kế quả Sim to tổ bố như bàn tay lắp vào cái đèn ngay từ đầu xem chúng có bỏ ý định ăn cắp đi kô :furious:,các phương án vẫn chưa được tính hết :banghead:
Đất nước phát triển thì có dạng ăn cắp công nghệ cao.

Việt Nam đang phát triển, cái gì cũng ăn cắp được.
oishivn
ĐẠI BÀNG
13 năm
để chống ăn cắp thì thiết kế dạng in-sim, khi này chíp GSM sẽ chứa số thuê bao, đơn giản ko
jing
CAO CẤP
13 năm
nhưng tớ có nói sai tí nào đâu ? phải thẳng thắn nhìn vào bản chất mới tiến bộ dc

ý kiến hay, thiết kế sim (hình dạng) khác với sim đt là xong, bố nó cũng ko làm j dc
với công nghệ đục lỗ câu dây thì có chạy lên trời hehe :eek:
buihungkb
TÍCH CỰC
13 năm
😆 sim thường còn cắt thành micro sim đc thì vụ này nhằm nhò gì 😃) trừ khi tích hợp sim vào luôn thì còn khả thi 😁
vuphh70
ĐẠI BÀNG
13 năm
- Nói ra thì ăn cắp thi xấu, còn ăn hối lộ, ăn gian, ăn tham nói chung VN ta là trùm. hu hu hu hic hic ...
bác đừng nói thế, vì bác thấy phần xấu của nước mình đó thôi. bất kỳ nơi nào cũng có hối lội, ăn gian, ăn tham cả Việt Nam ta không trùm như bạn nghĩ đâu, vì Trung Quốc khiếp hơn nữa kìa, chịu không nổi nên xử bắn cho lẹ, còn các nước phương Tây thì ăn 1 với số lượng lớn hơn nhiều lần bằng các nghiệp vụ chuyên ngành (VD: qua hình thức rửa tiền ngân hàng, chuyển khoản theo con đường "âm"), ai xem phim về chính trị, kinh tế của Mỹ sẽ thấy mấy ông nghị sỹ bụng bự. bác phải mừng vì Việt Nam ta "ăn" còn non kém lắm, nên mới bị phát hiện dễ dàng như thế. nhưng ko phải nói thế mà tha, tham quan thì phải bị trừng trị, ăn cắp thẻ SIM đèn giao thông củng phải bắn bỏ vì gây ảnh hưởng đến tính mạng người khác. bọn rải đinh cũng phải bỏ tù sạch.
RHINO_BOY
TÍCH CỰC
13 năm
thế họ kg quản lý những sim gắn trong ấy ah?
nếu dùng gọi, chắc hẵn phải bị lộ chứ
wave30z2
TÍCH CỰC
13 năm
Việt Nam cũng có văn hóa, nhưng nghèo thôi các bạn ơi .
nietzsche
TÍCH CỰC
13 năm
Văn hóa gì đấy?
-------------------

Ở VN thì nghiện tối nó cho tý axit vào chân cột, mai nó đi qua đẩy nhẹ cái là bê cả cột. Chắc cũng được đôi liều.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019