Nhiều tháng với Galaxy ZFold3, những trải nghiệm đa nhiệm khó tìm thấy ở những chiếc máy khác

ND Minh Đức
26/3/2022 9:3Phản hồi: 114
Nhiều tháng với Galaxy ZFold3, những trải nghiệm đa nhiệm khó tìm thấy ở những chiếc máy khác
Đã trải qua nhiều tháng kể từ khi chiếc Galaxy Z Fold3 trở thành người bạn đồng hành gần gũi với mình. Suốt thời gian đó, bên cạnh những ấn tượng nổi bật mà Z Fold3 mang lại, mình còn khám phá được thêm một số đặc điểm khác trong quá trình sử dụng máy, là những điều mà mình nghĩ rằng khó có thể có được trên những chiếc điện thoại khác. Chính vì vậy, mình muốn chia sẻ với anh em những điều thú vị ấy.

Giá trị cốt lõi

Một chiếc smartphone có màn hình 7.6 inch có thể gập lại được chính là một trong những điều khó có thể có trên bất cứ chiếc máy nào khác trong thế giới smartphone hiện có của Samsung. Thông qua việc gộp các dòng sản phẩm lại với nhau, hiện nay nguời dùng đã có thể dễ dàng lựa chọn hơn khi nhắm đến phân khúc flagship smartphone của Samsung, bao gồm các mẫu thuộc series Galaxy S và Galaxy Z, cụ thể là Z Fold3.

2 dòng điện thoại được phân hóa rất rõ khi so sánh giá trị cốt lõi mà nó mang lại, đặc biệt là việc gập mở điện thoại để chuyển đổi trạng thái sử dụng linh hoạt trên series Galaxy Z, cụ thể là với Z Fold3, khi nó có thể được chuyển đổi từ một chiếc smartphone có kích thước cơ bản quen thuộc thành một chiếc smartphone với kích thước màn hình lớn hơn là 7.6 inch, từ đó có thể mang lại trải nghiệm tuyệt vời hơn, chất lượng hiển thị tốt hơn, cũng như phục vụ đa dạng các nhu cầu sử dụng của người dùng.

Bên cạnh đó, yếu tố đảm bảo về độ bền cũng là một điểm sáng quan trọng, giúp tăng cường giá trị sử dụng của máy. Một chút gợi lại cho anh em rằng Galaxy Z Fold3 được Samsung trang bị một lớp phủ bên trên màn hình làm từ vật liệu kính dẻo, phần bản lề của máy được gia cố tốt hơn bên cạnh khả năng chống nước đặc trưng không thể thiếu trên các máy flagship của Samsung.

Khi mình trên tay chiếc Z Fold3 này cách đây nhiều tháng, nó đã khiến mình tin tưởng rằng việc Samsung mang đến một chiếc máy cao cấp, trang bị nhiều công nghệ trên một chiếc smartphone gập rất tiềm năng này, làm mình cảm thấy dòng flagship dần trở nên không quá kén người dùng mà lại còn gần gũi với thực tế sử dụng của mình hơn. Trong suốt nhiều tháng qua, mình đã sử dụng Galaxy Z Fold3 giống như những chiếc smartphone khác mà mình từng sử dụng, nghĩa là mình không phải quá nâng niu hay giữ gìn nó quá kĩ. Cho đến thời điểm hiện tại, tất cả mọi thử trên Galaxy Z Fold3 của mình vẫn giống như ngày đầu tiên mình cầm nó về dùng.

Flex Mode

Flex Mode chính là điểm đặc biệt thứ hai khiến mình cảm thấy rằng khó có thể có trên những chiếc smartphone khác như trên Z Fold3. Mình có một thói quen mà có thể nhiều anh em nghĩ là "thói quen xấu", bởi mình rất hay vừa làm việc này vừa làm việc khác cùng một lúc. Ví dụ, mình rất hay vừa ăn vừa coi YouTube. Nếu như ở những chiếc điện thoại thông thường khác, nếu mình muốn vừa ăn vừa coi YouTube thì mình phải kiếm thêm đồ để kê hay cố định điện thoại ở góc độ phù hợp, nếu không mình phải đặt điện thoại nằm xuống mặt bàn và cúi xuống coi thì dễ mỏi cổ. Vấn đề đó đã hoàn toàn được giải quyết với Z Fold3, khi mà khả năng gập và chế độ Flex Mode của máy đã giúp mình hoàn toàn được thỏa mãn thói quen đó.

Ngoài ra, khi sử dụng Z Fold3 cho công việc, mình cũng rất hài lòng và ưng ý với chế độ Flex Mode, bởi mình có thể chia đôi màn hình để vừa video call vừa check xem tài liệu mỗi khi họp hành công việc bất kỳ. Đây là một trong những tính năng mà mình sử dụng rất nhiều trong suốt thời gian mình xài máy, và mình nghĩ rằng tính năng này thì anh em sẽ khó có thể tìm được trên những chiếc smartphone khác.

Gọn gàng

S21 Ultra 10 thang-09.jpg

Quảng cáo

Sự gọn gàng cũng là tính năng mà mình đề cao trên Z Fold3, bởi khi gập máy lại và bỏ máy vào túi hay cất trong balo thì cũng rất gọn gàng, nhẹ nhàng, dễ dàng mau lẹ, không chiếm quá nhiều không gian. Mình gần như cũng đã quen với kiểu thiết kế của Z Fold3 khi gập lại. Bên cạnh đó, khi có những nhu cầu phức tạp khác phát sinh, ví dụ như cần phải đọc tài liệu, xem file Word hay Excel, thì với Z Fold3, mình ngay lập tức có thể mở nó ra full màn hình để đọc các loại tài liệu đó một cách dễ dàng và rõ ràng, thoải mái hơn trên một màn hình với kích thước 7.6 inch, một tỷ lệ vừa đủ để thể hiện nội dung cách tốt nhất, tận dụng tối đa tỷ lệ của màn hình.

Với Z Fold3 thì ngay khi cần, mình hoàn toàn có thể sử dụng nó như một chiếc tablet mini để xem hoặc đọc những tài liệu, nội dung... một cách dễ dàng và đầy đủ hơn. Ngoài ra, mình cũng rất thích giải trí, nhất là với thú vui đọc manga của mình. Ngoài lề một chút thì trong suốt thời gian ngồi máy bay để di chuyển giữa Việt Nam và Tây Ban Nha, mình đã cày One Piece và đang rất trông chờ đến ep 1044, khi mà Luffy được lên Gear 5 và tiết lộ bất ngờ về trái Nika anh em ạ.

Ghi chú

Một tính năng không thể không nhắc đến trên Z Fold3 chính là khả năng ghi chú mà mình có thể thực hiện với nó. Ngay từ khi ra mắt, Samsung cũng đã đề cập rất nhiều về cách mà họ đã tùy chỉnh lại cây bút S Pen, cũng như về lớp phủ trên màn hình lớn bên trong, giúp người dùng có thể viết, ghi chú, phác thảo... một cách dễ dàng và tiện lợi hơn. Đây cũng là một trong số các tính năng mà mình sử dụng rất nhiều trên Z Fold3 từ ngày đầu tiên cho đến giờ, không chỉ để ghi chú nhanh mỗi khi gặp gỡ đối tác về các kế hoạch công việc, mà mình còn có thể ngay lập tức note lại những ý tưởng đột ngột lóe lên về bất cứ nội dung nào đó để mình có thể chia sẻ với anh em trên Tinh tế. Việc ghi chú trên Z Fold3 với bút S Pen vẫn mang lại cho mình cảm giác đã hơn so với khi "gõ" note lại như thông thường mà mình hay làm nếu sử dụng những chiếc smartphone khác.

Với S Pen, mình cũng có thể thực hiện nhiều tác vụ hơn, ví dụ như vừa đọc vừa tra cứu, có thể screetshot lại và note ngay lập tức trên bức ảnh đó, hay là khi cần kíp thì sử dụng các tính năng hỗ trợ dịch thuật chẳng hạn...

Chơi game một cách cơ động hơn

Quảng cáo

S21 Ultra 10 thang-08.jpg

Gần đây, khi trải nghiệm những tựa game chiến thuật, đặc biệt là Onmyoji - một tựa game cày cuốc với giao diện dày đặt những nút bấm, chi tiết,… Vậy nên, việc mình chơi game trên màn hình càng lớn thì trải nghiệm sẽ càng đã hơn, tốt hơn. Tuy nhiên, không phải lúc nào mình cũng tiện để đem theo máy tính bảng kè kè bên người, nhưng lại cần một thiết bị đủ lớn để mình có thể thỏa mãn, giúp mình có thể đi boss, chiến quái, đánh PVP... tại bất cứ đâu ngay lúc mình có thời gian rảnh hoặc breaktime, thì Z Fold3 chính là thiết bị có thể đáp ứng nhu cầu đó của mình, bởi khi mở full màn hình thì nó gần như trở thành một chiếc tablet mini, đủ để cho mình có những trải nghiệm game đầy đủ, mượt mà và đã nhất ngay tức khắc. Những tối đi chơi với anh em bạn bè, mình chỉ cần bỏ túi chiếc máy này là xong, máy tính bảng cứ để ở nhà hoặc trên cty cho nhu cầu khác.

Chỉnh sửa ảnh và video

Mình đã sử dụng tính năng chỉnh sửa này trên Z Fold3 khá nhiều, thông qua các phần mềm chỉnh sửa như CapCut hay sử dụng Canva để làm nhanh một thumbnail hay một infographic bất kỳ mà mình muốn chia sẻ nhanh trong bài viết. Lúc đó, không gian màn hình và khả năng hiển thị khi mà Z Fold3 được mở full cũng đã đáp ứng tốt nhu cầu đó của mình.

S21 Ultra 10 thang-07.jpg

Trên đây chính là 5 điểm mà mình đã sử dụng nhiều nhất và cảm thấy thỏa mãn nhất mà Galaxy Z Fold3 đã mang lại cho mình trong suốt thời gian sử dụng.

Tại MWC 2022 tại Barcelona mà mình có dịp tham dự thời gian rồi, mình cũng đã bắt gặp được hình ảnh những người tham gia sự kiện, mặc suit và sử dụng điện thoại gập, từ đó khơi gợi lại và khiến mình nghĩ rằng cách mà Samsung thiết kế và cho ra mắt mẫu smartphone gập như Galaxy Z Fold3 không những xây dựng được độ nhận diện cao, mà còn mang lại cảm giác khá "men" và "business", tuy vậy lại vẫn có thể gần gũi hơn với người dùng phổ thông. Mình nghĩ rằng Samsung nên đẩy mạnh thêm để phát triển về mảng phụ kiện đi kèm cho dòng Galaxy Z, bởi cái này vẫn chưa phong phú ở trị trường Việt Nam, đặc biệt là Z Fold3, do vẫn có nhiều người dùng có nhu cầu sử dụng case cho máy, hoặc họ muốn dùng kèm bút S Pen gắn kèm bên máy cho tiện chứ không phải cất riêng chỗ khác.

Đó là tất cả những gì mà mình cảm nhận và đúc kết được sau khoảng thời gian sử dụng Galaxy Z Fold3. Trải nghiệm này lại giúp mình một lần nữa cảm nhận được rõ hơn sự phân hóa trong phân khúc điện thoại flagship của Samsung, giữa series Galaxy S và Galaxy Z này. Mình tin rằng Samsung sẽ tiếp tục theo đuổi hướng phát triển hai phân khúc điện thoại cao cấp này, khi cả hai không hề bị chồng chéo nhưng lại hướng đến hai tệp khách hàng riêng biệt. Khi đó, chỉ có chăng là 2 tệp khách hàng này “hòa” thành 1 mà thôi.
114 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kidbimilky
ĐẠI BÀNG
2 năm
Có một thực tế là mình dùng màn hình nhỏ trên fold 3 gần như là 95%. Ko biết anh em khác như thế nào kaka.

Nếu cũng giống vậy thì Apple ko ra màn hình gập là có lý lắm.
duyvua
TÍCH CỰC
2 năm
@kidbimilky Mình chỉ dùng màn nhỏ để nghe gọi. Nhắn tin hay coi cái gì thì mở màn to
tesla.spacex
ĐẠI BÀNG
2 năm
@kidbimilky haha em cũng chơi game đó
kidbimilky
ĐẠI BÀNG
2 năm
@deobiet_1996 Bản đó chán, ko nhiều combo.
kidbimilky
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Rossonero224 Quên mở máy là chính. Và mình thường ngồi cafe với macbook rồi.
Nếu chạy iPadOS thì mới ngon đc, dùng đa nhiệm mới sướng
Smurf:v
TÍCH CỰC
2 năm
Chi phí thay màn cho con này thế nào nhỉ, muốn lên mà lo lắng bể nợ
@Smurf:v 12 củ. Hơn 13prm xíu. Mà cái giống này đc BH rơi vỡ.
tychuotpk
ĐẠI BÀNG
2 năm
pin hẻo là yếu điểm của con Z Fold 3 này, giá cũng là rào cản lớn.
Đút túi vừa cộm vừa tụt cả quần
Hi vọng sắp tới giá giảm, dễ tiếp cận hơn
Khuyết điểm:
Pin hẻo, ứng dụng k tối uu trên fold3, nó cứ zoom lên chan vãi
Fold 4 có lỗ nhét bút, màn ko lộ nếp như Oppo thì đỉnh của chóp .
SinhCyan
ĐẠI BÀNG
2 năm
Hầu hết mọi người toàn xem review về các tính năng hay ho nhưng trải nghiệm thực tế thì lại có nhiều thứ không cần thiết cũng như không phù hợp (đối với cá nhân mình).
1. Màn hình rộng mở ra nghe có vẻ rất hay ho, nhưng đối với mình, khi mình mở màn hình trong là đã yên vị ở 1 chỗ ngồi, lúc đó thường sẽ có laptop hoặc pc bên cạnh, hay phù hợp hơn là có ipad (vì bản chất nó không thể thay thế laptop nên có đi đâu mình cũng ôm laptop theo thôi), nên quả nửa thời lượng là dùng màn ngoài.
2. Note 20 utra/s22ultra sẵn cây bút, các tính năng với cây bút hay ho hơn và gọn gàng hơn rất nhiều, mặc dù fold hỗ trợ bút nhưng 1 cây bút được găm thẳng vào máy như dòng note sẽ tiện lợi hơn cực nhiều.
3. Một con điện thoại mở ra có màn hình rộng rất đặc biệt, nhưng nó đang đứng ở phân khúc không phù hợp so với trải nghiệm nhận được. Còn nếu mua để trải nghiệm công nghệ thì ok
@SinhCyan Công nhận thấy ko hữu ích lắm. Điện thoại mà phải cầm cái màn to bằng 2 tay nó cứ cồng kềnh thế nào ấy. Rồi vụ nếp gấp màn cực khó chịu khi có ánh đèn trần chiếu vào nữa
ncn_nguyen
TÍCH CỰC
2 năm
@SinhCyan Dùng ngon mà bác, mỗi tội con fold 3 pin chán quá
hungtrumno
TÍCH CỰC
2 năm
@SinhCyan Cái quan trọng nhất của bạn là "có ipad". Nếu đã có ipad rồi thì Fold không còn phù hợp nữa thật, vì về cơ bản Fold chỉ là 1 cái tablet gấp lại được cho gọn hơn thôi.
qsvprogram
ĐẠI BÀNG
2 năm
@SinhCyan Vấn đề chính là con iPad ko thể nhét túi quần dc, Z Fold3 thay thế iPad mini cực tốt
Một điều nữa là ko phải lúc nào cũng có sẵn tablet hay laptop khi đi chơi hay cafe, nên Z Fold3 thay thế hoàn hảo
@SinhCyan Vói ô chắc mua đt cục gạch hay kiểu bb xài dc rồi, cần j đt có tính năng này kia.
Mà mình có trải nghiệm thì hãy cmt nói, còn ko có xài vì ko cần mà nói nó dư thừa, làm ô nhiễm tiếng ồn.
Mod có xài miếng dán màn hình chính ko?
@justinhoang_am Nó dán sẵn rồi mà, miếng dán màn của chính hãng sướng lắm rất trơn và khó xước thay mấy miếng dán khác vô rít rít chán hẳn.
@justinhoang_am Dán miếng ko phải chính hãng dễ đi con màn gập lắm. Cho nên cứ xài miếng chính hãng là tốt nhất.
Cải tiến cho mỏng hơn nữa thì sẽ hốt liền, đang xài note 10 thấy quá đẹp. Cầm vô con fold thấy tụt hứng luôn
@chavalier pin thì đã yếu còn đang tính đút bút vô méo hiểu mỏng xong xài dc mấy phút
kinh tế hạn hẹp nên chờ con này khi nào giá <20 sẽ rước về
dungpham304
ĐẠI BÀNG
2 năm
Sau nhiều tháng dùng thì mình thấy chừng này thứ:
- cái nếp gấp của máy mình nó rõ hơn đáng kể.
- Việc mở ra nghe hay ho nhưng thực sự cái thao tác gọi là sẵn sàng cho công việc mình đánh giá ko cao, vẫn phải tốn vài động tác mới vào việc được 😆)
- App chán hẳn, ngay cả app tinhte cũng khá nhiều lỗi về UI 😃))
cyberiphone
ĐẠI BÀNG
2 năm
@dungpham304 Mình thấy lướt tinhte trên Fold sướng hơn 69 lần so với 13PM
alphi
TÍCH CỰC
2 năm
@cyberiphone Lướt tinhte sướng hơn 69 lần mà nhiều người ko nhận ra nhỉ. Họ tệ thật. Bạn quá xuất sắc
maija
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cyberiphone Ý bạn là bạn vừa ở tư thế 69 vừa lướt tinhte trên Fold à?! bạn mãi đỉnh, hihi
không biết năm nay ra con fold 4 còn khủng cỡ nào nữa
@nhtphuc ế khủng hơn nữa!
metalmit
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình là người khó tính nên nhìn cái nếp gấp ở giữa màn hình thế kia thì mình thấy không thể chấp nhận được, nó làm giảm trải nghiệm đi rất nhiều.
metalmit
ĐẠI BÀNG
2 năm
@deobiet_1996 Hê hê thôi chúc bạn vui vẻ với cái điện thoại mà bạn đã tốn tiền mua. Còn mình thì chả dại vác về 1 con có vết gập như vậy. Mất tiền mua rôig thì đành phải khen chứ chả nhẽ chê để người ta chửi mình dại à?
VũKotex
TÍCH CỰC
2 năm
@deobiet_1996 Thôi bạn, đừng nói với nó làm gì. Thằng không có tiền lại đi chỉ thằng có tiền mua đồ, rồi chê này chê kia.
Quê tôi nó đầy ấy mà 😆)
Mình xài đi đã
Mình cũng rất thích fold 3 ..mà giá mắc quá..với lại..mình lo sợ màn hình gập không được bền ..
cyberiphone
ĐẠI BÀNG
2 năm
- Mình cũng sử dụng từ T9/21 đến giờ, đúng là trải nghiệm rất khác mà ko cái điện thoại nào có được, riết rồi nghiện luôn.
- Mình cũng xài song song với 13PM nhưng dần dần thời gian cầm 13 PM ít hơn hẳn, chủ yếu xài Fold, đa năng hơn.
- Thích nhất là chức năng 'ghi âm cuộc gọi' và 'thư mục bảo mật', cho người khác cầm/mượn máy hoặc đưa cho con chơi... thoải mái hơn nhiều vì ko sợ bị nhòm ngó mấy thứ 'linh tinh'... 🤗🤗🤗
- Đã từ lâu lắm rồi mới xài lại android, từ hồi con Note FE (xài được 1 tuần rồi tiễn), giờ quay lại android - con Fold này, mình có thiện cảm với Samsung hơn hẳn trước đây.
hungtrumno
TÍCH CỰC
2 năm
@cyberiphone Thích nhất là chức năng 'ghi âm cuộc gọi' và 'thư mục bảo mật': Cái này thì đt Samsung nào cũng làm được, nên có thể coi đây là 1 sự so sánh giữa Samsung phone vs iPhone 😁
VũKotex
TÍCH CỰC
2 năm

Đây là cách mình dùng zfold 😆))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019