Những cách giữ nệm sạch sẽ hiệu quả

Chill With Dan
10/2/2023 6:58Phản hồi: 39
Những cách giữ nệm sạch sẽ hiệu quả
Có lẽ bạn không để ý, nhưng chiếc nệm mà chúng ta nằm mỗi ngày, mỗi ngày từ 5-7 tiếng nếu không sạch sẽ thì rất dễ ảnh hưởng đến sức khoẻ và sinh hoạt. Một vài lưu ý và cách dưới đây sẽ giúp bạn có một chiếc ga/ nệm sạch sẽ để nghỉ ngơi mỗi ngày.

Nếu là người bận rộn hoặc không thể thay chăn ga mỗi ngày nhưng vẫn muốn có nệm sạch để nằm. Thì đây là một vài mẹo nhỏ dành cho bạn.

Đặt máy lọc không khí phòng ngủ

Nệm thường được đặt trong phòng ngủ, khi không ngủ bạn đóng cửa lại. Vậy tại sao đã luôn đóng kín cửa vẫn có bụi? Các hạt bụi mịn thì siêu nhỏ rồi, đôi khi chúng ta không thấy nhưng bụi thì vẫn dễ dàng bay vào nhà, len lỏi qua các khe cửa. Và thậm chí dù đóng kín phòng, nhưng lúc mở cửa ra thì bụi cũng xâm nhập vào. Vì thế, không nên chủ quan rằng phòng kín thì không có bụi hay nệm sẽ sạch.

Diện tích phòng ngủ nhỏ, mình nên để một chiếc máy lọc không khí phù hợp với diện tích phòng ngủ. Điều này giúp phòng đỡ bụi, tích tụ bám vào bề mặt giường. Trong lúc ngủ, không khi sạch sẽ, hít thở cả đêm cũng được thoải mái hơn.

Có một chiếc máy lọc không khí trong phòng ngủ giúp giảm được lượng bụi bám lâu ngày trên bề mặt giường đáng kể. Chỉ cần lưu ý là chọn máy phù hợp với diện tích phòng, chạy êm để không ảnh hưởng đến giấc ngủ của bạn.

Giặt định kỳ và những lưu ý

Định kỳ ở đây được khuyên là cứ sau một tuần, bạn hãy đem ga, chăn mền, vỏ gối,… đi giặt một lần. Nếu quá bận thì tối đa là hai tuần thì giặt liền nhé. Viết đến đây, tôi muốn thực sự hỏi mọi người, nếu cho khai thật thì thực tế bao lâu trong gia đình, mọi người mới thay chăn ga một lần?

Đối với ruột chăn thì nên thay 1 năm 1 lần, ruột gối thì tầm 3 tháng 1 lần nhé.

Một số lưu ý quan trọng khi đem giặt chăn ga gối mền với máy giặt tại nhà:

- Chọn chế độ giặt phù hợp, nếu bạn không muốn chu trình giặt kết thúc. Và mở cửa máy giặt ra, chăn, mền vẫn còn tích nước quá nhiều. Vì thế, khi đã bỏ chăn ga vào máy giặt/ máy sấy quần áo luôn nhớ chọn đúng chế độ giặt sấy phù hợp. Điều này giúp bạn tiết kiệm thời gian giặt lại nếu chăn ga ẩm mốc bốc mùi, giúp đỡ được thời gian chờ khô.
- Ngoài ra, nếu nhà bạn có thêm máy sấy nữa thì sẽ rất tốt. Sấy chăn ga so với phơi khô ngoài trời sẽ giảm bớt bụi sợi vải. Ngoài ra sấy với nhiệt độ cao cũng giúp diệt khuẩn. Nếu nơi bạn ở quá lạnh, mỗi lần vào giường ngủ, nệm tích khí lạnh cả ngày phải nằm một lúc lâu mới ấm. Thì có thể dùng cách này: bỏ bộ chăn gà vào máy sấy một lúc, lấy ra mọi thứ sẽ khô ráo, ấm áp và dễ chịu để dùng ngay.

Quảng cáo

Làm sạch bề mặt nệm nhanh chóng

Screenshot 2023-02-10 at 6.22.53 PM.jpg
Có rất nhiều cách nếu bạn lười. Nếu không thể giặt chăn ga, mền gối như đúng khuyến cáo định kỳ. Bạn có thể áp dụng những cách chữa cháy này. Lưu ý, đây chỉ là chữa cháy để bạn trì hoãn thời gian vệ sinh ga giường nệm thêm hơn 1 tuần nữa thôi. Hoặc áp dụng cho ai có nhu cầu đơn giản là được “nằm sạch” mỗi ngày. Bạn có thể áp dụng các bước sau:

Thường xuyên giũ sạch gối, chăn ga mỗi ngày. Sau đó sử dụng con lăn bụi là hết các bề mặt từ hai mặt chăn, ga giường và vỏ gối. Để tối ưu và hiệu quả hơn, bạn có thể dùng thêm máy hút bụi (loại máy hút bụi đa năng có đầu riêng cho nệm) để làm sạch. Ngoài ra, tối ưu nhất là máy hút nệm chuyên dụng.

Các loại máy hút bụi chuyên dụng bây giờ có kết hợp thêm rất nhiều tính năng nữa như: dùng tia UV để diệt khuẩn, dùng lực hút cao để hút sạch bụi sâu dưới bề mặt đệm, lực vừa đập vừa hút để bụi phân tán bớt ra ngoài,…

Quảng cáo

Điều quan trọng là, bạn sẽ không biết nệm mình nằm hằng ngày bẩn đến mức nào cho đến khi thấy đống bụi được hút ra từ các loại máy chuyên dụng.

Nếu chưa có máy hút nệm chuyên dụng, bạn có thể tận dụng máy hút bụi có riêng đầu hút cho nệm hoặc dùng con lăn bụi thôi, mình thấy đã hiệu quả và sạch hẳn. Bạn cũng sẽ cảm nhận được điều này đặc biệt khi bạn có các vấn đề về da.

Các bước trên rất dễ thực hiện. Chúc bạn thực hiện đều đặn và có nệm luôn sạch sẽ.
39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ủa. Vậy mẹo làm sạch chăn ga gối hay là mẹo làm sạch nệm? Hay mình đọc thiếu, không thấy đề cập đến nệm luôn?
@vt.marca Phần dụng cụ con lăn và máy hút chuyên dụng ở cuối bạn nha
@Chill With Dan Gợi ý 1 số nhãn cho máy lọc không khí với máy hút chuyên dụng đi Mod 😁 Tiêu chí ngon bổ giá vừa phải. @Chill With Dan
Sáng mình cuộn bỏ tủ cũng lâu dơ hơn, trời nóng nực nằm sàn ngủ luôn
Cái nệm, con mình tè dầm trên đó, giờ ngoài việc giặt ga nệm ra thì ko biết xử lý thế nào với cái nệm luôn. Nó bốc mùi khai mấy hôm vì nước tiểu bị thấm xuống, giờ lại ko còn nghe mùi nữa 😆
Cười vô mặt
Ngxtu
ĐẠI BÀNG
một năm
@Vịt Yêu Spa ngửi nhiều thành quen ấy 😃)) trước mua cái kimdan gần 40 củ về thằng cò đái lên bãi đầu xót cả ruột , sau nó đái cho vài lần nữa riết quen luôn
Cười vô mặt
@Vịt Yêu Spa lỗ mũi thích nghi với cái mùi khai rồi nên sẽ không thấy mùi khai nữa
@Vịt Yêu Spa Đem đi giặt hoặc mua máy giặt nệm bác oi
@Vịt Yêu Spa mua máy chuyên giặt nệm vừa phun nước vừa hút.
Nếu không có, thì dùng máy lau nhà hơi nước (hoặc bàn ủi hơi nước) xử lý và lau khô. HƠi nước nó tiệt trùng và phân hủy mùi.
Ruột gối cao su mà thay 3 tháng/lần cũng hơi thốn mod ơi :v
pvpretty
ĐẠI BÀNG
một năm
@minhvanlx Lí thuyết sáo rỗng quá. Chả ai rảnh đi thay ruột gối 3 tháng 1 lần cả.
@pvpretty có mấy đại gia mà rảnh rỗi mới làm thôi, ông bà mình xài cái gối mấy chục năm nhìn thấy gớm luôn mà vẫn sống 80,90 tuổi
@pvpretty Chuẩn bị quảng cáo thôi chứ kiến thức gì mấy cái tào lao này
@minhvanlx nên mua ruột bông, rồi kỹ lưỡng thì bỏ máy giặt - máy sấy là sạch sẽ thơm tho.
Hay
hãng nào hay máy nào chuyên hút bụi nệm vậy mấy anh, chuyên dụng ấy
@ART+ bồ có thể tham khảo dòng này của bissell .nó có 2 tanks ,có chế độ hơi nóng
.
mà hãng nào cũng có máy loại này
mà máy wet vacc nào cũng vệ sinh đc nệm
.
vacc có khi còn ngon hơn ,do công suât mạnh hơn nhìu
chỉ cần 1 đầu platypus nozzle ,hóa chât phù hợp là vệ sinh đc thôi 😁
https://bissell.com.au/collections/portable-spot-cleaners
@kixx cảm ơn bro nhiều nha
đã dùng cách này cách đây 1 năm bụi mịn và da người máy nó hút vào mỗi lần đổ bụi nhìn rất khủng khiếp.
QC len lõi trong từng bài vở. Nhà mình vẫn bán chiếu cói truyền thống nhé, ai cần lh số xxx...ib.
Thế hệ mình 9x đời đầu trẻ con ở nông thôn ít ốm vặt hơn trẻ con ở thành phố dần về sau kinh tế phát triển thì khoảng cách dần thu hẹp có khi nào chúng ta quá sạch sẽ dẫn tới cơ thể sẽ không tạo ra hệ miễn địch tự nhiên. Vì môi trường tự nhiên càng ngày càng ô nhiễm
Toàn khuyên mấy cái tào lao, gì mà " ruột chăn thì 1 năm thay 1 lần, ruột gối thì tầm 3 tháng 1 lần". Rảnh quá ko biết viết gì à mid
mình bọc 1 tấm ra cho mặt dưới
và 3 tấm cho mặt trên
thường xuyên thay 1-2 tấm ở trên
.
ace nào có máy hut bụi wet thì nên mua cái mỏ vịt này để vệ sinh giường : )
Hay, giường chiếu thơm to thì lên đỉnh cũng thích hơn 😃
có con máy lọc không khí nào ok cho phòng tầm 20m2 không các bác nhỉ?! Nhu cầu tìm hàng oke xíu, mà phụ tùng thay thế dễ, bền là được ạ.
@Hào Lý Xiaomi 😆
Mình xin thông tin những loại máy phía trên nha
Kinh nghiệm của mình là nên dùng cả cây lăn bụi và máy hút bụi giường nệm luôn nha mọi người. Cả 2 sẽ bổ sung cho nhau rất tốt để ra nệm của bạn luôn sạch sẽ.
Vinh.TR
ĐẠI BÀNG
một năm
thành thật khai báo thì khó quá. Ở dơ và ở sạch là 2 thế giới rất khác nhau. Nấm ở người có tóc chứ sao.....
ngủ chiếu quen rồi , lúc làm t*nh mới cần nệm để nhún thôi
Cười vô mặt
@nefertem Vậy thì mua cái ghế cầu tuột cho gọn gàng mà đa dạng tư thế.
xem xong thấy mình bẩn quá, 1 tháng rưỡi mới giặt ga

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019