Những điểm mới của One UI 3.0 trên Galaxy Note20 Ultra

Trung Dt
23/12/2020 17:4Phản hồi: 116
Những điểm mới của One UI 3.0 trên Galaxy Note20 Ultra
One UI 3.0 bắt đầu được Samsung cập nhật cho các dòng máy từ Galaxy S20, và mới gần đây là dòng Galaxy Note20 Ultra. Tổng thể giao diện vẫn dựa trên cấu trúc của One UI phiên bản trước đó nhưng đã được cải thiện hiệu suất hoạt động lên giúp những thao tác hiệu ứng khi sử dụng mượt mà, đồng thời có thể giúp hiệu suất máy cải thiện hơn.

Trước tiên, mời anh em xem qua những điểm mới của One UI 3.0 trên Galaxy Note20 Ultra. Ngoài những đặc điểm trên Android 11, Samsung tiếp tục đưa những tuỳ chỉnh của mình vào trong One UI giúp người sử dụng thuận tiện hơn.

Màn hình chờ thao tác dễ dàng bằng một tay

Ngay từ giao diện bên ngoài, anh em dễ dàng nhận thấy giao diện thanh thông báo trạng thái và công cụ có hiệu ứng chuyển mờ thay vì là phông màu trắng (hoặc đen ở chế độ dark mode) như One UI 2. Cách mà giao diện chuyển hiệu ứng khi trượt thanh công cụ này xuống cũng rất mượt. Hy vọng các mẫu máy cấu hình thấp hơn cũng sẽ có hiệu năng ổn định.

Ở giao diện không dùng app drawer, Samsung đưa thao tác vuốt xuống để hiện thanh thông báo trạng thái, vuốt thêm lần nữa để các nút chức năng trên thanh này tiếp cận với ngón tay người dùng dễ hơn. Từ đó anh em hoàn toàn có thể thao tác bằng một tay để tắt/mở wi-fi, chỉnh chế độ chuông, khoá/mở xoay màn hình, đèn pin... Với những chiếc máy màn hình lớn như Galaxy Note20 Ultra thì việc thao tác bằng một tay đã dễ dàng. Tương lai chiếc Galaxy Z Fold2 cũng sẽ hưởng lợi.

Giao diện màn hình chính với một vài thay đổi đáng chú ý bao gồm menu chỉnh âm lượng có thiết kế bo tròn, mở rộng để điều khiển các tuỳ chỉnh âm thanh chuyên sâu dễ dàng.

Với biểu tượng mặc định, Samsung thay đổi cách bố trí các nút chức năng trên menu mở rộng (nhấn giữ biểu tượng để hiện ra). Có một bổ sung mới chính là việc chọn nhanh những widget hiển thị từ ứng dụng đó. Điều này rất tiện vì anh em có thể không phải tìm trong toàn bộ kho thư viện widget của giao diện chính nữa.

Thanh thông báo và tính năng nhiều tuỳ chỉnh tiện dụng

Android 11 tập hợp những thông báo quan trọng vào trong một mục và đưa lên phía trên giúp người dùng dễ theo dõi những nội dung cần xem. Samsung cũng đưa vào thanh công cụ đa phương tiện để người dùng lựa chọn những ứng dụng nghe nhạc trong cùng một lúc. Giả sử bạn đang nghe Spotify mà muốn chuyển sang YouTube Music thì chỉ cần mở hai ứng dụng chạy ngầm, lướt trên thanh trạng thái để chuyển bài. Mình có thử dùng Zing MP3 thì One UI 3.0 cũng hiểu là chương trình nghe nhạc và đưa lên thanh đa phương tiện, còn NhacCuaTui chưa tương thích.

Quảng cáo

Do mình không nạp nhiều dữ liệu vô chiếc điện thoại nên thanh thông báo chưa hiện nhiều thông tin. Mình nhờ một mod khác sẽ làm bài đánh giá chi tiết hơn chiếc máy này, và chắc chắn sẽ có một phần chia sẻ trong phần này.

Thêm lựa chọn trong mục Cuộc gọi

Một trong số những tuỳ chỉnh mới chú ý trong cuộc gọi là việc anh em có thể tuỳ biến được pop-up khi có cuộc gọi đến bằng việc chọn toàn màn hình, pop-up cỡ vừa và cỡ nhỏ. Như vậy tuỳ chọn mới trên One UI 3.0 là pop-up cuộc gọi thu nhỏ. Mình nghĩ giao diện này hợp với anh em thường xuyên dùng điện thoại hay máy tính bảng với tần suất nhiều.

Anh em cũng có thể thay đổi cách hiển thị avatar người gọi đến, hoặc thay hình nền hiển thị dạng video khi cuộc gọi đến ở chế độ full screen.

Quảng cáo

Trong phần chuyển động và thao tác ở tính năng nâng cao, mình thấy trở lại tính năng chạm hai lần để bật màn hình, cũng như chạm hai lần để tắt màn hình. Đây cũng là tiện ích giúp việc thao tác tiện lợi hơn. Khi sử dụng nhận diện khuôn mặt, tính năng chạm hai lần để mở máy giúp việc mở máy dễ dàng hơn.

Bản cập nhật mới cũng giúp Galaxy Note20 Ultra sử dụng được mạng 5G thử nghiệm của Viettel. Trong tương lai thì VinaPhone hay MobiFone cũng sẽ cập nhật để sử dụng được. Mình không chắc các máy xách tay có sử dụng được hay không, vì SIM hỗ trợ cấu hình 5G nhưng nhà mạng có cho bạn truy cập hay không thì đó mới là điều kiện đủ.

Trước mắt những thay đổi của One UI 3.0 mình thấy là như vậy. Anh em có khám phá gì thêm có thể bình luận vào bài viết này để chia sẻ thêm.
116 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sonvtc2
ĐẠI BÀNG
3 năm
Kết nhất là thao tác nhấn đúp để tắt màn hình
tayeutl
TÍCH CỰC
3 năm
@JaegerH.. Bạn xài hàng nát à? Mình gõ rất nhẹ
TTris
TÍCH CỰC
3 năm
@bucom2486 Màn hình khóa, nhấp đúp mở lên xem thông báo, nhấp đúp nữa tắt màn mà.
Đang xài Note20 Ultra Ui 3.0 đây.
@sroyan01 Ngon, đang hóng vụ này cho Note 10+
Sirlee41
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bucom2486 Mình thì dùng One hand operation để vuốt từ cạnh trái sang phải để Back, vuốt chéo xuống để tắt màn hình cũng khá tiện
Gialo diện Phone sao xấu thế nhỉ? Mình dùng 2 sim, khi chuẩn bị thực hiện cuộc gọi hoặc nhắn tin thì nó chỉ hiện 1 sim, ko thể hiện đủ 2 sim để thao tác. Chạm 2 lần vào màn hình cũng ko off được sau khi cài đặt tính năng này
@nouvo Đây nè bác. Bấm vào nút menu bên góc phải trên cho nó xổ ra phần cấu hình, rồi bác nhấn vào ký hiệu sim để chọn (góc trái dưới). Concept của nó là conversation với một số điện thoại nào đó nó sẽ chọn mặc định một sim. Cái này cũng hay, vì thường mình chia sdt theo công việc / cá nhân thì chọn mặc định vậy đỡ bị nhắn lộn sim.
Panasonic.
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tin nhắn đầu tiên bạn chọn sim trước khi gõ nếu bạn gõ xong rồi mới chọn sim thì tin nhắn bạn gõ bị xóa hết. Từ tin nhắn tiếp theo mặc định sim bạn đã chọn nhé.
tmn
TÍCH CỰC
3 năm
@Tango Bấm giữ vào icon sim1 nó sẽ sổ ra sim 2, hơi mất thời gian
@Tango mình lại quen dùng 1 sim nên tình huống này đôi khi cũng khá khó chịu
SaiO
TÍCH CỰC
3 năm
Ngon phết
Mới đầu nhìn vô còn tưởng đang quảng cáo cho Xiaomi, vì cái thông báo ở trong cái startus bar làm y chang Xiaomi
Tuyệt vời
lên thôi
Không nhiều cải tiến
Đẹp thế huhu team S9 hơi buồn một tẹo ạ
@nguoiditronggiongto
Cười ra nước mắt
@_vphlinh_ Bạn không nói tới con iPhone Xs Gold mới của mình đi ạ
TTris
TÍCH CỰC
3 năm
@_vphlinh_ Cầm ra Samsung thu lại 8tr đó, bù vài triệu lấy em note20 rồi...
@BlackBerryz Cũ người mới ta xíu hà, mod kỳ qué hic
one UI 3 này nghe bảo trình gọi điện "học hỏi" từ iPhone, rất là ngu so với UI 2.5 trở về trước
@bucom2486 Nó thiết kế message 2 sim như này để chuẩn bị cho việc cập nhật đồng bộ tính năng RCS của Google. Vì nếu muốn xài RCS, bạn phải xác định sim chính để xài, nếu samsung làm được RCS trên cả 2 sim và phân loại theo đối đượng nhận tin nhắn thì quá ngon. Thường mình chia sdt theo công việc / cá nhân thì chọn mặc định sim theo đối tượng nhắn thì đỡ bị nhắn lộn sim.
conco119
TÍCH CỰC
3 năm
@Phuongkak Thằng Apple làm cái 2SIM cực kỳ khó sử dụng so với các hãng khác. Đ hiểu kiểu gì.
MantiCore1
TÍCH CỰC
3 năm
@Phuongkak Nghe bảo là chưa sài rồi haiZaaaa
@MantiCore1 Note 10 chưa đến lượt 😔
Nâng cấp Fluent Design, cái pop up thì 2.5 đã có rồi. Nói chung chẳng có gì mới.
Samsung nên nâng cấp khả năng tìm danh bạ T9 như Exdialer ấy tìm rất chuẩn, của Samsung tìm chán quá. Đã thế phần ghi âm cuộc gọi ko có pass, ai mượn đt gọi là nghe lại được hết
Xuất sắc
Chờ cái thao tác nhấn đúp tắt màn từ lâu. Giờ thì ok rồi
Chúc mừng fan note
Teo bugi
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thấy số đt rồi nha
@Sống trên hoang đảo Gọi thông ass 🤣
Teo bugi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Sống trên hoang đảo Đực có cái hay của đực chứ
Sao họ ko tắt màn hình khi đt để trong túi quần nhỉ. Tự nhiên đt có tin nhắn, thông báo thì nó bật màn hình lên rồi, nó ko nhận biết đc hoàn cảnh hay sao mà nó cứ sáng màn hình đến nóng hỏng cả main.
@haichin Màn hình khóa thì nó còn bảo vệ, sau khi nới bàn tay ra thì lại sáng lên như bình thường.
TTris
TÍCH CỰC
3 năm
@SoGetSu Vào cài đặt màn hình đấy. Chọn vào mục nhận biết trong túi/Bảo vệ vô tình chạm để không bật sáng màn hình.
@sroyan01 Đã bật nhưng Note 8 thì ko sao. Còn con A7 thì hay bị.
TTris
TÍCH CỰC
3 năm
@SoGetSu Điện thoại không khóa màn hình thì đút vào đâu nó cũng chạm nha bác.
Phải khóa thì nó mới áp dụng chế độ bảo vệ chạm.
Nếu không khóa màn hình thì sử dụng ban đêm, tắt hết đèn thì cảm biến nó thấy tối thui tưởng là trong túi rồi khóa sao bác xài???
Con A7 nếu bị có thể là bị do có cuộc gọi đến mà nó tự động tắt thì có thể bác bật cái chức năng tắt âm dễ dàng rồi hay sao đó.
Còn mà nằm trong túi, tự gọi người khác hay mở ứng dụng thì cảm biến có vấn đề.
Con A5 2016 của mẹ mình hồi đó dùng cho tới lúc nó hư chưa bao giờ bị chạm.
sao e có cái dị ứng với bộ icon của samsung, nó xấu xấu làm sao đó, xài samsung là e đổi launcher với đổi icon pack 😁
Lolo69
TÍCH CỰC
3 năm
@bk9sw Thiết kế thô và độ phân giải thấp. Máy thiết kế sang chảnh mà nhìn bộ icon nản.
@Vrtta e thường dùng bộ icon gốc của Android cho đơn giản, icon của Samsung đúng là e thấy thô, biểu tượng bên trong cũng ko đẹp
Teo bugi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bk9sw Toàn xài mặc định, đổi theme vài ngày không quen mắt lại về mặc định.
@bk9sw Mình thấy icon đẹp mà. Cũng dễ thay đổi cả pack luôn. con iphone thì cực vụ này quá
Cơ bản một thời gian cũng quay về mặc định ấy
I3lack123
ĐẠI BÀNG
3 năm
Sao đến hôm nay máy em vẫn chưa được update nhỉ hix. Cũng note 20 ultra mà em mới mang ra ttbh reset lại bị cố định ở bản tháng 7 ko lên đc bản khác, tốn pin kinh
empyphuong
TÍCH CỰC
3 năm
@I3lack123 Vô lý nhỉ? Bạn đến ttbh hỏi ngta xem. Hay ngta can thiệp j vào máy?
MRTEAKEY
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nhắn tin 2 sim rất khó. Mỗi lần chuyển phải kéo từ trên xuống. Không còn để 2 sim như trước. Cực kỳ khó chịu. Trình gọi điện cũng vậy. Còn ai chơi tốc chiến thì đừng lên. Không bít đã sửa lỗi chưa.
@MRTEAKEY Nó cải lùi cho anh em tức chơi ấy mà

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019