Những khoảnh khắc vui nhộn chưa tiết lộ của Tinhte On The Road SS2

Nhà Của Cáo
15/9/2022 11:14Phản hồi: 29
Những khoảnh khắc vui nhộn chưa tiết lộ của Tinhte On The Road SS2
Một chuyến đi xa sẽ có rất nhiều câu chuyện để kể, ngoài những hình ảnh đẹp cho bài vở, cho hành trình thì câu chuyện đằng sau ống kính thường là những kỷ niệm vui nhất. Bên cành các video, bài cần làm, tụi mình cũng đã ghi lại những khoảnh khắc vui vẻ trong quá trình làm việc và vui chơi bằng ống kính của OPPO Reno8 5G. Mời anh em cùng xem video và hình bên dưới!

Behind the scene là gì?

Behind the scene (BTS) là một dạng video phổ biến, với mục đích ghi lại các góc nhìn phía sau ống kính, mô tả chân thực nhất những cảm xúc, kỷ niệm, tình huống diễn ra trong một dự án, chuyến đi. Các tình huống và khoảnh khắc chỉ diển ra một lần, khiến cho video BTS thường mộc mạc, giản dị, và vui vẻ,…

Quay clip BTS vừa dễ mà cũng vừa khó, dễ là vì bạn có thể bỏ qua các yếu tố kỹ thuật, góc máy không cần quá cầu kì nhưng khó ở chổ bạn phải cực kì nhanh nhẹn để bắt được các khoảnh khắc chân thật nhất, nó đến nhanh và vụt qua cũng nhanh.

Do đó mình chọn sử dụng điện thoại thay vì máy ảnh với những yếu tố: nhỏ gọn, có thể thao tác nhanh, bật lên là quay liền không cần phải chỉnh thông số. Cụ thể, mình chọn Reno8 5G, có khả năng xử lý nhanh, thao tác mở máy và bấm quay mượt mà để mình không bỏ lỡ một khoảnh khắc nào.

Các mẹo để thực hiện clip BTS thu hút

BTS cực kỳ dễ quay, nhưng không phải lúc nào cũng thu hút, nên mình cần đảm bảo các yếu tố sau:
Tập trung vào cái đang diễn ra và cảm xúc của nhân vật. Ví dụ, khi mình đến vườn cacao thì mọi người sẽ tìm hiểu về cacao, ăn thử cacao, thì tìm hiểu và ăn thử là 2 hoạt động chính, cảm xúc khi ăn, nó chua nó ngọt ntn là cảm xúc mình cần ghi nhận.

Không gian và thời gian xung quanh hoạt động chính. Ngoài yếu tố chính là con người và cảm xúc thì cũng cần một chút hiệu ứng của không gian và thời gian, mô tả cho người xem thấy được bạn đang ở đâu, ban ngày hay ban đêm, khung cảnh đẹp ra sao, không khí thế nào? Đây là một yếu tốt phụ để người xem hiểu hơn, cảm nhận một chút cảm giác của nhân vật trong video và công việc mà họ đang làm.

Phần nữa là thiết bị phải hoạt động tốt trong nhiều môi trường, đáp ứng được trong điều kiện ban ngày lẫn đêm. BTS là không có setup, không có lighting, chỉ đơn giản là bắt khoảnh khắc nhanh. Cho nên một thiết bị quay đêm tốt sẽ là một lợi thế, Reno8 cho mình cảm giác yên tâm hơn khi quay đêm, bạn có thể xem các video mình quay trong chợ đêm, chống rung ổn, vẫn đảm bảo được công việc mặc dù điều kiện thiếu sáng.

Quảng cáo

Tiếp theo là về phần Audio, BTS thường sẽ sử dụng mic thu âm của thiết bị ghi hình không gắn mic không dây, nếu xịn xịn tí thì có thể gắn mic shotgun. Cho nên chỉ sử dụng mic của điện thoại mà thôi, nhưng bạn có thể nghe thấy âm thanh mình nhận được khá tốt, các đoạn hội thoại tiếng đầy, và nghe rõ mọi người nói gì.

Chất lượng hình ảnh của OPPO Reno8 5G

Việc quay đêm trong các chuyến đi khá quan trọng, đây là thời điểm của các buổi ăn tối, của những cuộc nói chuyện, nhưng khoảnh khắc mọi người gần nhau hơn. Reno 8 cho mình góc nhìn ban đêm rõ ràng, giúp mình tụ tin hơn khi thao tác. Chân dung của mọi người có một chút tút táp hơn nhờ các thuật toán và AI rất OPPO , nhưng vẫn giữ lại đc nét đặc trưng và tự nhiên nhất của chủ thể.

Điển hình như việc chụp đêm ở chợ cá, không những ghi lại các cảm xúc cùng mọi người, mà mình còn có thể chụp được các hoạt động của ngư dân ở đây.

Hoặc có thể là các trải nghiệm món ăn đường phố, cảnh vật ban đêm, đều được OPPO Reno 8 5G ghi nhận một cách rõ ràng.

Quảng cáo

Chất lượng chống rung ở độ phân giải 4k cho mình sự yên tâm, đủ để mình sử dụng trong các hoạt động hình thường, hằng ngày. Vẫn sẽ có các trường hợp bị rung với các chuyển sang chế độ siêu chống rung ở độ phân giải 1080p, mặc dù ở độ phân giải FHD nhưng đổi lại hình ảnh vẫn được đảm bảo.

3 điểm khiến mình thích sử dụng camera của Reno8 5G

Bằng việc sử dụng reno8 mình đã thực hiện clip bts một cách nhẹ nhành hơn.

Mình cầm trong tay một chiếc máy phản ứng nhanh, đúng nghĩa shoot and run, các khoảnh khắc, cảm xúc đã được bắt trọn.

Có 3 điểm mình thấy Reno8 hổ trợ mình nhiều nhất:
  • Đầu tiên khả năng chống rung, mỗi một shoot quay mình đều được tính năng này hổ trợ, Mặc dù ko thể so sánh với gimbal, nhưng nó giúp mình làm việc đơn giản nhất chỉ sử dụng điện thoại nhưng vãn có chất lượng ổn định
  • Thứ 2 là khả năng thích ứng trong môi trường thiếu sáng, đã có rất nhiều nâng cấp, thuật toán mới, một tổ hợp các bí quyết để tạo ra môt khả năng tưởng chừng như đơn giản nhưng cực kì thử thách các điện thoại như Reno8, hiện tại mình thấy reno8 5g đang phát huy tốt vai trò của mình.
  • Cuối cùng vẫn là khả năng phản ứng nhanh của máy. Đầu mình nhảy số thì reno8 đã sẳng sàng ghi hình, như một sniper mình đã không bỏ lỡ khoảnh khắc nào của chuyến đi.

Một vài hình ảnh trong chuyến đi

Một vài hình ảnh của chuyến đi mời anh em xem bên cạnh video vui vẻ ở trên:
Mod Rubi câu được cá ở hồ Lak.

Dây câu bị mắc vào đám cây bên dưới nên mod Khang leo xuống để lấy.

Lúc này Rubi đang nói với mình đều gì đó khiến mình phải suy nghĩ...

Rubi tìm hiểu về các loại cafe và cách pha chế.

Mọi người đang trò chuyện và tìm hiểu về viến đá ở miệng núi lửa Chư Đăng Ya.

Leo được lên miệng núi lửa mỏi chân quá nên mình đã ngồi nghỉ mệt.

Mọi người đang tập trung quay cắt cảnh cho video.

Huy và Khang đang dựng lều cho buổi cắm trại ở Măng Đen.

Nướng thịt vào buổi tối.

Dựng lều xong rồi phải gỡ lều để đi chỗ khác.

Đi bộ ra bãi xe từ cổng sân bay Quy Nhơn.

Cánh đồng lúa chín vàng được chụp qua kính xe ô tô đang di chuyển.

Một tấm hình vui vẻ ở thang máy.

Này là mình đang thử một bài test về điện ở Bảo tàng Khoa học (Quy Nhơn).

Rubi ở biển Quy Nhơn.

Huy đang chuẩn bị quay bài trải nghiệm ở Mũi Yến.

Hi vọng bạn sẽ hiểu hơn cách làm một clip BTS đơn giản, giữ lại các kỷ niệm vui vẻ cùng nhau.
29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sewny
ĐẠI BÀNG
2 năm
mod ruby xinh quá
@Sewny em này thấy cao nhất nhóm nhỉ,không biết chiều cao m bao nhiêu?
Sewny
ĐẠI BÀNG
2 năm
@toilachi9 chắc phải tầm m7 hoặc hơn bác ạ
Thấy có mod Vân và mod rubi là biết vui rồi
@PVTuat Vân như bà già 😆
huytai93
TÍCH CỰC
2 năm
@bomduc Nói gì kỳ vậy má
vitaminmi
ĐẠI BÀNG
2 năm
K thấy bạn mod BlueJune của mình đâu nhỉ
HTom&Jerry
ĐẠI BÀNG
2 năm
@vitaminmi Bạn đó hình như không phải trong nam sao ấy
@HTom&Jerry bạn ấy toàn viết bài ít nhưng chất lượng,bài nào cũng có ý nghĩa
vitaminmi
ĐẠI BÀNG
2 năm
@toilachi9 Đúng rồi nè.
vitaminmi
ĐẠI BÀNG
2 năm
@HTom&Jerry Ra thế
HTom&Jerry
ĐẠI BÀNG
2 năm
@vitaminmi Đấy là mình đoán thế. Có 1 lần nhớ bạn ấy viết bài hình như ở ngoài hnoi nên mình đoán vậy. Còn thật hay không thì nhờ bạn mod nào lên tiếng giùm anh em nhé
Vũ!
CAO CẤP
2 năm
Hun cái nè
tinhnd
TÍCH CỰC
2 năm
Nên gắn nhãn QC để không mất nhiều thời gian đọc
@tinhnd chuẩn
notdone
TÍCH CỰC
2 năm
@tinhnd Ờ thì biến chất lâu rồi.
Hơn chục năm trước tt còn là nơi tìm hiểu công nghệ đúng chất cũng như là nơi chia sẻ và tiếp nhận trải nghiệm thật, đánh giá thật.
Chứ giờ đọc tiêu đề post ko cần gắn nhãn là đủ biết giá trị ntn.
Toàn qc, trích dịch ko gắn nguồn với chém gió đấu tố cá nhân.

Nên tt giá trị giờ chỉ giải trí kiểu lướt web giết thời gian chứ chẳng bổ ích gì. Nhiều khi nếu có ý tìm hiểu cn còn dể bị định hướng sai nữa.

Mà nhờ vậy tt mới hoạt động tốt đến giờ để còn có chổ cho ae chém gió xả rac và giết thời gian
Cười vô mặt
quangbt2005
ĐẠI BÀNG
2 năm
Thấy có vẻ căng thẳng chứ không vui.
@quangbt2005 bị ép cầm đt Samsung trong khi túi quần đang nhét iPhone, hơi khó chịu
@quangbt2005 có vẻ do bị ép viết bài cho vài mẫu đt trong chuyến đi nên bớt vui, ai cũng lo chạy cho đủ deadline
@QuanLyNhaNghi Khó chịu vì hình con đt ghẻ lại chụp đẹp hơn iphone 13 pro max
HTom&Jerry
ĐẠI BÀNG
2 năm
Rubi xinh nhưng đôi mắt buồn quá
Chất quá. Homgs đc cho đi chung
Congcu
CAO CẤP
2 năm
Chất lượng ảnh ko kém iPhone 6 là mấy 😃
Với cảm biến 12mpx thì dự iphone 14 pro max chụp sai màu và bệt hơn mấy con Oppo này, đó là chưa nói tới Sam và Hua.
Trông Rubi đáng iu thế
You made my day
;)
Screenshot 2022-09-16 at 06.10.45.png
Ruby nhìn cao nhỉ
tekar
ĐẠI BÀNG
2 năm
hehe, hình cận cảnh Reno, nhưng khoảnh khắc thì Ruby Lee lại là con promax.
t_snow
CAO CẤP
2 năm
2 mod nữ cứu bài viết (QC)
1 chuyến đi khá vui

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119