Những người mua iPhone 15 Pro Max có phải thừa tiền?

cuhiep
29/9/2023 12:29Phản hồi: 209
Những người mua iPhone 15 Pro Max có phải thừa tiền?
Không phải đâu bạn ạ.

Trên đời này có những thứ tác dụng của nó không phải giống hệt với chức năng mà nó được sinh ra.
Với những người yêu thích Apple, đặc biệt là những người thế hệ thần tượng Steve Jobs như tôi thì mỗi lần mở bán iPhone đó là một ngày lễ hội.

Các bạn thích Black Pink bỏ cả chục triệu đi nghe hát và đó là đam mê của bạn, còn tôi và những Táo Nô như tôi thì ngày ra trả hàng của Apple chính là một Concert tuyệt vời.

Có người sẽ nói, iPhone mới đâu có gì nâng cấp mới. Chẳng quan trọng bạn ạ. Tham gia một Lễ hội thì không khí, sự háo hức của cái ngày đó mới là niềm vui.

Mỗi năm có được 1 ngày Tết Tây, 1 ngày Tết Ta, với Táo Nô sẽ có thêm ngày Tết trả hàng iPhone nữa bạn ạ.

Đây là 1 ngày Tết đúng nghĩa với fan của Apple, tôi không hề ngoại lệ, ngày trả hàng tôi chẳng thể ngủ được, như một đứa trẻ háo hức được về quê ông bà chơi hồi bé vậy.

Dùng tiền như vậy có thực sự là bừa bãi và phí phạm không? Không hề bạn nhé.

Chi phí cho mỗi lần lên đời từ 14 Pro Max lên 15 Pro Max chỉ vẻn vẹn khoảng 10 triệu. Hoặc hơn xíu.
Nếu ngay khi ra mắt bạn đặt hàng luôn thì 1 chiếc iPhone bản Pro Max 256Gb chỉ có giá khoảng 33~34 triệu.

Sau 1 năm dùng thì nó vẫn được bán giá với giá khoảng 23 triệu ~ 24 triệu.

Tính tròn là 10 triệu.

Vậy thử nhẩm tính 1 năm là 12 tháng. Vị chi chia 10 triệu cho 12 tháng là 833k/tháng. Nếu chia ra cho 30 ngày thì vị chi mỗi ngày là 27k.

Mỗi ngày bạn uống 1 cốc cà phê hoặc trà sữa 30k. Trong khi đó Táo Nô không uống cà phê và tiết kiệm 27k thôi là sau 1 năm đã được lên đời mới nhất của chiếc điện thoại cao cấp nhất nhà Táo rồi.

Quảng cáo

Mà khi bạn dùng một chiếc điện thoại cao cấp nhất của năm đó bạn được gì?

Chẳng cần phải phân tích thì bạn cũng biết, đó là một niềm vui, một niềm tự hào, một sự tự tin nhất định.

Với mỗi cô gái thì chiếc điện thoại đời mới gần như không còn là một thứ để nghe gọi nữa, mà đó là một loại trang sức mà họ luôn đem theo mình. Ngay cả khi ngồi ị.

Vậy với 27k mỗi ngày, không uống 1 cốc cà phê hoặc trà sữa mỗi ngày thì cả đời này bạn sẽ được dùng điện thoại cao cấp nhất của Apple. Vậy đâu phải là giàu đâu. Đâu phải là hoang phí đâu.

Với mỗi ông chồng thì niềm vui của vợ là quan trọng nhất. Tôi chẳng bao giờ nghĩ tôi mua điện thoại cho vợ cả. Điều tôi nghĩ đó là tôi mua niềm vui cho cô ấy. Niềm vui của vợ của bạn trong 1 năm chỉ với 10 triệu đồng có đáng hay không? Quá rẻ bạn ạ.

Tâm thư này tôi viết chơi chơi, nhân dịp đặt mua 2 con iPhone mà bị cửa hàng Bom trả cho mỗi 1 cái. Sáng nay xếp hàng 001 đầu tiên luôn mà họ không thèm nể nang trả đủ hàng cho mình

Quảng cáo

209 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

namdh7
TÍCH CỰC
9 tháng
Ai nói gì chủ tịch hay sao mà tự nhiên lên đây phân bua vậy??? :O
@Nael Kinh doanh bao giờ chưa mà chém gió vậy bạn?
@Truong0977 Cho hỏi xíu bro không nghĩ tới tương lai hả, rồi con cái sao 😔
namdh7
TÍCH CỰC
9 tháng
@VincentLai Lo gì, chỉ cần cưới được người vợ giàu thì ...
Vumep73
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Truong0977 Bác bị cno cướp rồi, người quen gì mà như kền kền ăn xác thế.
Cái này thì nhất trí với ô admin, mua 1 món đồ mình thích bằng đồng tiền mình kiếm ra được thì có gì phải ngại. Đứa nào suốt ngày chỉ biết chê bai sở thích của người khác trong khi nó chả gây hại gì đến mình là biểu hiện của sự thất bại của tư duy, ghen ăn tức ở. ( Đính chính là mình dùng điện thoại Xiaomi redmi note 8 + Ipad 2017 nhé các bạn )
@Orange.Juice Thực ra $2k mà mua promax thì rủi ro cũng đúng, nếu áp theo mô hình của Bộ KHĐT, 5 loại chi tiêu ăn uống, đi lại, nhà ở, giáo dục - sức khoẻ, liên lạc - giải trí. Tính chặt chẽ ra thì $400 - 10tr nếu phân kì 1 năm mỗi tháng 3tr thì còn 7tr, tính ra 1 tuần chỉ còn 7/4 là 1.750tr thì cũng ko vui vẻ lắm.
Nếu cơ cấu giảm thì cũng phải tái cơ cấu sang đầu tư, gần như hết room chi tiêu.
Đúng là $2k mua điện thoại 35tr một năm đổi một lần là ko nên, phân bổ cho đời sống giao lưu xh ngoài kia vui vẻ hơn.
Firewolf
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Orange.Juice Có vẻ mấy câu mình nói ảnh hưởng đến cá nhân bạn quá ha. Nếu thấy khó thuyết phục thì bỏ đi, sống theo cách mình thấy thoải mái thôi. Túm lại, ý mình chỉ muốn nói các bạn trẻ nên nhắm đến việc xây dựng tài chính tốt bằng cách tối đa hoá đầu tư và giảm chi tiêu không đáng. Thú vui luôn có thể bù đắp một khi tài sản đã mạnh lên. Còn nếu ai không quan tâm hoặc đã có tài sản mạnh rồi thì cứ thoải mái thôi. Vậy ha, ai cũng vui, đôi co làm gì mất thời gian.
@Firewolf Chả ảnh hưởng gì đến mình, đơn giản là đang tranh luận để ra vấn đề thôi. Mình không nói ai hoang phí hay không có tương lai chỉ vì họ mua 1 cái điện thoại 30 triệu, nếu b cmt như vừa rồi thì mình chẳng đôi co với b làm gì cả 😆 Còn khi đưa những con số vào thì tất nhiên ai tranh luận với b người ta phải đặt câu hỏi về những con số đó chứ ? Đó là bản chất của tranh luận b ạ. Chúc b vui vẻ.
@lafitte Ở đây không ai tranh luận về vấn đề 1 năm đổi điện thoại 1 lần nhé b. Khuyến nghị vẫn chỉ là khuyến nghị, mình thì không có thói quen khuyên người ta làm những thứ mà người ta không thích. Họ thích mua iphone thì đó là việc của họ, chẳng có gì hay ho khi mình nói rằng họ đừng mua iphone nữa và hãy đi du lịch nhiều hơn.
Flex đi xe bus đưa 200K mới chất 😁
Chứ mua iPhone mới ra mắt không có gì phải xấu hổ cả :D
vupicaso
TÍCH CỰC
9 tháng
@Cuong Nb 500k luôn bác ơi
Họ không thừa tiền, vì giá trị của iPhone ko chỉ là chiếc điện thoại nó còn phong cách là thời trang nữa.
Nhưng năm nay nó lại khác vì iPhone ko còn cổng Lightning, ko còn nút gạt rung, ko còn bền bỉ như này xưa nữa, năm nay iPhone đúng chỉ là 1 chiếc điện thoại ko hơn ko kém
@Cừu con Iphone là cái ĐT thôi chứ chả phải là phong cách cái gì ở đây cả. Vì ng ta thích cái mới cái hiện đại xịn hơn thì mua chứ ko phải vì vấn đề thời trang.
@tuanokvt Ý bạn là người ta thích cái mới cái hiện đại xịn hơn thế có nghĩa là iPhone năm nay có cổng USB-C hiện đại đẳng cấp hơn cái cổng Lightning lỗi thời cùi bắp, có nút Action Button hơn cái nút gạt vật lý cùi ghẻ, có khung viền Titanium siều bền siêu cứng siêu nhẹ so với khung viền thép rẻ tiền trên iPhone cũ đúng ko
@Cừu con M chưa thấy ai Cầm IPhone ví nó thời trang cả.
@Cừu con Bán thận thôi, trinh là trao đổi mà 😃
SuQN1205
TÍCH CỰC
9 tháng
bài chủ tịch viết thì cho nhanh 1* thôi, không cần phải suy nghĩ nhiều 😁
Mua 1 món đồ lại kèm theo niềm vui thì chẳng có gì là đắt cả.
Vợ xót tiền cho mình không chịu mua đợt đầu nhưng chắc chắn mua tặng vợ và mẹ còn mình năm nay chờ s24ultra ra sao rồi xuống tiền.
@ZeroXHunter86 mình nghe ngóng thấy bảo chip năm nay của s24ultra do sung sản xuất thế là quất luôn s23ultra tháng 6 vừa rồi. dùng s23ultra hơn 3 tháng rồi thấy nó ổn định ít có điểm gì để chê, con chip for galaxy năm nay ngon, còn ngon hơn như nào thì mình không có máy s22ultra để trải nghiệm nên cũng khó nói, mà mình so sánh với con trước của mình là s21fe chạy exynos 2100. thì nó ngon hơn hẳn.
white_3n
TÍCH CỰC
9 tháng
@van tuong_pc Mình lại nghe S24U xài màn phẳng nên mình ráng đợi, sắp tới ra mắt snap 8 gen 3 rồi nên có thể S24U sẽ dùng luôn. Dù còn S21U đang bị 2 cái sọc xanh ghét vl nhưng vẫn ôm đợi S24U ra. Nếu vẫn còn màn cong thì mua 15PM cũng được.
qwerty87
TÍCH CỰC
9 tháng
@ZeroXHunter86 Ý tui là mỗi người có thể có những niềm vui khác và có khi không cần đến tiền cũng có được chứ không chỉ có mua chiếc điện thoại mới và phải bỏ tiền ra mỗi năm một lần thì mới có niềm vui. Nghĩa là niềm vui của mọi người là không thể áp đặt chung phải như thế này như thế kia, mà phải tùy vào điều kiện và hoàn cảnh hiện tại của họ.
@qwerty87 Dĩ nhiên niềm vui gì cũng phải mua bằng tiền và thời gian rồi bạn.
Cũng chắc chắn 1 điều là tuỳ điều kiện từng người mà có nhu cầu khác nhau.
Tác giả cũng nói lên niềm vui của gia đình họ thôi chứ ko nhất thiết phải mua thì mọi người mới có niềm vui.
Về bài toán kinh tế ko ai giống ai hết, đúng với người A nhưng sai với người B là bình thường.
Với mình 1 năm bỏ thêm 10-15tr để đổi :
1. Máy mới nhất.
2. Cục pin mới.
3. Bảo hành thêm 1 năm.
Là khoản tiêu dùng hợp lý với cá nhân mình.
joe1111
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Mỗi năm 8tr thôi, nếu chịu khó canh giờ đẹp, 3 năm là 24tr, đc xài 3 con ip mới tinh liên tiếp

Bác nào tính dùm mình xem nếu 3 năm lên đời 1 lần thì có bù 24tr ko nhỉ + 7tr máy cũ trade in cũng là đc lên đời máy mới?
Yuire
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@joe1111 Em sài 12 pro, dùng trade in của apple store nó định giá 10tr =]] thấy cũng ổn không quá lỗ. Đỡ phải rao bán mệt.
@Yuire Mình iphone 12, giá trị trade in 8tr7 cũng khôg quá tệ cho chiếc máy dùng hơn 2 năm 😅
joe1111
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Yuire Giá quá tốt
Yuire
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Chris Nguyen 1906 Em mua từ lúc mới cho reorder nên là 3 năm =]]]
Phù phiếm giống tôi thôi 😷😷😷
Mỗi năm mua 1 con, xong chật nhà
@Truong0977 Thánh giữ đồ mới đấy, mà phải mua thêm cái hộp chống cháy bỏ vào. Laptop hay Blackberry ngày xưa ko dùng nữa tháo pin cất đc, mấy con pin liền này để lâu hỏng pin, ko để ý lỡ lại cháy cmn nhà
@Truong0977 tôi cũng hay giữ lại xác điện thoại cũ khi lên đời, nhưng do dùng hơi phá nên cái xác nó cũng xấu hoắc tàn tật
@lafitte Lâu lâu mình sạc pin lên rồi gọi phát để giữ sim đt với coi nó có hư hok. Cũng may còn xài dc bác ạ
@lethangk47 Của mình vẫn còn xài được nhưng mình thích nhất cái 4s vì đó là cái đầu tiên mình xài tết năm 2012. Trước đó mình fan ruột của Nokia
Không phải thừa mà NHỮNG NGƯỜI MUA 15 PRO MAX LÀ NGƯỜI THÔNG MINH.
1 đời 15 promax có thể bằng 3 đời s23 ultra, s24 ultra, s24 ultra. Mình đảm bảo luôn.
Vậy ai mới là thừa tiền?
@Doãn_Chí_Bình 15 promax về lâu về dài thì chưa biết thế nào chứ vừa ra đã có đống lỗi rồi, còn s23ultra tôi đang dùng hơn 3 tháng nay chưa gặp bất cứ một lỗi gì.
@Đoàn Minh Liêm Nói như bạn thì chứng minh được gì cái luận ý này?
“ 1 đời 15 promax có thể bằng 3 đời s23 ultra, s24 ultra, s24 ultra. Mình đảm bảo luôn.” 🤣)
konica123
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@van tuong_pc Tôi dùng s23u với 13promax, định ra lên đời 15pr, nhưng sờ vào ip15 pro quả thật, chất liệu như nhôm nhựa ấy. Đc cái màu đẹp. Thế mà ông nào cũng chê sam sung là nhôm nhựa. Nay thấy ip15 còn nhôm nhựa hơn
leno
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@khoa_ha Google hay Bing đều là miễn phí, muốn hiểu Samsung nó góp bao nhiêu tiền thì tìm hiểu nhé để biết
thật ra thì thừa hay thiếu thì đó cũng đ phải việc của mình nên chả quan tâm lắm.
RoyalKNPB
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Phuhoba93 Đúng, họ thấy hợp với phong cách hàng mã thì mua thôi
Cười vui vẻ
Sói Ca!
TÍCH CỰC
9 tháng
Cũng giống như bọn tinhter mất não suốt ngày chửi người mua xe vin là thừa tiền, dùng tiền ngu thôi mà 😀
Yuire
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Sói Ca! 1 tinhter cho hay =]]]
nay chủ tịch tâm trạng quá 😁.

Mình dùng SE2022 là máy chính, cũng có 13 Pro, và sẽ mua 15 Pro. Nhưng không phải bây giờ, vì mua sau sẽ giảm tỉ lệ lỗi, k chen lấn, không bon chen mà có khi giá còn giảm dc vài triệu :D.

Nhìn các bạn WAR cũng thấy zui mà :v :v :v
Chủ tạch dạo này viết nhiều thế 😆
@nva_nk chủ tịch chê cổng type C trên iphone 15 nhưng vẫn xuống tiền mua.
khoa_ha
TÍCH CỰC
9 tháng
Đúng vậy bác, mình tận hưởng sở thích của mình là đc rồi ai nghĩ gì thì kệ thôi. Cá nhân mình thì trong các đồ điện tử thì điện thoại là cái có giá trị sử dụng nhiều nhất gần như hàng ngày dùng đến nó. Nên tốn thêm chút tiền để đầu tử cái mình thích là được. Mình thì không coi trọng apple hay samsung. Cứ mới mình thích là đổi thôi đâm ra 1 năm có 3 -4 ngày hội, hết ip đến pixel lại galaxy và sony. Mỗi cái dùng vài tháng đủ trải nghiệm lại đổi. Trên thực tế thì cũng ko tốn quá nhiều vì bán máy lúc gần như mới tinh coi như mình trả phí dùng hàng tháng so với những người dùng 1 cái máy vài năm chưa chắc mắc hơn nhiều.
maicasio
TÍCH CỰC
9 tháng
Ỉa thì nói là ỉa. Ghét nhất là dùng từ ị. Tiếng Việt đang ngày càng bị huỷ hoại.
Non-IT
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@maicasio Đó là cách nói nó nhẹ lại, tránh sự thô tục thì có gì là huỷ hoại tiếng Việt??? Tiếng Anh người ta dùng từ “poop” hay “poo” thay cho “shit” vậy thôi!
@Non-IT Thằng trên ít học à không dốt nát 😆)
Sao anh không nói vs tụi nv m biết bố m là ai ko mà trả có 1 máy thế hả 😂😂
Nay ra cầm tận tay iPhone 15 pro max. Thấy ko xứng vs giá tiền. 25tr thì mua
@cuong_pham 208 hôm qua mình ra trải nghiệm cả 4 con 15, thấy phí tiền. màu titan thực tế không đẹp như trên ảnh. màu trên ảnh nhìn nó sáng và đẹp, còn cầm thực tế thì nó tối hơn nhìn viền trông như nhôm phay xước. còn về giao diện bên trong thì không khác gì con 11 của mình đang chạy ios 17. mình thích nhất là mầu xanh trên con 15 thường, vì máy 15 plus trưng bày có mỗi mầu đen. đợi mấy tháng nữa cho giá iphone 15plus nó ngon rồi quất con đấy là đủ.
uh, mua về chắc gì đã được xài!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019