Những tính năng mình mong chờ trên iOS 16 và iPadOS 16

Mikeknowsme
30/5/2022 15:20Phản hồi: 62
Những tính năng mình mong chờ trên iOS 16 và iPadOS 16
iOS mới là OS mình mong đợi nhất qua mỗi năm vào sự kiện WWDC bởi mình hy vọng Apple sẽ làm iOS tốt hơn để người dùng chúng ta sử dụng máy thêm tiện lợi hơn. Trong bài viết này mình muốn chia sẻ một vài tính năng mong đợi “wishlist” trên iOS 16iPadOS 16, đây cũng là những tính năng cải tiến nhằm khắc phục những hạn chế trên iOS và iPadOS ở hiện tại.

Cho phép thay đổi phím chức năng đèn pin ngoài màn hình khoá

Hiện tại ngoài màn hình khoá của iPhone có Face ID có nút mở đèn pin nhanh, tuy nhiên chúng ta không thể thay thế chức năng của nút (ngoại trừ dùng Shortcut để thay thế nút camera mà thôi).

Chính vì thế mình hy vọng iOS 16 cho phép người dùng tuỳ biến nhiều hơn, ít nhất có thể thông qua Shortcuts. Mình nhận thấy chúng ta sử dụng hai nút đèn pin và camera bên ngoài màn hình khoá rất nhiều.

Có chế độ chơi game riêng

Mình thích Game Mode nói chung trên các smartphone Android, ít nhất là phần quản lý thông báo hoặc có thể kéo Menu Bar trong lúc chơi game mà không bị delay.

Mình muốn iOS 16 và iPadOS 16 cho phép người dùng chơi game nhưng khi kéo Control Center thì game đó không bị gián đoán. Hoặc Apple nên làm một mục Control Center riêng trong quá trình chơi game (tăng/giảm độ sáng, âm lượng, đổi Wi-Fi,…).

Hiện tại mỗi khi chơi game đang phấn khích, nếu mình cần truy cập Control Center thì bị tụt hứng lắm, nhiều khi vào lại game thì bị delay rất khó chịu.

iMessages cho phép thu hồi tin nhắn

Đôi khi chúng ta nhắn nhầm trên iMessages, nhưng khi xoá thì người nhận vẫn đọc được tin đó. Nếu Apple thay đổi một chút trên iOS 16 thì sẽ tiện lợi hơn, mình nhận thấy nhiều app nhắn tin hiện nay cho phép xoá rồi.

Thay đổi kích thước cửa sổ app trên iPadOS

Mình biết điều này sẽ khó khả thi khi iPadOS dù gì không phải là giao diện desktop, nhưng mình vẫn mong muốn iPad có thể mở nhiều cửa sổ hơn và không có gì tuyệt hơn bằng việc cho phép người dùng có thể kéo thả cửa sổ app thoải mái và thay đổi kích thước cửa sổ đó.

Hiện tại Quick Note trên iPadOS cũng là một dạng cửa sổ nhỏ, mình hy vọng các app trên iPadOS 16 có thể làm tương tự như vậy.

Thông báo luôn hiển thị ở màn hình khoá (Always On Display)

Quảng cáo

Mình mong rằng tính năng này không nhất thiết phải phụ thuộc vào phần cứng, khi iPhone với màn hình OLED có thể có tính năng này. Đơn giản chỉ cần iPhone khi khoá màn hình sẽ hiển thị giờ, một vài icon thông báo nhỏ là được.

Cho phép người dùng lựa chọn theme

Sẽ thật giá trị khi iOS 16 có hỗ trợ nhiều theme cho giao diện iOS hơn, lúc này thì iOS 16 sẽ thật sự có “màu sắc”. Điều mình thích trên Android đó chính là đổi theme và chọn theme trên store, rất đáng tiếc điều đó không có trên iPhone, iPad

Thông báo cần gọn gàng, đẹp hơn

Mình cảm thấy iOS hiện tại mục Thông báo (Notifications) vẫn khá rối mắt, dù Apple đã nhóm các thông báo trên một app lại với nhau. Mình vẫn muốn iOS và iPadOS 16 có thông báo trong gọn hơn nữa, hay thay đổi giao diện sao đó để đỡ bị “chướng mắt”.

Ở trên là những mong đợi của mình về iOS 16 và iPadOS 16, có thể “wishlist” này ít hơn nhiều anh em khác. Chính vì thế mình có khảo sát nhỏ bên dưới, anh em hãy ghi tính năng mà anh em mong muốn có trên iOS 16 hoặc iPadOS 16 nhất nhé!

Quảng cáo

Sự kiện WWDC 2022 sẽ diễn ra vào ngày 6 Tháng 6 sắp tới!

62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hi vọng rạng sáng 7/6  cho ra mắt iOS 16 chứ nghe tin lịch bị dời lại hơi buồn nhẹ khi tết của iFan
@Khoa Phan Nè Đó là Public beta 1, public beta dành cho công chúng thường có sau developer beta khoảng 1 tháng là bình thường, năm nào cũng vậy. Còn developer beta luôn có sau khi event kết thúc.
@Vỹ Spirit Thế thì quá ngon rồi 😍 tết iOS sắp đến rồi ahhaa
@Khoa Phan Nè Thay đổi Theme & Always on display là 2 tính năng cần thiết nhất.
Cái cửa sổ iPadOS hoàn toàn khả thi đấy, phải có nó thì mới bào hết con M1 được 😂

AOD + LTPO thì rất gần rồi 😃
@vn_ninja Mình thấy khó. Vì nếu cho phép kéo to nhỏ cửa sổ thì dev các app sẽ phải viết lại nhiều
Hy vọng sẽ có gì đó đột phá hơn
Bao năm cái trình gọi điện và seach danh bạ vẫn y như cũ, hy vọng 16 sẽ thuận tiện vui vẻ hơn 😁
@МАИ-TT✅ mong support 2 sim tử tế tí
Ask_BB
ĐẠI BÀNG
2 năm
@МАИ-TT✅ chuẩn =)))))
cái thứ ngu ngốc nhất trên đời =)))
NQN.79
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Ask_BB thêm 1 cái nữa là nhật ký cuộc gọi lưu lại quá ít...hy vọng là lưu đc cả năm như bên andoid thì quá ngon
Ask_BB
ĐẠI BÀNG
2 năm
@NQN.79 bấm số lại ko tự search tên contact có ký tự tương ứng, nhớ lại dial bên Windows Phone mà thèm =)))
Nút flashlight dùng thì cũng tiện. Mỗi tội hamlol là khi hay bị bật nhầm vì máy mới chỉ cần chạm là bật chứ k cần lực nhấn chủ động như 3D touch đời cũ
@vanlinh2905 Mình bị bật nhầm khi rút từ trong túi quần ra hoài 😔
ultratrung
TÍCH CỰC
2 năm
@vanlinh2905 Ủa mình vẫn phải bấm mạnh mà
@ultratrung ông dùng mấy dòng mới còn 3D touch đâu mà bấm mạnh.
giữ tay hờ trên màn hình là bật rồi, nên rất thường xuyên bị bật nhầm flash
Chờ Siri, LiveText hỗ trợ tiếng Việt
mynkp
TÍCH CỰC
2 năm
@ntroppld livetext mình toàn tắt vì dùng ngon thật nhưng khi bật nó lên thì khi double tap zoom ảnh rất khó ;(
@ntroppld Tải GG Assistant, GG lens cho nó nhanh. Tiếng Anh còn chưa ngon thì tiếng Việt dù có cũng ngon sao dc
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
2 năm
khoái vụ cho thay đổi theme
.acu.
TÍCH CỰC
2 năm
Hi vọng ipadOS có cái gì mới mẻ hơn không thôi. M1 vẫn chưa được khai thác hết
liemoffline
ĐẠI BÀNG
2 năm
12 pro max có dùng AOD được hay không mới là điều quan tâm
hoang559
TÍCH CỰC
2 năm
@liemoffline 60hz không có nhé ^o^
liemoffline
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hoang559 AOD Sam nó có từ thời đồ đá rồi mà ….
@hoang559 Vậy nếu là AOD chỉ tính từ 13 pro thôi nhỉ
Buồn ghê...
@conankcbn7 tương tự với FaceID khẩu trang cho 11 series thôi =))
A13 khoẻ vcđ, còn mang lên cả iPad gen 9 nhưng không cho mở khoá với khẩu trang
Nhật ký lưu lâu dài một chút là mừng lắm rồi. Bấm số ra tên nữa
batieCA
ĐẠI BÀNG
2 năm
@thanh_satria cần cái này lắm luôn 😁
NQN.79
ĐẠI BÀNG
2 năm
@batieCA và làm ơn khu vực bàn phím quay số nhỏ lại..chiếm cỡ 1/2 đến 3/5 màn hình thôi..hiện tại chiếm quá nhiều diện tích cho các phím bấm quay số
gatdau
TÍCH CỰC
2 năm
- cho chọn random hình nền trong một thư mục ảnh
- shortcut cho tự động hoá nhiều event hơn như khi nhấn khoá màn hình
- apple music làm ơn có nút download toàn bộ bài hát, vào playlist cho lọc theo ngày thêm mới nhất
- ra mắt app nghe nhạc cổ điển
- cho phép ẩn app ở một nơi bí mật hihi
- widget cho tương tác ví dụ như tới lui bài hát
Mình mong là có tính năng lọc thông báo theo từ khoá tuỳ chọn, để có thể chủ động chặn hoặc mute những tin quảng cáo. Nhưng chắc là ko có đâu ^^
Chỉ mong chờ tính năng đổi theme và icon
hi vọng nó k thi thoảng bị lag như ios15 hiện tại, đang ở màn hình khoá mà kéo sang camera, xong vuốt lên để về home là xác định lag lòi kèn -_-
Saga0803
TÍCH CỰC
2 năm
Cái phím đèn pin thỉnh thoảng lại bị ấn nhầm mà ko biết.
Rất khó chịu.
tanvinhtien
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ngày càng mở hơn như android nhỉ 😁DD
Mình thì mong macos vs ipad os gộp lại mie cho xong 😏😏😏
@crazyfox Không bao giờ. macOS và iPadOS hướng tới 2 nhóm người dùng khác nhau rõ rệt. Không có chuyện chúng nó hợp nhất lại được đâu
NQN.79
ĐẠI BÀNG
2 năm
@crazyfox ngày xưa ios dùng chung cho iphone vs ipad sau này cũng tách ra hết..apple 1 là làm riêng 2 là tách chứ hiếm khi gộp lại
hóng cái chức năng đa ứng dụng để chạy 2 zalo cùng lúc
HQTRM
TÍCH CỰC
2 năm
Thật sự là rất cần thay đổi theme ạ, nhưng chị Cook chắc không cho đâu
Im lặng đi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095