Những việc cần làm khi mới mua Nook Color

vuhai6
6/2/2011 9:54Phản hồi: 133
Những việc cần làm khi mới mua Nook Color
NOOKcolor là thiết bị đọc sách chạy hệ điều hành Android, bạn có thể xem bài đánh giá chi tiết tại đây. Với mục đích chính khi ra mắt là để đọc sách và mua sách qua Store của Barnes&Noble vì thế các tính năng của máy bị giới hạn. Để bổ xung đầy đủ các tính năng cho NOOKcolor và đồng thời cài thêm các phần mềm cần thiết thì chúng ta cần làm vài thao tác đơn giản. Bài viết này tổng hợp các việc cần thiết bạn có thể làm để hoàn thiện tính năng cho chiếc máy đọc sách của mình.

I./ Nâng cấp lên phiên bản phần mềm mới nhất
II./ Root máy
III./ Cài đặt Android SDK và NOOKcolor driver trên máy tính
IV./ Sửa file hệ thống và cài đặt thêm phần mềm

Tham khảo thêm: NOOKcolor, đọc sách và hơn thế nữa ….

133 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

I./ Nâng cấp lên phiên bản phần mềm mới nhất

Lúc nào cũng thế, nâng cấp hệ điều hành của máy lên phiên bản mới nhất giúp cho máy chạy tốt hơn, ổn định hơn. B&N đã thiết lập 1 website riêng để hỗ trợ cho sản phẩm của mình và bạn có thể tìm trên đây phiên bản nâng cấp mới nhất cho chiếc máy của mình. Phiên bản mới nhất của NOOKcolor là Version 1.1.0

Website hỗ trợ: NOOKcolor Support

Để kiểm tra version máy của mình bạn có thể vào: Settings -> Device Info -> About Your NOOKcolor. Có thể tải file về và chép vào máy để tự update. Các bước thực hiện:

1. Tải bản cập nhật tại đây. Bản cập nhật có tên Sideload_update.zip
  2. Không giải nén mà chép thẳng vào bộ nhớ trong của máy. Để ở thư mục gốc, không chép vào thư mục con.
  3. Ngắt kết nối giữa NOOKcolor và máy tính. Tắt màn hình (chuyển sang chết độ sleep) trong khoảng 1 đến 3 phút.
  4. Mở màn hình lên, đợi 1 lúc máy sẽ tự động nhận bản update và tự động cài đặt.
huhu.Bác ơi.em lỡ tay reset máy vì thấy máy ở bản 1.4.2 cao quá muốn về 1.0.1 hoặc 1.1.0 để root máy nhưng mà khi reset nên máy yêu cầu tài khoản.Em lại ở VN không biết làm thế nào để đăng kí tài khoản được nữa.Huhu.Em hối hận quá
[imgr]http://photo.tinhte.vn/attach/public_image/btv/46/tinhte.vn_4d50365cae6fb_device.png[/imgr]II./ Root máy

Đấy chính là việc cần thiết nhất mà bạn nên làm với chiếc máy của mình. Root máy nói nôm na là bẻ khoá để có thể cài thêm các phần mềm khác đồng thời có thể can thiệp vào các file hệ thống. Để root version 1.1.0 ta dùng phần mềm Auto-Nooter 3.0.0 (được cung cấp trên xda-developers). Khi chạy phần mềm này các tính năng được bổ xung gồm có:

• Cài đặt su và Superuser.apk
  • Cài đặt Busybox with whoami
  • Cài đặt Softkeys 3.0.6
  • Cài đặt NookColor Tools (To Enable Non-Market Installs, and re-enable ADB)
  • Cài đặt Calendar and Calculator.
  • Cài đặt Android Market, Gmail, Youtube
  • Cài đặt Gingerbread Keyboard
  • Kích hoạt ADB
  • Kích hoạt Multi-touch for Android Apps
  • Kích hoạt Live Wallpapers
  • Kích hoạt Android Market and Gmail.
  • App Auto Install (Open up NooterFiles from sdcard drop in /data/app)
Chuẩn bị trước khi thực hiện root máy:

• NOOKcolor đã được register và đang sử dụng.
  • Gmail và Youtube đã được đăng nhập bằng tải khoản email của bạn
  • Cần có 1 đầu đọc thẻ nhớ và 1 thẻ nhớ (dung lượng tối thiểu 256MB)
  • 1 chỗ nào đó có wifi, nhà không có thì ra cafe.
  • Đọc hết các bước cần làm từ đây xuống, hiểu và bắt đầu thực hiện........!
Chuẩn bị thẻ nhớ:

1. Tải Auto-Nooter 3.0.0 về máy (MultiUpload hoặc MediaFire). Chỉ áp dụng cho firmware 1.1, với 1.0.0 hay 1.0.1 thì dùng bản Auto-Nooter cũ hơn.
  2. Ghi file auto-nooter-3.0.0.img mới tải về ra thẻ nhớ.
    1. Với Windows:
      1. Cắm thẻ nhớ vào đầu đọc thẻ, chắc rằng windows đã nhận thẻ của bạn
      2. Tải phần mềm Win32DiskImager về máy (phần mềm free, google nhé)
      3. Chọn Restore Virtual Image to Physical Drive và chọn thẻ nhớ của bạn
    2. Với Mac OS: thực hiện các lệnh sau với phần mềm Terminal có sẵn
      1. diskutil list <- để duyệt danh sách ổ đĩa. Qua đây thì bạn cũng sẽ biết cái thẻ nhớ đang cắm trong máy có mã là gì. Thường nó là disk2
      2. diskutil unmountDisk /dev/disk# <- dấu # là số đã tìm ra ở lệnh trên, như ví dụ thì nó là số 2
      3. dd if=<kéo file img thả vào vị trí này> of=/dev/rdisk# bs=1m
      4. Đợi 30p đến 45p là dc.
Bắt đầu root máy:

1. Tắt hẳn NOOKcolor (Power Off - nhấn giữ power trong 10s), ngắt kết nối khỏi máy tính (nếu có).
  2. Gắn thẻ nhớ mới burn vào NOOKcolor.
  3. Cắm cable kết nối máy với máy tính. Máy sẽ tự động khởi động bằng thẻ nhớ, lúc này màn hình vẫn tối (bạn sẽ thấy máy tính thông báo cái gì đó, cứ kệ nó).
  4. Đợi máy tự thực hiện, khi xong nó sẽ tự reboot lại. Lúc này rút thẻ nhớ ra, bạn đã hoàn tất!
Quan trọng: lúc này bạn cần có 1 kết nối wifi. Các bước tiếp theo rất đơn giản nhưng quan trọng. Hãy làm theo đúng thứ tự nhé:

1. Máy đã root xong và tự khởi động lại.
  2. Tại màn hình Android Welcome chọn skip, đến màn hình Sign In cũng skip.
  3. Chọn vào 2 lựa chọn "Enable Location Services".
  4. Kết nối wifi và chạy Youtube. Click vào menu (phím ảo bên cạnh phím trung tâm, nếu nó không hoạt động thì khởi động lại máy và làm lại).
  5. Chọn My Channel và đăng nhập vào tài khoản Gmail của bạn
  6. Tắt Youtube đi và chạy Gmail. Sync tài khoản cuả bạn (nếu Gmail báo lỗi không sync được thì cũng bình thường, cứ tắt Gmail đi).
  7. Chạy Market và nhấn vào Accept cái bảng thông báo Terms and Service.
  8. Bạn đã hoàn tất, xin chúc mừng 😃
III./ Cài đặt Android SDK và NOOKcolor driver trên máy tính

Bạn có thể sử dụng Android SDK trên máy tính để can thiệp trực tiếp vào file hệ thống, cài đặt phần mềm lên NOOKcolor đã root. Vì thế việc tối quan trọng là bạn phải cài đặt đầy đủ Android SDK trên máy tính của mình. Đồng thời cũng cài đặt thêm NOOKcolor driver để máy tính có thể nhận ra thiết bị của bạn. Anh bạn beckh@m đã có một bài hướng dẫn chi tiết việc này và bạn có thể tham khảo tại đây. Mình xin tổng hợp vào bài này để mọi người tiện theo dõi.

Ngoài ra bạn có thể xem hướng dẫn chi tiết tại đây: NookColor USB ADB

Lưu ý: Hãy nhớ kích hoạt chế độ USB debugging trên NOOKcolor bằng cách vào extras -> NookColor Tools -> All Settings -> Development và stick chọn vào USB debugging.

IV./ Sửa file hệ thống và cài đặt thêm phần mềm

Sửa 2 phím tăng giảm Volume thành MENU/BACK

Mặc định thì NOOKcolor chỉ có phím HOME, vì thể để cho tiện bạn có thể chỉnh 2 phím tăng giảm Volume thành MENU và BACK, nếu cần tăng giảm volume thì vào trong Settings chỉnh. Thực ra sau khi root ở bước II./ thì máy đã có sẵn phần mềm SoftKeys, đây là phần mềm tạo ra 2 phím MENU/BACK ảo trên màn hình. Tuy nhiên có vẻ như dùng không tiện và ổn định bằng việc bạn dùng với phím cứng.

Tất cả các câu lệnh sau đều thực hiện bằng CMD (vào run gõ CMD, enter). Nếu việc sửa file qwerty.kl không đem lại kết quả gì thì bạn thay bằng TWL4030_Keypad.kl
Code:
1. adb pull /system/usr/keylayout/qwerty.kl
2. Tìm file 'qwerty.kl' trong thư mục Platform-tools, mở nó bằng Notepad
3. Thay 'VOLUME_DOWN' bằng 'BACK' và thay 'VOLUME_UP' bằng 'MENU', save lại, rồi vào lai cmd
4. adb shell
5. mount -o rw,remount -t ext2 /dev/block/mmcblk0p5 /system
6. exit
7. adb push qwerty.kl /system/usr/keylayout/qwerty.kl
8. adb shell
9. cd /system/usr/keylayout
10. chmod 644 qwerty.kl
11. exit
12. adb reboot
Thêm bàn phím tiếng Việt

Bàn phím tiếng Việt dùng GoTiengViet-Android 1.5.0 của bác @Kỳ Nam chạy ổn định nhất. Bạn có thể tải về ở file đính kèm ở dưới và sau đó chép vào thư mục Platform-tools. Sau khi đã cài đặt hoàn tất, để chọn bộ gõ tiếng việt bạn vào extras -> NookColor Tools -> Choose Keyboard.
Code:
1. adb shell
2. mount -o rw,remount -t ext2 /dev/block/mmcblk0p5 /system
3. exit
4. adb push GoTiengViet-full.apk /system/app
5. adb reboot
[​IMG] [​IMG]

Cài đặt phần mềm

Sau khi đã thực hiện các bước trên thì giờ đây bạn đã có thể dễ dàng cài thêm các phần mềm khác theo ý thích của mình. Một số phần mềm khuyến khích sử dụng như:

Zeam Launcher là phần mềm miễn phí trên Market, thay thế cho giao diện mặc định của máy, dễ chỉnh sửa và thay đổi giao diện.

Aldiko 2.0 chạy trên NOOKcolor khá tốt, chạy nhanh và ổn định. Phiên bản mới này cải thiện đáng kể tốc độ mở sách cũng như độ mượt khi chuyển trang. Định dạng ebook chính mà phần mềm này hỗ trợ là EPUB, với việc sử dụng Calibre để chuyển file khá dễ dàng thì bạn có nhiều cách để làm cho mình 1 ebook ưng ý. Thông thường mình tải ebook từ www.e-thuvien.com

Adobe reader có lẽ không cần nói ai cũng biết phần mềm này để làm gì. Như đã nói ở phần trên, mình đã thử dùng Adbe reader để mở những file có kích thước khá lớn trên 100MB thì máy vẫn chạy rất tốt. Với những ai hay đọc tài liệu nhiều thì có lẽ sẽ biết tính năng "Reflow Text", hiển thị lại trang rất hữu ích cho những ai cần đọc tài liệu nhiều.

ACV Droid Viewer là phần mềm dùng để đọc truyện tranh, truyện tranh có thể là nhiều hình hoặc cũng có thể nén trong 1 file .zip. Thế mạnh của phần mềm này là duyệt file khá nhanh và bạn có nhiều lựa chọn để hiển thị một trang truyện lên màn hình từ không resize hay tự căn chỉnh theo kích thước màn hình.

Và còn nhiều phần mềm khác mà bạn có thể tham khảo tại đây: Ứng dụng cho Nook Color (Rooted)
Quickoffice.apk.zip
Aldiko Book Reader Premium v2.0.apk.zip
YouTube.apk.zip
applanet 2.6.5.apk.zip
com.speedsoftware.rootexplorer.v2.13.4.zip
com.tni.TasKillerFull3.4.0.apk.zip
GoTiengViet-full.apk.zip
NotionInk_Email.apk.zip
colinjsit
TÍCH CỰC
13 năm
Hay quá, em này ở Vn không biết giá nhiêu nhỉ? Mình chưa xài ebook reader bao giờ, gặp em này chạy Android nữa thì quá ngon rồi!
tangcuong
ĐẠI BÀNG
13 năm
bác Hải bán giá 6,7 triệu đấy.
cmknight
ĐẠI BÀNG
13 năm
blah, không có hứng thú với mấy dòng đọc sách này, cố tí làm luôn con dell streak cho nó tiện
Thui cái vụ mua bán dừng ở đây nhé :p ai có ý muốn mua thì qua thăm bài mua bán của mình bên mục Mua bán, cảm ơn anh em nhiều!

Tập trung vào kỹ thuật nhé 😃 Chúc anh em đầu năm phát tài !
quangna
ĐẠI BÀNG
13 năm
ôi hôm nay lại thêm bài này về Nook nữa. Hay thế này ko biết có làm giá Nook tăng lên ko. Đợi vô SG rồi làm 1 em thôi, vật vã quá rồi 😔(
Bác yên tâm là giá sẽ càng ngày càng giảm thôi. Tầm 2-3 tháng nữa mà không giảm giá thì sống sao được với các table.
kietbull
TÍCH CỰC
13 năm
Bổ sung chứ không phải bổ xung, bạn chủ topic sai chính tả kìa! :p
không có thối quen đọc sách 😁 anyway, bài viết hướng dẫn rất chi tiết, ai mua e này làm việc cũng okie, check mail, duyệt văn bản, tài liệu, bùn bùn bật youtube xemm :D
Cho hỏi là em này hỗ trợ định dạng video nào vậy ? Có xem được avi, mkv không và cả phụ đề nữa?
Nếu được thì làm một em cho vui (vừa mới chia tay laptop).
trungvn1988
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chơi mấy game nhỏ nhỏ thì cũng ngon, nhìn size 7 inch đẹp, giá 6mil là quá okie cho em nó :|. Thiệt tình hơi bị được đấy :|
dạo này nookcolor có vẻ nổi trên tinhte nhỉ, trong tg ngắn đã có đến 3,4 bài về con này r
wave30z2
TÍCH CỰC
13 năm
Quan trọng là bao giờ mình có tiền cơ chứ
h0tb0y123
TÍCH CỰC
13 năm
hhiiiiiiiiiiiiiiiii....tuyệt thật
buihungkb
TÍCH CỰC
13 năm
máy này nhìn đẹp, giao diện cũng đẹp :-x
3ba
ĐẠI BÀNG
13 năm
Không biết em này chất lượng nghe nhạc ntn nhỉ ?
Phiên bản auto root 3.0 này là mới và chạy ổn định phải không đồng chí? Máy đồng chí chạy tốt chứ? Mình hỏi vậy vì trước có root máy nook 1.1.0 bằng cách cũng trên diễn đàn tinhte, nhưng sau nó chạy tùm lum, không vào market và gmail được. Giờ đang chạy root của version 1.0.1 cũng ngon, nhưng ngặt nỗi những ứng dụng yêu cầu android 2.1 thì không cài vào được, nên thấy topic này của đồng chí rất muốn nâng cấp quá. Cho hỏi là với trường hợp của mình đã root nook 1.0.1 thì làm các bước update firmware len 1.1.0 và sau đó chạy auto rooter 3.0 thì có ổn không? Thanks
Bản thân firmware 1.1 gốc chạy rất ngon, bản auto-root 3.0 mình thâý không vấn đề gì cả. Sau khi root máy chạy mượt. Vụ market và gmail thì phải làm đúng theo các bước nếu không là không được :| lỗi liền

nếu đã root thì bác có thể làm theo hướng dẫn này để update lại: http://nookdevs.com/Flash_back_to_clean_stock_ROM
ratmitdac
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác có thể nói cụ thể hơn tẹo được không. Nook của em cũng đang ở trạng thái 1.0.1 root rồi. (xin lỗi, em hơi gà)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019