Laptop Acer

Nói về iPhone 14 Pro sau 6 tháng: đơn giản nhưng không đơn giản

Anh Tú.
24/3/2023 8:21Phản hồi: 163
Nói về iPhone 14 Pro sau 6 tháng: đơn giản nhưng không đơn giản
Đúng như tựa đề, mình luôn thích iPhone vì sự đơn giản của nó về mặt phần cứng lẫn phần mềm. Thực tế là mình cũng đã trải qua rất nhiều hãng điện thoại khác nhau như: Samsung, Xiaomi, Vivo, Huawei,…nhưng thật lòng iPhone vẫn là một cái gì đó cho mình một niềm tin tuyệt đối và sẽ làm được việc.

Màn hình

Màn hình của iPhone 14 Pro năm nay làm mình ấn tượng nhất là độ sáng, nó có thể peak được đến 1600 nit với nội dung HDR và 2000 nit với các tình huống sử dụng ngoài trời, nghe khủng khiếp vậy chứ nó khủng khiếp thiệt, nó hữu dụng với mình khi mình sử dụng điện thoại ngoài trời. Màn hình tiếp tục được trang bị tần số quét 120Hz, cuộn nội dung sướng hơn nhiều và dễ nhận thấy sự khác biệt so với dòng 14 thông thường.

Apple gọi màn hình này với cái tên Super Retina XDR display, họ vẫn dùng từ Retina để nói về hầu hết màn hình thiết bị mà mình bán ra, Retina (dịch là võng mạc) là từ được sử dụng bắt đầu từ iPhone 4 vào năm 2010. Lý do đằng sau cái tên này là những màn hình này có mật độ điểm ảnh cao đến mức võng mạc trong mắt người không thể nhìn thấy các điểm ảnh riêng lẻ với một khoảng cách bình thường. Với iPhone 14 Pro cũng vậy, từ độ sắc nét, tương phản, và độ sâu của màu sắc mình rất ưng mắt, quan trọng hơn với mình là màu sắc hình ảnh được hiển thị khá gần với màu sắc bên ngoài.

Dynamic Island

Thật ra đây là một thứ để giúp iPhone 14 Pro khác với dòng thường và cũng khác so với những hãng điện thoại còn lại, Product Differentiation (khác biệt hoá sản phẩm) là cách mà Apple sẽ luôn làm sau một khoảng thời gian nhất định, trước Dynamic Island là cái notch trên iPhone X - cái mà ở Việt Nam gọi là cái tai thỏ đấy anh em. Về mặt nhìn, nó sẽ không có quá nhiều thay đổi vì thực tế khu vực đó vẫn còn rất lớn nhưng một khía cạnh khác nó giúp người khác biết được đó là iPhone 14 dòng Pro.

Về mặt trải nghiệm, thú thật mình cảm thấy khá thú vị, nó làm cho mình cảm giác dễ chịu hơn vì nó mượt và nó đôi khi che đi được cái cục màu đen không mấy đẹp đẽ kia. Trong tương lai mình nghĩ các nhà phát triển ứng dụng sẽ có nhiều trò hơn để tận dụng triệt để Dynamic Island, giống như hồi World Cup có một bạn trên Tinh Tế chia sẻ Dynamic Island đã có thể thông báo tỉ số đá banh một cách gọn gàng và nhìn thích mắt hơn. Tóm lại, thứ mình thích nhất trong Dynamic Island là sự sáng tạo của Apple và sự khác biệt mà nó mang lại.

Thiết kế

Chữ đơn giản ở tựa đề có bao gồm thiết kế, Apple là hãng có thể nói là lười thay đổi nhất nhưng cũng nhờ vậy người dùng sẽ không bị quá shock nếu đổi từ sản phẩm cũ lên sản phẩm mới hơn và có thể làm quen một cách nhanh chóng (đây là không đơn giản nè hehe).

Sự đơn giản trong thiết kế iPhone 14 Pro nó được cấu thành từ những vật liệu chất lượng hơn so với những điện thoại còn lại, anh em sẽ hiếm thấy (hoặc không thấy) chiếc điện thoại Android nào sử dụng viền thép và hoàn thiện nó tốt như Apple. Nhưng điều gì cũng có 2 mặt của nó, mình vẫn luôn khó chịu với cái viền vuông của Apple vì nó quá cấn tay (viền thép thì khó chịu hơn nữa) do mình không dùng ốp, vì vậy mình mong chiếc iPhone tiếp theo cái viền sẽ được bo nhiều hơn và cũng có một vài thông tin iPhone 15 Pro sẽ bo nhẹ cái viền, tiếp tục hóng thôi 😆

Camera

Camera của iPhone mình hay gọi là camera kiểu phổ thông và ít tính năng để nghịch, đa phần mình sẽ dùng nhiều camera chính và chế độ 3x (tiêu cự 77mm) để chụp, nhưng năm nay có một vài thay đổi mình có thể nhận ra ngay trong ngày đầu tiên sử dụng:

Quảng cáo

• Màu sắc dễ chịu, sống động và nịnh mắt hơn trong cả ảnh lẫn video.
  • Dynamic range rộng, chi tiết tốt, độ tương phản ngon hơn.
  • Chất lượng ảnh chụp ở camera chính tốt hơn (được nâng lên 48MP), anh em có thể crop ở khu vực anh em muốn mà nó không bị mất quá nhiều chi tiết.
  • Bokeh ảnh tự nhiên do cảm biến đã to hơn, nhưng có một cái làm mình khá khó chịu là chụp vật thể ở gần không được nữa và phải để xa ra hơn tí với một khoảng cách nhất định.

Mình sẽ quăng một vài hình ảnh mình chụp (đã qua chỉnh sửa) để anh em tham khảo thêm nha.

Ngã tư Lê Duẩn và Hai Bà Trưng (77mm)
Biển Vũng Tàu (24mm)
Nhà thờ giáo xứ Gia Định (77mm)

Quảng cáo

Cụm toà nhà The Sóng, Vũng Tàu (13mm)

Hiệu năng

Hiệu năng của iPhone mình nghĩ nói về nó cũng khá vô nghĩa rồi nhưng mình cũng phải nói thôi 😃). Trong những tác vụ mình xài hàng ngày như lướt Facebook, Check mail, chụp ảnh, lướt web,… thì tất nhiên nó không có bất kỳ tình trạng giật lag nào, đôi khi mình có edit hình ảnh trên điện thoại, điều mình thấy đặc biệt ở đây là trên con Mac Mini của mình edit ảnh Raw nó còn không mượt bằng edit ảnh Raw trên con iPhone 14 Pro. Đó là cách mình dùng hiệu năng, mình không chơi game trên điện thoại nên không có đưa ra chia sẻ nào về game cho anh em được, nhưng mình nghĩ với hiệu năng vậy thì game nào nó cũng sẽ cân được thôi.

Thời lượng Pin

Mình luôn thích xài iPhone dòng nhỏ, hồi đó có xài dòng mini mà pin chán quá nên chia tay rồi và quyết định đến với em 14 Pro nặng hơn cấn tay hơn. iPhone 14 Pro mình đánh giá là thời lượng pin khá ngon với kích thước màn hình 6.1 inch, mình on screen được tầm khoảng hơn 7 tiếng trong một ngày với mức sử dụng cơ bản, không chơi game. Ngoài ra, Apple cũng là hãng tối ưu pin rất tốt cho các sản phẩm của mình và iPhone 14 Pro tiếp tục duy trì truyền thống đó, họ không cần nhét một cục pin quá “khủng” như những hãng Android khác nhưng nhờ việc tối ưu tốt phần mềm thì thời lượng sử dụng pin ngon hơn nhiều máy Android mà mình từng sử dụng. Nói chung, thời lượng pin của iPhone 14 Pro làm mình hài lòng và đáp ứng đầy đủ nhu cầu của mình trong 1 ngày dài.

Ở trên là một số chia sẻ trải nghiệm cá nhân về iPhone 14 Pro dựa trên nhu cầu của riêng mình, nhìn chung Apple vẫn là Apple luôn làm những thứ cơ bản đạt mức tốt nhất hơn là những thứ phức tạp cho có, anh em có trải nghiệm khác có thể chia sẻ với mình ở phần bên dưới nhé.
163 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

VNA mà tầm 23tr là Best rồi
@Mrbinhta mua ở đâu 23 nhỉ?
Bò kho
TÍCH CỰC
2 năm
@toilachi9 Quan trọng là bản thân mình có xem mình là con gà để bị lùa hay không thôi 😁. Còn nếu là gà thì bị lùa là đúng rồi có gì đâu phải khóc 😁
@Mrbinhta Không xem cmt ở trên à
@toilachi9 Gà mà chịu chi hàng chục tr cũng đáng để lùa. Bỏ 23k đổ xăng cũng bị gọi là gà mà
noMacLe
CAO CẤP
2 năm
Apple ra bản lớn hơn xíu, khoảng 6.5" và nâng pin lên xíu nũa là đẹp, bản pm thì là hơi to nên nặng và cấn tay
@noMacLe 6.5 thì sẽ gần bị đụng với dòng Pro Max, trừ khi Apple giải pháp cho Pro Max
iphone 14 pro hay 14 pro max đã quá luôn bạn
Mình thì định mua apple watch mà bây giờ hết muốn mua rồi nên không mua luôn
14 Pro vừa tay mà lại đầm tay. Cộp thêm quả ốp lưng UAG vào nữa thì best choice 👍👍👍
hungtrumno
TÍCH CỰC
2 năm
@Earth Dragon nặng như vậy ngón cái đỡ máy rất mệt, cầm cảm giác bất an nó cứ muốn tuột ra khỏi tay.
@hungtrumno Chị em dùng Pro Max còn được
John_Doe
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Earth Dragon thế bạn cũng đeo túi xách à =))
@gauto988 mình dùng laut shield. cái nút bấm hơi lỏng phải dán băng dính vào trong :v còn lại thì cầm chắc tay với khít thật. Ko thấy bụi lọt vào
geniusbmt
TÍCH CỰC
2 năm
14pro năm nay màu đen mới đẹp, cầm đầm hơn 13pro năm ngoái, mình cũng mua từ ngày mở bán, dùng tốt cho mọi cv
geniusbmt
TÍCH CỰC
2 năm
@iTect Mình ko dùng ốp, chỉ dán miếng cường lực màn hình, khi nào nó bể thì bóc ra luôn khỏi dán nữa, viền thì xước dăm còn lưng để lung tung mà vẫn mới keng
chaukyo
CAO CẤP
2 năm
@geniusbmt Mình cũng đang dùng màu đen, cơ mà so với con 13p màu trắng cũ của mình thì cái viền inox của con màu trắng nhìn nó thuần khiết hơn
Bò kho
TÍCH CỰC
2 năm
@geniusbmt Lỡ bóc siu màu vàng làm sao đổi được, nhìn xài như màu trắng, phải chi lúc đó lấy con than chì 😩😩
Pin thì các hãng kia hay làm tròn, mà làm tròn thì cách 1 khoảng chứ không có kiểu 49 nói 50. 14 Pro nay có 23,9 thôi cũng ngon phết. Nhưng thôi đợi 15 Pro ra hốt luôn cho nó mới 😆)
@MID217 Táo đâu cần mấy cái thông số khoe ra tào lao, khoe quả pin 5k mà k bằng táo vs quả pin 4xxx. Xài táo là trải nghiệm, còn cứ thông số thì qua bên mấy e tàu thôi😃
@MID217 Apple giới thiệu sản phẩm thường ít nói về pin
Mình vẫn đang hài lòng với IPhone 14 Promax ngoại trừ vụ thỉnh thoảng(hiếm) mất kết nối 4G từ E-sim dù sóng vẫn có. Khởi động lại máy lại có mạng
@gauto988 Mình thì chưa bị bao giờ
@gauto988 chưa bị bao giờ , do nhà mạng đó , mình xài viettel ổn lắm
zochaoway
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình đổi từ XSMax lên 14 Pro Max thích nhất là cái pin trâu, còn lại thì hơi nặng xíu
@zochaoway Mình thấy bản Max nặng nên mới mua bản này 😅
trungha87
ĐẠI BÀNG
2 năm
14pro cầm rất vừa tay.
dung12789
TÍCH CỰC
2 năm
@trungha87 Vừa tay nhưng vẫn bị cấn. Đặc biệt là ngón út. Chung thuỷ với 11p 3 năm nay. Chừng nào apple quay lại với viền bo tròn thì mới lên đời
LocNgo136
ĐẠI BÀNG
2 năm
Xưa toàn mua pro max. Nay đồi qua pro thấy ưng hẵn
mmttrung1
ĐẠI BÀNG
2 năm
@LocNgo136 pro max cầm lâu mỏi tay 😔
Trước bọn nó bảo 120hz cũng chẳng khác gì 60.kakaak
@Trader-Vô Danh -Yêu Công Nghệ haha đời đôi khi có nhiều chuyện hài hước lắm bạn
Cười vô mặt
sockwave
TÍCH CỰC
2 năm
@Trader-Vô Danh -Yêu Công Nghệ chắc là bọn táo nửa mùa không có tiền mua được pro/pro max kkkk
hiệu năng đơn nhiệm thôi. chứ bật đa nhiệm cái tuột thê thảm. lag giật còn hơn chip exynos của ss nữa.
@Bò kho hahah. cứ dòm clip con G2 là exynos chứ đâu?
@ragefighter dành cho mấy thím gà kém trí thì exynos là con pixel 7 pro đổi tên thành G2 đó.
@ragefighter mấy thím trên chắc ko biết con chip G của Pixel là Exynos, hoặc tay nhanh hơn não nhảy vào cắn lấy cắn để =))
Winddragon
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ragefighter SS chạy đa nhiệm như trên tốt hơn đó. Nhưng thấy buồn cười là thực tế sử dụng thì chả có ai vừa chơi game vừa coi youtube cả. Còn cái đa nhiệm đó mình thấy hữu dụng là lúc coi đá banh trên FPT, đang cần check tin nhắn hay lướt ra tra cứu thông tin thì nó hiển thị dạng PIP như trên, mình vừa theo dõi trận đấu vừa check thông tin được. Chứ ngoài ra thì coi full màn hình cho sướng. Mà việc hiện PIP để check tin nhắn, lướt fb, đọc báo thì mấy tác vụ đó quá bình thường cho cả 2 hệ điều hành IOS và Android.
necpi
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cụm cam nhìn to quá, k fit lắm với pro
@necpi Yes, cụm cam này nằm trên bản Pro Mã thấy hợp và đỡ ngứa mắt hơn
K ốp có bị rớt lần nào chưa bác ,
@hoanglong0712 Rớt quài, mà chưa có bể 😂
Mr Do
TÍCH CỰC
2 năm
có tốt hơn nữa cũng ko có gì đáng nói đâu, ông apple ra nhanh iphone 15 cổng C lẹ đi để tôi chỉ cần 1 cục sạc là đủ xài cho tất cả mọi thứ: iphone, laptop, đt android, sạc dự phòng, tai nghe... chứ mỗi lần vác cái balo đi làm lằng nhằng dây sạc vl
@Mr Do Mình mua luôn một bộ sạc không dây có sạc nhanh của ravpower có hơn 200k(sạc magsafe & củ sạc 20w) để ở cty thế là từ khi mua IPhone đến giờ thì chưa đến 10 lần găm cổng sạc Lightning luôn
Nghi vấn acc clone admin bợ đít apple 😆
chờ ngày không còn khuyết tật trên đầu
nhcuong.bk
TÍCH CỰC
2 năm
Ip14pro ngon hơn 13prm về phần cưng nhưng ios 16 thì ko, năm nay ios 16 làm ăn tệ qa, lót gạch hóng ios17

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019