Nói về việc được phép sử dụng điện thoại trong trường học: nên sử dụng iPad

Thời gian gần đây anh em cũng như phụ huynh nhận được thông tin rằng là Bộ Giáo dục và Đào tạo cho phép học sinh cấp THCS & THPT được phép sử dụng smartphone trong môi trường học đường để phục vụ việc học tập. Thực ra học sinh đó giờ đã sủ dụng smartphone rồi chứ không phải không có, nhưng là theo một cách không chính thức, còn bây giờ đã được chính thức sử dụng để phục vụ mục đích học tập mà theo Bộ là để bắt kịp xu hướng công nghệ thông tin hiện đại. Mình thì không bàn đến việc đồng ý hay không đồng ý việc này, cái này nhiều ý kiến trái chiều, nhưng mình muốn chia sể góc nhìn của mình về việc này, là nếu Bộ cho phép thì chúng ta nên hướng dẫn học sinh sử dụng như thế nào để hiệu quả và theo mình nên sử dụng máy tính bảng để phục vụ mục đích học tập sẽ tốt hơn là điện thoại, đặc biệt là iPad.

Màn hình to xem và tạo nội dung dễ dàng

Đây là lợi thế có thể nói là lớn nhất của tablet so với điện thoại, với màn hình lớn và tỉ lệ tương đương với laptop, học sinh sẽ dễ dàng hơn trong việc xem bài cũng như làm bài tập. Việc soạn các nội dung bài học để thuyết trình cũng như lúc học nhóm cũng sẽ rất dễ dàng chia sẻ với các bạn trong nhóm, không có chuyện cái màn hình bé tí mà cả nhóm chụm lại nhìn thì rất khó chịu.

Bây giờ máy tính bảng Android hay iPad giá rẻ nhất là iPad gen 8th mà Apple vừa ra mắt đã có màn hình 10.2 inch rồi, trang bị con chip A12 Bionic mạnh mẽ, vô tư cho các em học sinh sử dụng 5-6 năm học mà không cần phải nâng cấp. Mà nội dung và nhu cầu của học sinh thì cũng đâu có gì nặng nề đâu đúng không 😁, vô tư đi :D.

Anh em xem thêm: iPad 10 năm: iPad đã thay đổi cách mình xài Internet như thế nào.

Chưa kể về mặt hình ảnh và âm thanh thì tablet nói chung và iPad nói riêng đều hơn điện thoại cả về chất và về lượng. Cách hiển thị nội dung trên tablet và smartphone là rất khác biệt, cũng là chiếc điện thoại màn hình 6.7-inch thuộc top to nhất hiện nay nhưng so với chiếc iPad mini 5 7.9-inch thôi cũng là một bầu trời khác biệt rồi, huống chi là 10.2-inch :D.

Trình chiếu và soạn bài thuyết trình hiệu quả

Đây cũng là điểm mạnh của tablet nói chung so với smartphone, thay vì phải mang vác laptop hoặc dán mắt vào màn hình điện thoại quá nhỏ để tạo bài thuyết trình hoặc chỉnh sửa văn bản thì tablet giúp giải quyết cả hai vấn đề trên rất ngọt. Thứ nhất, laptop tuy cũng mạnh mẽ, nhỏ gọn nhưng sự cơ động theo mình là chưa bằng được tablet, sử dụng laptop nhiều khi không thể vừa nằm vừa soạn hoặc những lúc khắc nghiệt hơn như đang trên xe bus, đi Grab thì lôi laptop ra có vẻ không phải ý hay, chắc chắn cồng kềnh hơn là tablet. Hơn nữa việc soạn thảo văn bản cũng như file thuyết trình với một mức cơ bản như các em học sinh thì tablet dư sức làm được. Các phần mềm soạn thảo như bộ Google Docs hay Office đều hỗ trợ rất tốt cho iPad, từ việc sử dụng bàn phím ngoài, chuột cho tới bút stylus đều được support tốt và không có trở ngại gì quá lớn.

Thậm chí mình còn thấy một trường học ngoài Hà Nội đã cho học sinh sử dụng thiết bị công nghệ từ lâu để phục vụ công việc học tập và các em đã sáng tạo ra rất nhiều điều thú vị từ nó như ứng dụng AR vào các bài thuyết trình, show các thông tin thêm về những địa danh, nhân vật hay sự kiện trên slide...Rất thú vị và sáng tạo, điều đó theo mình sẽ kích thích sự ham học nơi các em nhiều hơn là phương pháp truyền thống đó giờ.

Cách quản lý hiệu quả cho phụ huynh và giáo viên

Bất cứ cái gì cũng có hai mặt của vấn đề, bên cạnh những ưu điểm rõ ràng như vậy thì những vấn đề mà phụ huynh hay giáo viên lo ngại là lơ là việc học, lợi dụng sử dụng mục đích cá nhân khác thay vì học tập cho đến nhu cầu thực sự cho một chiếc tablet, rồi giá cả các thứ nếu gia đình không có điều kiện,...

Quảng cáo

Đầu tiên về việc quản lý phần mềm, hiện nay cả Apple và Google đều có những tính năng quản lý con em mình bằng phần mềm như Screen Time (iOS) và Parental Control (Android). Đây là hai công cụ theo mình là hiệu quả nhất để anh em quản lý thiết bị con em mình đang sử dụng có thực sự vì mục đích học tập hay không, lúc đang học có lướt Facebook hay Tik Tok không...Rồi cả việc giới hạn thời gian truy cập cũng như ứng dụng được phép truy cập đều có thể làm được để anh em kiểm soát tốt nhất thiết bị của con em mình. Theo mình nghĩ nhiều phụ huynh không biết tính năng này nên đâm ra lo ngại, anh em cứ thử sử dụng xem, hiệu quả lắm. Admin cũng sử dụng nè, anh em xem thêm: Cho bé coi iPad, đừng cho coi iPhone

Kế tiếp theo mình là các trường học nên có các tài khoản giáo dục để hỗ trợ học sinh của mình tốt hơn, ví dụ email, bộ Office cho học sinh đều được Google và Microsoft hỗ trợ cho Việt Nam cả, nên tận dụng điều đó. Hiện nay sinh viên nào cũng sử dụng email để giảng viên giao slide bài học hay bài tập, các cấp nhỏ hơn như THCS & THPT cũng nên sử dụng cách này để giao bài tập và bài học, vừa giúp học sinh làm quen vừa tạo kĩ năng sử dụng các công cụ văn phòng, chứ mình thấy nhiều sinh viên Việt Nam ít biết tới những chương trình ưu đãi của Google và Microsoft lắm, rồi các kĩ năng văn phòng cơ bản cũng kém nữa, lên đại học rất cực và nhiều khi còn tự ti nữa, hãy mạnh dạn dạy các em các kĩ năng đó đi, cần thiết lắm.

Còn vấn đề tài chính và nhu cầu thực sự cho một chiếc tablet thì hơi đau đầu một chút, mình biết là không phải ai cũng có tài chính dư giả để mua cho con em mình một cái iPad hay một chiếc máy tính bảng, nhưng smartphone thì bây giờ hầu như mình đều thấy các em học sinh sử dụng, không nhiều thì ít. Hiện nay một số cửa hàng lớn đã hỗ trợ cho học sinh - sinh viên mua những sản phẩm tablet với giá rất tốt và có hỗ trợ trả góp luôn, thậm chí một số trường học cũng hỗ trợ khoản này, anh em có thể hỏi kĩ hơn. Nếu anh em đầu tư cho con em mình một chiếc tablet và phục vụ 5-6 năm trong việc học tập (đôi lúc có giải trí) thì khấu hao một năm của anh em cũng rất ít và đó xem như một khoản đầu tư cho tương lai, con em của mình sẽ có được nhiều kĩ năng văn phòng hơn, kĩ năng làm việc nhóm và kĩ năng thuyết trình...rất nhiều điểm lợi ích khác mà mình có thể thấy được, phát triển học sinh một cách toàn diện hơn.

"Một ai đó" đã từng nói rằng muốn đầu ra ngon thì đầu vào phải ngon :D, mình hoàn toàn đồng ý, anh em nên bỏ qua kiểu suy nghĩ không quản được thì cấm, hãy tận dụng hiệu quả những thiết bị công nghệ xung quanh mà giúp cho các em học sinh có môi trường học tập hiện đại hơn, hiệu quả hơn mà lại không lo lạc hậu nha anh em :D. Cám ơn anh em.
1
8
Đầu tư được cái iPad hay Tab cho con em đi học đáp ứng nhu cầu của gia đình nhà trường và XH( theo quan điểm ..VN)không phải là chuyện dễ dàng ở VN vì rất nhiều gđ còn vật lộn với cơm cháo gạo tiền hàng ngày, ngay như tiền học phí cho con hàng tháng là một gánh nặng, chưa nói đến các khoản khác nhà trường thu ngoài quy định! Trên TG có Ấn độ hay Pháp ... họ có nền gd rất phát triển nhưng hs lại ko được đưa đt vào trường học ! Vậy nên tốt nhất là dẹp cái ý tưởng (xài đt/ ipad/ hay tab trong lớp học ) này!!!
1
Khách quan chút đi, nâng bi khéo quá 😂
0
Muốn ngon thì đầu giữa và đít đều phải ngon. Thọt 1 nhịp là thọt hết
0
Sao cứ là. À mà thôi. Tablet là iPad
0
ZzHoTiGizZ
ĐẠI BÀNG
Có vẻ hợp lý hơn, nếu được thì quy định là thiết bị gì (tablet đặt Vin làm chẳng hạn), chỉ có wifi - không 4G (mấy cái ipad only wifi có vẻ phù hợp) để truy cập mạng nội bộ trường thôi, tránh trường hợp giáo viên ra đề thì bên dưới học sinh search gg kết quả (giờ có nhiều trang giải bài tập lắm nhé) hoặc lướt face chat chit giờ học.
0
Lý thuyết là thế.
0
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019