Nước kiềm (alkaline water) có phải là thần dược?

Drchuottui
12/6/2021 7:55Phản hồi: 197
197 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ai sao chứ mình ngày ngày chơi với hệ nước siêu sạch, lấy nước đó bơm chích vô người được luôn, mà sao uống hay lấy nấu mì gói là đầy bụng khó tiêu. Mình cứ lấy nước máy đun sôi để nguội uống cảm thấy ok hơn
@nebazoc Đun thì nó chỉ diệt khẩn & vi trùng,giun dế thôi bác ơi ,hơn nữa nếu bác trữ lâu nó sẽ sinh vi khuẩn lại .còn hóa chất trong đó vẫn full
@Lehiepkhach1990 Ngày ngày kiểm vi sinh nước của mình làm ra không có vi sinh nhé. Có chích người ta chết toi làm sao?
@nebazoc Nước máy nhé bạn
Có thể là 1 cổ máy điều hoà, lọc một cách hoàn hảo rồi. Nên đừng tin vào mấy cái quảng cáo
Tomioka_5268
ĐẠI BÀNG
3 năm
thấy trên ti vi có phóng sự nói về cái máy lọc nước ion kiềm này tốt cho mấy ông bị bệnh về bao tử gì mà, éo biết phải hãng thuê nhà đài làm quảng cáo ko nữa
oldman20
TÍCH CỰC
3 năm
@Tomioka_5268 vấn đề là phóng sự trong chuyên mục gì ấy bạn, chứ trong chuyên mục cốp mác TT quảng cáo thì chưa chắc
Nước kiềm, đá muối Himalaya, gạo lức… toàn là từ mấy cái miệng nguỵ khoa học của các mẹ bán hàng mà ra.
Quảng cáo thì đem thông tin, nghiên cứu này nọ ra nói ghê lắm, nhưng thực tế không hề có cơ sở gì hết.
Nguyên tắc là muốn kết luận điều gì, người ta phải nghiên cứu lâm sàng, khảo sát định lượng và đưa ra kết quả thống kê có ý nghĩa. Đằng này mấy ba mấy mẹ toàn chém gió thôi, biết éo gì về kiến thức khoa học đâu. Bởi vậy nói sao người ta hay quy chụp là “đa cấp”!
tất cả chỉ là quảng cáo 🙄
nhanma84
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nếu xét về khía cạnh cụ thể hơn như uống nước kiềm trrung hoà lượng acid dư trong dạ dày để hạn chế trào ngược dạ dày thì liệu có đúng ko?
Drchuottui
TÍCH CỰC
3 năm
@nhanma84 Không bạn ah! Chả khác nào cho 1 hạt muối vào cả bể bơi olympic mà nghĩ có thể làm cho nước mặn lên cả!
@nhanma84 Thì ăn chuối, đu đủ, súp lơ... nhiều vào, bớt ăn dưa, me, giấm lại. Việc gì phải uống nc kiềm?
nhanma84
ĐẠI BÀNG
3 năm
@T.NC Hì....biết thì ai cũng biết nhưng làm được ko mới là vấn đề. Còn nước kiềm thì mình uống được nên cứ theo đuổi vậy
@nhanma84 Nhà mình đang dùng máy này, trước khi bố mẹ mua thì cũng nghĩ như các bác, làm đ có nước gì nhiều tác dụng như thế, 1 cái máy lại làm ra được nhiều loại nước khác nhau nữa chứ. Trong khi cái máy cũng k tính là rẻ, hơn 100tr. Nhưng mua về xong thì mình thấy có nhiều tác dụng thật.
Mình hay bị chảy máu chân răng, lấy nước 2.5 xúc miệng, xong xúc miệng lại bằng nước 11.5. Khoảng 3 ngày liên tục thì mình thấy gần như hết hẳn, rất rất lâu sau mới thấy bị lại, và xúc miệng 3 ngày là lại hết.
Mình cũng bị trào ngược dạ dày, ợ chua nhiều. Hàng ngày uống nước 9.5 thì tình trạng đó gần như k còn.
Em dâu mình bị xoang, uống nước 9.5 hàng ngày thì kêu k thấy bị xoang nữa.
Đấy chỉ là những thứ mà mình trực tiếp cảm nhận được nó tốt lên bằng mắt trong thời gian ngắn, còn uống trong nhiều năm, cơ thể tốt hơn ntn thì mình chưa biết được
nhanma84
ĐẠI BÀNG
3 năm
@antamviet_1368 Mình ko có tiền mua máy nên cứ Ion Life mà quất thôi bạn
daivigold
TÍCH CỰC
3 năm
Hahha em ko có tiền mua máy tạo kiềm, em lấy nước pha pin con ó được ko các bác.
Ah mà giờ em mới hiểu mấy người bán cafe pin rồi luộc bắp bằng pin... Thì ra là vì sức khỏe người dùng hết đấy
kiphoenix
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cảm ơn bác. Khỏi lăn tăn về cái máy này nữa 😆
aoiro
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hình như bài viết của bác này bỏ lỡ nước kiềm tính ion rồi, không phải chỉ có nước thêm các muối khoáng mới kiềm tính mà nước bình thường điện phân cũng cho ra pH cao hơn 7 mà. Mấy máy lọc nước ion của Nhật bán đầy
Drchuottui
TÍCH CỰC
3 năm
@aoiro Quả thực mình không biết cơ chế tạo ra pH trên 7 mà chỉ dùng điện phân! Bạn có thể chia sẻ được ko, thanks!
aoiro
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Drchuottui Nôm na là người ta tìm cách làm cho hàm lượng ion OH- lớn hơn hàm lượng ion H+ trong nước bằng phương pháp điện phân và loại bỏ bớt ion H+. Bác tham khảo bài này nha https://thegioidiengiai.com/huong-dan-uong-nuoc-ion-kiem-dung-cach
Drchuottui
TÍCH CỰC
3 năm
@aoiro xem rồi nhưng vẫn chả hiểu làm thế nào để tạo ra kiềm bạn ah 😁
@Drchuottui Bạn đó trích dẫn nguồn của trang bán máy lọc nước thì cũng vẫn là quảng cáo thôi 😁
@aoiro Trang đó bán máy lọc thì dẫn làm gì bạn
giờ mới biết
Máy nước kiềm không chỉ đơn thuần tạo nước kiềm để uống. Máy còn tạo đc cả nước axit và nước trung tính và nước kiềm mạnh dùng trong sinh hoạt. Bài viết này chỉ là sự tìm hiểu sơ cấp của tác giả. Có vài máy nước kiểm đạt chuẩn Y tế do Bộ Y tế Nhật cấp là thiết bị y tế. Nó có tác dụng bổ trợ điều trị bệnh. Nếu bạn khoẻ ok fine bạn uống nước nào cũng đc, ngược lại nếu bạn có vấn đề về dạ dày, dư axit do nhiều nguyên nhân thì mọi chuyện lại khác. Tác giả này còn non lắm mới biết mấy loại máy kiềm rẻ tiền thôi 😆 Chính mình nên hiểu cơ thể mình nên cần gì rồi hãy quyết định. Bài viết này nên xoá đi để bớt cái ngu cái ngục của tác giả 😆
tronghuy3090
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vutientrung_bib ok Bác 3 đời nhà tui bị bệnh lên mạng search google :v
@vutientrung_bib Bạn chê tác giả ngu thì mình vờ lịch sự thế, coi bạn khôn. Thực ra thì bài viết tác giả để link một đống ở dưới đó. Nhận thức trung bình của xh, à và ko mù nữa, là đọc hiểu nội dung được rồi
@T.NC Một bài viết về sức khoẻ mà sai là tội ác. Chửi ngu là còn nhẹ. Bài viết thế mà cũng lên đc còn lấy nick bác sĩ. Chê 1 cái máy còn không biết cái máy đó vận động ntn, có thể làm gì thì chê kiểu gì. Có não thì lắp vào mà tìm hiểu. Mới chửi đã nhảy đỏng lên thì ngu là đúng rồi 😆
Drchuottui
TÍCH CỰC
3 năm
@T.NC thanks bạn!
Một chút tác dụng không đáng kể, nhưng người dư dả tiền chỉ cần hơn một chút là được,thậm chí có một công ty khai thác những tảng băng ở độ sâu vài trăm mét ở gần bắc cực, dùng nó làm nước đóng chai với mác nước từ thời kỳ băng hà chưa có vi khuẩn, và bán hàng chục đô và vẫn có người dư tiền sử dụng.
oldman20
TÍCH CỰC
3 năm
@Duy Phạm dinh tưởng dính virus cổ đại luôn chứ lại 😆
duyleekun
ĐẠI BÀNG
3 năm
Toangg 😁 Uống mấy năm nay rồi thấy cũng tốt mà :D
toàn chiêu trò PR để bán hàng
Mấy cái này thấy quảng cáo suốt ngày. Nghe đến hai chữ "Nhật Bản" thì ai ai cũng tin mà không chịu tìm hiểu gì.
@jay.ng33 Một dẫn chứng là máy lọc kk của Nhật thì thường có ghi 10 năm thay lọc. Về Vn ai làm thế giơ tay?
Lý giải dễ lắm: cái hàng rào cây cối bên đường của Nhật nó ít bụi hơn bàn thờ các gia đình Vn đó. Nói vậy ko có ý súc phạm gì nhé.
Nếu ai muốn so cái khác thì có thể so tủ tv, giá sách.
Vì thế họ 10 năm thay lọc thì đúng nhưng Vn lại thần tượng hóa cái máy lọc kk Nhật thì sai. Lọc nc cũng thế thôi. Nc bồn tắm nó cũng ghi nhãn "Uống được" thì nó có lọc hay ko lọc cũng tốt rồi. Vn lại cứ đội máy lọc Nhật lên đầu.
phamlong
TÍCH CỰC
3 năm
Chắc thím thớt này làm bên mấy hãng lọc nước RO, nên quay qua nói xấu Ion kiềm chăng ???
linhnhan
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bạn nào còn hỏi công nghệ điện phân là gì thì đọc nhé.
https://kangen.vn/blogs/news/dien-phan-nuoc
Drchuottui
TÍCH CỰC
3 năm
@linhnhan 😁, bạn trích dẫn cái này ra thì đúng là bó tay! Điện phân để TÁCH, để lấy được oxy và hydro! Còn để nước có tính kiềm, vẫn phải cho ion vào mà :D
ht_friend
ĐẠI BÀNG
3 năm
bài viết thể hiện quan điểm cá nhân của người viết tuy nhiên nói nước kiềm ko có tác dụng là sai rồi đó nha bác, nói nó là thần dược cũng chỉ là chiêu marketing thôi để bán máy thôi chứ ko có nhà sx nào dám nói vậy, những ai đã dùng loại nước này lâu rồi đều sẽ hiểu tác dụng của nó ...
Hãy chống lại các big corp bán junk food, bằng cách bỏ nhiều tiền ra ủng hộ các big corp food advertise 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019