OpenCore 0.6.0 sẽ là công cụ giúp máy Mac cũ chạy được macOS 13 Ventura

Pnghuy
25/1/2023 6:48Phản hồi: 57
OpenCore 0.6.0 sẽ là công cụ giúp máy Mac cũ chạy được macOS 13 Ventura
Chính xác là như vậy, nếu như anh em vẫn đang sở hữu những cỗ máy Mac quá cũ không thể cập nhật lên macOS Ventura thì đây chính là "cánh cửa" để giúp anh em làm được chuyện đó. Do đây là một công cụ không phải từ Apple nên hiệu suất sẽ bị ảnh hưởng cũng như một vài tính năng hiện sẽ không sử dụng được.

Cụ thể, những chiếc máy Mac dưới đây có thể dùng OpenCore để cài đặt macOS 13 Ventura:

OpenCore nếu như anh em dùng Hackintosh thì sẽ không lạ gì nữa, đây cũng là công cụ phổ biến để giúp những cỗ PC chạy được macOS, thì bây giờ cũng sẽ tương tự vậy với những chiếc máy Mac không được hỗ trợ cập nhật lên macOS Ventura.

Phiên bản OpenCore Legacy Patcher (OCLP) mới nhất là 0.6.0, các nhà phát triển của OCLP cho biết để khiến cho OpenCore tương thích với macOS 13 Ventura mới không phải chuyện đơn giản, bởi vì Apple đã xoá hết tất cả các driver cũ vì macOS Ventura không còn tương thích với bất kì vi xử lý nào của Intel từ thế hệ thứ 7 trở về trước. OCLP 0.6.0 cũng sẽ hỗ trợ những card Wi-Fi cũ của Broadcom như BCM94328 hay BCM94322 cũng như card của Atheros.

Anh em quan tâm và muốn cài đặt có thể tham khảo tại đây, nếu vẫn muốn trải nghiệm macOS Ventura, về những sự thay đổi của macOS Ventura, anh em có thể xem bài dưới đây:

Đánh giá macOS Ventura: giống iOS hơn bao giờ hết

Apple rất rõ ràng về các loại hệ điều hành cho phần cứng của họ tuy nhiên trên những phiên bản OS gần đây, chúng ta thấy macOS giống iOS hơn. Không phải Apple muốn gộp chung làm một mà họ tận dụng lợi thế của OS này và trang bị nó cho OS kia để…
tinhte.vn

Theo 9to5Mac.
57 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái ventura này, phần cài đặt của nó ngu không thể ta và lắm lỗi
@Micron C Lỗi sóng wifi, nóng máy,.. Chi tiết hơn bạn xem trong group
whose
ĐẠI BÀNG
một năm
@Micron C Mình hay dùng mấy tool nhỏ build từ git bạn ạ. Hên thì có update, xui thì cứ restart là nó nhảy ra mà ko update đc. Mình cũng nói rõ là lỗi từ phía app nhiều hơn, nhưng khả năng cao do táo thay đổi flag nên ko tương thích ngược.
@whose Vậy đâu gọi là lỗi nhỉ? Mình đang hỏi lỗi mà?
@Still Alove Ai đó bảo không có tiền vào confirm đi phát =)). Có thì im như thóc ngâm, không có thì kêu như vịt kêu. Hài quá trời.
hppl
TÍCH CỰC
một năm
cố quá để làm gì ,apple nó không support vì phần cứng quá yếu ,có lên chạy cũng như con rùa thôi
@kehuydietngo Chắc update cho mấy máy đời mới thôi chứ con MBA 2013 của mình ko thấy có
AT76
ĐẠI BÀNG
một năm
@causelove94 Mình cũng up Mac Air 2017 lên Monterey vì Office. Thấy chạy cũng ổn chứ ko lag lắm, ko muốn về lại Mojave
ndv92
ĐẠI BÀNG
một năm
@causelove94 Có người viết driver bên Win cho Trackpad đấy, bạn thử cài xem: https://github.com/imbushuo/mac-precision-touchpad

GitHub - imbushuo/mac-precision-touchpad: Windows Precision Touchpad Driver Implementation for Apple MacBook / Magic Trackpad

Windows Precision Touchpad Driver Implementation for Apple MacBook / Magic Trackpad - imbushuo/mac-precision-touchpad
github.com
@ndv92 Thank bạn, để mình thử xem sao
Lên Ventura để trải nghiệm! Xong lại quay về bản cũ thôi ;)
Cửa hậu dễ bị dính
OpenCore dành cho giới Hackintosh
Có cấi đ zì đâu. Như cài driver win 7 lên win 10.
Mới mua 8 năm h thành đồ cổ 😆 imac 27 2015
@Tú Thanh Lê Máy tính 3 năm là cũ rồi.
Ai cần cài Hackintosh ở Hà nội thì add Zalo nhé 0387554874, 300k/1máy
Máy cũ quá ham hố lên làm gì
Máy cũ mà ráng du đeo os mới thì nó vừa khởi động vừa thở oxi luôn á
Đã máy yếu ko cho lên rồi mà dùng chiêu trò để lên chi nó lag lòi ke ra
Đeo in sờ pi don 3558 Broadwell mình dùng OCLP lên Ventura 13.2 dùng thấy bt với nhu cầu của mình, chả lag mẹ gì, có thằng Monterey là có bug thôi
@oldman20 hackintosh chắc cũng dc vài năm nữa cũng ra đi, khi apple ko còn hỗ trợ chip intel nữa
@kehuydietngo Chắc vậy, k gì là bất diệt, kể cả vũ trụ mà 😆
Cố quá thành quá cố.
Hackintosh nghỉ hưu là y rằng =))
Lên dùng ngon mac A1502
Có điều kiện mua thì ngon
Đã cũ quá thì cũng k nên cố
zkai999
ĐẠI BÀNG
một năm
E làm theo hướng dẫn mà đến đây thì tịt. Cao nhân nào giúp e dc ko ạ. Do công việc e cần nên phải lên để chạy xcode mới nhất. E xài Macbook pro 2014 ạ
@zkai999 Tải lại file khác nha, ở maclifr, file này bị lỗi chứng chỉ rồi
zkai999
ĐẠI BÀNG
một năm
@Still Alove Down bằng tool đó luôn đó bạn
Mình có mac mini 2014 đang chạy os 10.11 giờ muốn nâng cấp lên os cao hơn. Bạn nào giúp mình đc ko ạ😊😊😊

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019