Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

PC: phần mềm ScreenPlay miễn phí trên Steam dùng cài video làm hình nền

Nam Air
26/6/2022 12:56Phản hồi: 25
PC: phần mềm ScreenPlay miễn phí trên Steam dùng cài video làm hình nền
Sau khi dùng cái màn hình nhỏ 3.5" hiện thông số thì giờ mình dư cái màn hình 5" trong thùng máy, mình quyết định sẽ cài hình nền video cho nó, nhưng không biết dùng phần mềm nào.

May quá một bạn thành viên Pm cho mình nói bạn ấy dùng cái Wallpaper Engine trên Steam giá 80 ngàn ngon lắm. Mình mò lên Steam thấy người ta comment nói là cái Screenplay miễn phí mà ngon giống vậy, vậy là do tiếc 80 ngàn mình cài cái Screenplay.

Link tải phần mềm này trên Steam: https://store.steampowered.com/app/672870/ScreenPlay/

Anh em tải xong chạy nó như một phần mềm bình thường thôi. Nó có tùy chỉnh để tự động khởi động lúc startup.

Chạy phần mềm, anh em có thể tìm đến các video có sẵn, hoặc hình động và set, hoặc anh em vào phần Workshop, ở đó có khoảng 10 trang là các hình nền video được người ta làm và tải lên, muốn tải cái nào thì nhấn vào nó và nhấn Subcribe là nó tự tải.

Muốn cài video làm hình nền cho màn hình thì chọn nó, ví dụ bạn có 2 màn, muốn cài cho màn nào thì cũng chọn đúng màn xong nhấn set.

Screen Shot 2022-06-27 at 4.05.29 PM.jpg
Ví dụ mình set hình nền Mando cho màn nhỏ.

Up nhanh cái video đang hiện trên màn nhỏ.

Tất nhiên anh em muốn cài hình nền cho màn to cũng được, nhấn cái là xong.

Quảng cáo

Screen Shot 2022-06-27 at 4.34.20 PM.jpg
Mình thử thấy cũng không ảnh hưởng gì đến hiệu năng máy của mình đang dùng. Thấy cũng vậy.

À phần mềm ScreenPlay ngoài hiện video làm hình nền, anh em có thể cài một số thứ khác như Widget đồ cũng được nhé.

Này chắc nhiều anh em chơi PC đã rành rồi, do mình mới biết nên chia sẻ lại cho anh em, anh em nào đã biết rồi thì comment phía dưới là “xời tưởng gì cái này giờ mới biết hả” nhé.

Cám ơn anh em.
25 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

TTA303
ĐẠI BÀNG
2 năm
Xời giờ này mình mới biết 😃
@TTA303 Mình cũng vậy
Thường thì mình dùng Wallpaper Engine, nó dùng khá ngon và gọn, sync giữa nhiều máy được.

Hôm nay biết thêm cái này, khá hay, đáng để ngâm cứu.
Ngon
Vừa cài thử thấy GPU chạy 13~15% tức là cũng tốn kém ra phết đấy.
ps: có cái lên đến 20% luôn
@dualshoсk Wallpaper Engine chắc đỡ hao hơn nhưng cũng hao. Đẹp thì phải chịu 😃
Miễn phí nhưng ngon
ides
CAO CẤP
2 năm
Dùng rồi rối mắt quá. Số liệu đã nhìu rùi còn chạy chạy. 😆)
Eazy
TÍCH CỰC
2 năm
video hình nền của mình, 12 năm trc

nestavaro
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chạy wallpaper engine bằng card giga 750 (ko nhớ chắc lắm) cho 3 màn, mượt, nhưng gpu toàn 70-80%. Tầm hơn năm thì tạch.

Mọi sai lầm đều phải trả giá bằng tiền mặt. Ae muốn dùng cần kiểm tra kỹ cpu/gpu của hình nền mình chạy. Nếu thực sự quá ham muốn, chọn cái nào nhè nhẹ thôi. Videos kiểu galaxy tầm 500MB thì xác định.
Giờ mấy biết cái này
Dịu dàng vậy thui
Anh em cho hỏi dùng pm cắt ghép video nào ngon ngon cho dân không chuyên mới. Thanks 😍
@lamtien338 iMovie còn win thì cái Photo làm được rồi
@nightwish47 Photo trên máy có sẵn luôn hả bác. Mình tìm hiểu luôn. Cám ơn bác
GiangSCE
TÍCH CỰC
2 năm
Kéo màn nhỏ chắc ít ảnh hưởng hiệu năng chứ màn lớn thì cũng ngốn kha khá
rồi nhìn nhiều màn quá có bị ảo ảo không bác 😆
bookmarks
ĐẠI BÀNG
2 năm
giống wallpaper engine gì đó nhỉ
HieuPVC
ĐẠI BÀNG
2 năm
Có lý quá, Cảm ơn Bạn
H.Tung
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đùa, nhìn hoa hết cả mắt, ham hố gì
denis_tien
TÍCH CỰC
2 năm
Cho mình hỏi này dùng phần mềm nào để hiện thị à. Mình định dùng cái điện thoại cũ để hiện nó.
Cảm ơn
hinh nen.jpg
thaixd63
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ngốn ram kinh hồn. Phần mềm Steam luôn chạy ngầm ăn nhiều tài nguyên. Vui thì cài sài lâu thì tốt nhất bỏ
@thaixd63 Sorry bác máy mình 64GB nên thấy ko ảnh hưởng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019